જામનગરમાં પહેલીવાર ‘GUJCOCA’ કાયદા હેઠળ ફરિયાદ નોંધાયાનું સામે આવ્યું છે..! જાણો શુ છે આ કાયદો

0
135

ગુજરાત કન્ટ્રોલ ઓર્ગેનાઇઝ્ડ ક્રાઈમ એક્ટ (ગુજકોકા) એ વિવાદિત આતંકવાદ વિરોધી કાયદો છે, જે ગુજરાત રાજ્યની વિધાનસભા દ્વારા એપ્રિલ 2003 માં પસાર કરવામાં આવ્યો હતો. 5 નવેમ્બર, 2019 ના રોજ રાષ્ટ્રપતિ રામ નાથ કોવિંદે તેમની સંમતિ આપી હતી.

નવા કાયદામાં જણાવાયું છે કે કાયદો અને વ્યવસ્થા, જાહેર વ્યવસ્થાને વિક્ષેપિત કરવા અથવા રાજ્યની એકતા, અખંડિતતા અને સલામતીને જોખમમાં મૂકવાનો અથવા લોકોના વર્ગના મનમાં આતંક ફેલાવવાનો હેતુ ધરાવતા કોઈપણ કૃત્ય આતંકવાદની શ્રેણીમાં આવશે. આ નવો કાયદો આતંકવાદ અને સંગઠિત ગુનાઓ જેવા કે કરાર હત્યા, પોંઝી યોજનાઓ, નશીલા પદાર્થોનો વેપાર, ખંડણી રેકેટ, સાયબર ક્રાઇમ, જમીન પડાવી લેવાની અને માનવ તસ્કરી જેવા વ્યવહાર માટે ઘડવામાં આવ્યો છે.

શુ છે કાયદા હેઠળ સજાની જોગવાઈ

મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર નવા કાયદામાં એવી જોગવાઈ છે કે જે ઉપર જણાવેલ ગુનાઓ સાથે જોડાયેલા કેસો માટે આજીવન કેદની સજા આપે છે. આ ઉપરાંત, જો આ ગુનાઓમાં મૃત્યુ થાય છે, તો ફાંસીની સજા લાગુ થઈ શકે છે.

અહેવાલ- સાગર સંધાણી, જામનગર

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here