RBIએ રેપો રેટ, રિવર્સ રેપો રેટ રાખ્યા સ્થિર, ઋણનાં નિયમોમાં કર્યા મોટા બદલાવ

0
226

રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા (RBI)એ રેપો રેટ 4 ટકા સ્થિર રાખ્યો હતો અને રિવર્સ રેપો રેટ પણ બદલીને 3.35 ટકા કરાયો ન હતો. રેપો રેટ એ વ્યાજના દર છે કે જેના પર કેન્દ્રિય બેંક વ્યાપારી બેંકોને ટૂંકા ગાળાની લોન આપે છે. રિવર્સ રેપો રેટ એ વ્યાજ દર છે કે જેના પર કેન્દ્રિય બેંક વ્યાપારી બેંકો પાસેથી ટૂંકા ગાળાના ઋણ લે છે. રેપો રેટ અને રિવર્સ રેપો રેટ એ બંને કેન્દ્રીય બેંકના સાધનો છે જેના દ્વારા પ્રવાહીતા અને ફુગાવાને નિયંત્રિત કરવામાં આવે છે. આરબીઆઈની દ્વિ-માસિક નાણાકીય સમીક્ષા બેઠકમાં, નાણાકીય નીતિ સમિતિ (એમપીસી) વર્તમાન રેપો રેટ ચાર ટકા જાળવવા સંમત થઈ છે. આગામી દિવસોમાં રેપો રેટમાં વધુ ઘટાડો થવાની સંભાવના છે, એમપીસી અનુકૂળ વલણ જાળવવા સંમત થયા છે. તેવી જ રીતે, માર્જિનલ સ્ટેન્ડિંગ ફેસિલિટી (એમએસએફ) રેટ અને બેંક રેટ પણ 25.૨25 ટકા જાળવી રાખ્યો છે.

જૂનમાં છૂટક ફુગાવાનો દર 6.09 ટકા હતો. મળતી માહિતી મુજબ રિટેલ ફુગાવો ચાર ટકાના લક્ષ્યાંકની ઉપલી મર્યાદા સુધી પહોંચી ગયો છે. ફુગાવાનો લક્ષ્યાંક બે ટકાના ઘટાડા અથવા વધારા સાથે 4 ટકા રાખવામાં આવ્યો છે. આરબીઆઈએ તેના ધિરાણ નિયમોમાં મોટા ફેરફારો કર્યા છે અને સ્ટાર્ટઅપ્સને બેંક ધિરાણની બાબતમાં પ્રાથમિક ક્ષેત્રનો દરજ્જો આપ્યો છે. આ વિવિધ ક્ષેત્રોમાં હજારો સ્ટાર્ટઅપ્સને સમયસર અને પર્યાપ્ત બેંક ધિરાણની સક્સેસ સ્થાપિત કરવા દેશે. અગાઉ, પ્રોજેક્ટ્સ સાથે સંકળાયેલ જોખમ પ્રોફાઇલને કારણે, આ કાર્યમાં ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો હતો.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here