આજે વિશ્વ વંદનીય પ્રમુખ સ્વામી મહારાજની ચોથી પુણ્યતિથી: જાણો તેમના જીવન કાર્ય વિશે

0
593

પ્રમુખ સ્વામી મહારાજ ભગવાન સ્વામિનારાયણના પાંચમા આધ્યાત્મિક અનુગામી હતા. તેમની નમ્રતા, ભગવાન સ્વામિનારાયણ પ્રત્યેની શ્રદ્ધા, અને કરુણાએ લાખો ભક્તો અને 1000 થી વધુ સાધુઓને નૈતિક અને આધ્યાત્મિક જીવનશૈલી જાળવવા પ્રેરણા આપી. પ્રસિદ્ધિ અને માન્યતાને અવગણીને બ્રહ્મચારી રૂપે તેમનું જીવન સરળ હતું. તેમની મહાનતા સામાન્ય માણસ સાથે સંબંધિત તેમની ક્ષમતામાં રહેલી છે. તેમણે લોકોને તેમના રોજિંદા જીવનમાં આવતી સમસ્યાઓ સમજી અને તેમની પીડા સાથે સહાનુભૂતિ વ્યક્ત કરી. તેની સફળતા તે પ્રાપ્ત કરેલા પુરસ્કારો દ્વારા કે તે એકઠા કરેલી માન્યતા દ્વારા માપી શકાતી નથી.

પ્રમુખસ્વામી મહારાજનો જન્મ 7 ડિસેમ્બર, 1921 ના રોજ ગુજરાતના વડોદરાથી 12 કિલોમીટર દૂર ચાણસદ ગામે થયો હતો. બાળપણમાં શાંતિલાલ તરીકે જાણીતા, તેઓ નાનપણથી જ ભક્તિને વર્યા હતાં. તેમના માતાપિતા, મોતીભાઇ અને દિવાળીબેન પટેલ, સ્વામિનારાયણ સંપ્રદાયના અનુયાયી હતા. શાસ્ત્રીજી મહારાજે શિષ્ય તરીકે તેમને દીક્ષા આપી તે દિવસથી જ યુવાન શાંતિલાલની સંભાવનાઓ જાણી લીધી હતી

ધોરણ 6 માં ભણતી વખતે શાંતિલાલને ગુરુ શાસ્ત્રીજી મહારાજનો ઘર ત્યાગ કરવાનો પત્ર આવ્યો. તેમના માતાપિતાના આશીર્વાદથી, તેમણે 18 વર્ષની વયે ઘર છોડી દીધું અને શાસ્ત્રીજી મહારાજે જાન્યુઆરી 1940 માં દીક્ષા લીધી અને તેનું નામ સાધુ નારાયણસ્વરૂપદાસ રાખવામાં આવ્યું.

11 વર્ષ સુધી, નારાયણસ્વરૂપદાસે ગુરુ શાસ્ત્રીજી મહારાજની સેવા કરી. પ્રારંભિક વર્ષો દરમિયાન, તેઓ તેમની સાથે ગયા અને સંસ્કૃત અને શાસ્ત્રનો અભ્યાસ કર્યો. તેમણે અધ્યયનમાં શ્રેષ્ઠ કામગીરી બજાવી હતી પરંતુ મંદિર નિર્માણની પ્રવૃત્તિઓમાં સેવા આપવા માટે તેને અભ્યાસ બંધ કરવો પડ્યો હતો. 1943 માં, તેમણે એટલાદરામાં મંદિરના નિર્માણ કાર્યમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી. 1946-1950 સુધી, તેમને સારંગપુરના બીએપીએસ સ્વામિનારાયણ મંદિરના કોઠારીની જવાબદારી સોંપવામાં આવી.

તેઓ એ દિલ્હી અને ગાંધીનગરમાં અજાયબી સમા અક્ષરધામ સર્જી સમાજને તેની ભેટ આપી.સમગ્ર વિશ્વ એ તેના દર્શન કરી વખાણ કરાયા છે. તે સમાજ ને કાયમ પ્રેરણા આપતા રહેશે. આ ઉપરાંત તેમને 1500થી વધારે મંદિરોનું સર્જન કર્યું છે. જેમાંથી આજે આખું વિશ્વ પ્રેરણા પ્રાપ્ત કરી રહ્યું છે.અને સમાજને અધ્યાત્મની રાહ ચીંધી છે.

માનવતા પ્રત્યેની તેમની કરુણામાંથી, તેમણે 17,000 થી વધુ ગામડાઓ, શહેર અને શહેરની મુલાકાત લીધી છે અને ભારત અને વિદેશમાં 250,000 થી વધુ ઘરોને પવિત્ર કર્યા છે. તેમણે 700,000 થી વધુ પત્રો વાંચ્યા અને જવાબ આપ્યો છે, અને 810,000 થી વધુ લોકોની વ્યક્તિગત સલાહ આપી છે.

સ્વામીશ્રીના માર્ગદર્શન હેઠળ પ્રવૃત્તિઓની સંપૂર્ણ શ્રેણી વિકસિત થાય છે: સામાજિક (દુકાળ રાહત અને આપત્તિ રાહત કાર્યો), શૈક્ષણિક (સાક્ષરતા અભિયાન, યુવા છાત્રાલયો), ઇકોલોજીકલ (વૃક્ષારોપણ, સારી રિચાર્જિંગ, રિસાયક્લિંગ પ્રોજેક્ટ્સ), તબીબી (નિદાન શિબિર, રક્તદાન), નૈતિક (વ્યસન મુક્તિ અભિયાન), સાંસ્કૃતિક (બાળ અને યુવા વિકાસ) અને આધ્યાત્મિક વિકાસ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here