ભારતમાં વિશ્વનો સૌથી ખતરનાક કોરોના વાયરસ મળ્યો : ફેફસાં ચામડાના બોલની જેમ બની ગયા હતા કડક, દેશ માટે ચિંતાનો વિષય

0
228

કોરોના વાયરસ માનવીના શ્વસનતંત્રમાં પ્રવેશ કરી તેના ફેફસાંનો નાશ કરે છે અને તેને મૃત્યુના થ્રેશોલ્ડ પર લઈ જાય છે. કવિડ -19 આપણા ફેફસાંનું શું કરે છે તેનું ડરામણું ઉદાહરણ કર્ણાટકમાં જોવા મળ્યું છે. અહીં કોરોનાને 62 વર્ષિય દર્દી દ્વારા ચેપ લાગ્યાં પછી, ફેફસાં ચામડાના બોલની જેમ સખત થઈ ગયા હતા.

મૃત્યુના 18 કલાક પછી પણ શરીરમાં વાયરસ

ફેફસાંની આવી ખરાબ હાલત થતાં દર્દીનું મોત નીપજ્યું હતું. આશ્ચર્યજનક બાબત એ છે કે દર્દીના મૃત્યુના 18 કલાક પછી, તેના નાક અને ગળામાં વાયરસ સક્રિય હતો. એટલે કે, ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના મૃત્યુ પછી પણ, અન્ય લોકો શરીર સાથે સંપર્કને કારણે બીમાર પડી શકે છે.

ફેફસાંની આવી ખરાબ હાલત

ઓક્સફર્ડ મેડિકલ કોલેજના ડોક્ટર દિનેશ રાવે કહ્યું કે આ દર્દીના ફેફસાં કોરોનાને કારણે ચામડાના દડાની જેમ સખત થઈ ગયા હતા. ફેફસાંમાં હવા ભરવાવાળો હિસ્સો જ ખરાબ થઈ ગયો હતો. કોષોમાં લોહ ગંઠાઈ ગયું હતું. લાશની તપાસથી કોવિડ -19 ની પ્રગતિ સમજવામાં પણ મદદ મળી છે.

શરીરના 5 સ્થાનોના નમૂનાઓનું પરીક્ષણ


રિપોર્ટ અનુસાર, ડો. રાવે શરીર, નાક, ગળા, ફેફસાની સપાટી, શ્વસન માર્ગ અને ચહેરા અને ગળાની ત્વચામાંથી પાંચ પ્રકારના સ્વેબ સેમ્પલ લીધા હતા. આરટીપીઆરસી પરીક્ષણમાં બહાર આવ્યું છે કે ગળા અને નાકના નમૂના કોરોના વાયરસ માટે પોઝિટીવ હતા. આનો અર્થ એ છે કે કોરોના દર્દીનું શરીર અન્ય લોકોને ચેપ લગાવી શકે છે. જો કે, ચામડીમાંથી લેવામાં આવેલા નમૂનાનો અહેવાલ નકારાત્મક હતો.

કુટુંબની સંમતિ લઈ તપાસ કરવામાં આવી

કોરોનાથી મરી ગયેલા આ દર્દીના મૃતદેહની પરીવારની સંમતિથી તપાસ કરવામાં આવી હતી. જ્યારે દર્દી મરી ગયો, ત્યારે તેનો પરિવાર હોમક્વોરંટિન થઈ ગયો હતો. તેઓ ડેડબોડી માટે દાવો પણ કરી શકયા નહોતા.

ભારતમાં કોરોનાની અલગ જાત જોવા મળી!


ડો.રાવે કહ્યું કે, મારો અહેવાલ શરીરની તપાસ કર્યા પછી તૈયાર કરાયેલા અમેરિકા અને બ્રિટનમાં નોંધાયેલા અહેવાલોથી તદ્દન અલગ છે. આનો અર્થ એ થઈ શકે છે કે ભારતમાં જોવા મળતી કોરોના વાયરસની જાતિ અન્ય દેશોથી અલગ છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here