આંતરરાષ્ટ્રીય સમય, દક્ષિણ અમેરિકામાં મધ્યરાત્રિ 12:30 પસાર થયો હતો. તે પૃથ્વીથી 3,600 કિમી (2,200 માઇલ) જેટલું નજીક હતું. તે છેલ્લા અઠવાડિયાના અંતમાં ખગોળશાસ્ત્રી ગેન્નાડી બોરીસોવ દ્વારા ઉઠાવવામાં આવ્યું હતું.

0
27

દુનિયા જેની રાહ જોઈ રહી હતી તે એસ્ટરોઈડ પૃથ્વીની નજીકથી પસાર થઈ ગયો છે. જેનાથી લોકોને ડર હતો કે જો તે પૃથ્વી સાથે અથડાશે તો અનેક સમસ્યાઓ સર્જાઈ શકે છે અને ભારે નુકસાન પણ થઈ શકે છે. આ એસ્ટરોઈડ લગભગ એક મીની બસ જેટલી મોટી હતી. તે 2023 BU તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. આંતરરાષ્ટ્રીય સમય, દક્ષિણ અમેરિકામાં મધ્યરાત્રિ 12:30 પસાર થયો હતો. તે પૃથ્વીથી 3,600 કિમી (2,200 માઇલ) જેટલું નજીક હતું. તે છેલ્લા અઠવાડિયાના અંતમાં ખગોળશાસ્ત્રી ગેન્નાડી બોરીસોવ દ્વારા ઉઠાવવામાં આવ્યું હતું. જે ક્રિમીયાના નૌચનીથી સંચાલન કરે છે, તે દ્વીપકલ્પ કે જે રશિયાએ 2014 માં યુક્રેનથી જપ્ત કર્યુ હતું.

BU 2023 નામનો આ અવકાશ ખડક સૌપ્રથમવાર શનિવારે ક્રિમીયા સ્થિત પ્રખ્યાત ખગોળશાસ્ત્રી અને એસ્ટ્રોફોટોગ્રાફર ગેન્નાડી બોરીસોવ પાસેથી પૃથ્વી તરફ આવતો જોવા મળ્યો હતો. આ એ જ વ્યક્તિ છે જેણે 2018માં પહેલો ઈન્ટરસ્ટેલર ધૂમકેતુ શોધી કાઢ્યો હતો, જેનું નામ હવે બોરીસોવ છે. વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે એસ્ટરોઇડ BU 2023 માત્ર 11.5 થી 28 ફૂટ (3.5 થી 8.5 મીટર) પહોળો છે, જેનો અર્થ છે કે તે આપણા ગ્રહને કોઈ ખતરો નહીં આપે.

વૈજ્ઞાનિકોએ જણાવ્યું હતું કે એસ્ટરોઇડ બીયુ ભૂ-સ્થિર હવામાન ઉપગ્રહોની ભ્રમણકક્ષા કરતાં ગ્રહની લગભગ દસ ગણી નજીક છે અને યુએસ જીપીએસ નક્ષત્ર જેવા નેવિગેશન ઉપગ્રહોની ભ્રમણકક્ષાની લગભગ છ ગણી નજીક છે. જો કે, દરેક વ્યક્તિ પૃથ્વીની નજીકથી પસાર થતા આ એસ્ટરોઇડના અંતરને લઈને ચિંતા વ્યક્ત કરી રહ્યા હતા, નહીં તો તે પૃથ્વી સાથે અથડાઈને સંકટ સર્જાય શકતું હતું. પરંતુ હવે આવું થયું નથી.

વૈજ્ઞાનિકોએ કહ્યું હતું કે, એસ્ટરોઈડ આગનો ગોળો બની જશે

વૈજ્ઞાનિકો અનુસાર તે નાના કદ સાથે, એસ્ટરોઇડ બીયુ પ્લેનેટ માટે બિલકુલ જોખમ નથી. જો તે પૃથ્વીના વાતાવરણમાં પ્રવેશ કરે છે, તો તેનો મોટા ભાગનો ભાગ બળી જશે અને અગ્નિનો ગોળો બની જશે, પરંતુ કેટલાક નાના ટુકડા સંભવિત રીતે ટકી શકે છે અને ઉલ્કાના રૂપમાં જમીન પર પડી શકે છે.