પહેલીવાર દેશી ગાયનું થયું જીનોમ સિક્વન્સિંગ, જાણો વિશ્વની સૌથી નાની જાતિની ગાયનું નામ અને વિશેષતા

0
183

દેશી જાતિની ગાય તમારા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થશે. આ ગાયોના ઘણા ફાયદા છે. ખરેખર, કુદરતી ખેતીથી લઈને દૂધ ઉત્પાદન સુધી, તે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. આ સંબંધમાં IISERના વૈજ્ઞાનિકોએ દેશી ગાય પર સંશોધન કર્યું હતું. જેમાં તેમને ઘણી ખાસ વાતો જાણવા મળી હતી.

આપણા દેશમાં ખેડૂતો વધારાની આવક મેળવવા ખેતીની સાથે પશુપાલન પણ કરે છે. આ કારણે દેશમાં પશુપાલનનું ચલણ ઝડપથી વધી રહ્યું છે. આ માટે ખેડૂતોને સરકાર તરફથી આર્થિક સહાય પણ મળે છે. જો તમે પણ વધુ પૈસા કમાવવા માટે પશુપાલન વિશે વિચારી રહ્યા છો તો દેશી જાતિની ગાય તમારા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થશે. આ ગાયોના ઘણા ફાયદા છે. ખરેખર, કુદરતી ખેતીથી લઈને દૂધ ઉત્પાદન સુધી, તે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. આ સંબંધમાં IISERના વૈજ્ઞાનિકોએ દેશી ગાય પર સંશોધન કર્યું હતું. જેમાં તેમને ઘણી ખાસ વાતો જાણવા મળી હતી.

પ્રથમ વખત દેશી ગાયનું જીનોમ સિક્વન્સિંગ

આપની જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે ઈન્ડિયન ઈન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ સાયન્સ એજ્યુકેશન એન્ડ રિસર્ચ (IISER)ના વૈજ્ઞાનિકોએ દેશી ગાયોના જીનોમ સિક્વન્સનો ડ્રાફ્ટ તૈયાર કર્યો છે. જણાવવામાં આવી રહ્યું છે કે દેશમાં પહેલીવાર દેશી ગાય પર જીનોમ સિક્વન્સિંગની પ્રક્રિયા અજમાવવામાં આવી છે, જેમાં 4 જાતિની ગાયો કાસરગોડ ડ્વાર્ફ, કોસરગોડ કપિલા, વેચુર અને ઓગોનલ સામેલ છે.

જીનોમ સિક્વન્સિંગ દરમિયાન વૈજ્ઞાનિકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે દેશી ઓલાદની ગાયોથી પશુપાલન ક્ષેત્રમાં વધારો થશે અને સાથે સાથે દૂધ ઉત્પાદનમાં પણ વધારો જોવા મળશે. આ સિવાય વૈજ્ઞાનિકોએ એ પણ શોધી કાઢ્યું છે કે કેવી રીતે તે દેશી ગાયની પ્રજનન ક્ષમતા, દૂધ ઉત્પાદન અને અન્ય ઘણા ખતરનાક રોગોને તેમજ બીમારીઓ સામે લડવા અને ઓળખવામાં મદદ મળશે.

જીનોમ સિક્વન્સિંગ શું છે?

હવે તમે વિચારતા હશો કે જીનોમ સિક્વન્સિંગ શું છે અને તે શું કામ આવે છે, તો ચાલો જાણીએ તેના વિશે. કોઈપણ છોડ અથવા પ્રાણીની રચના અને કામગીરી માટે સૂચનાઓના ગ્રુપની બ્લુપ્રિન્ટને જીનોમ કહેવામાં આવે છે. આપને જણાવી દઈએ કે આમાં જીવતંત્રની વૃદ્ધિ, વિકાસ અને સુગમ કાર્યની તમામ માહિતી સરળતાથી જાણી શકાય છે.

આ સંશોધનને કારણે વૈજ્ઞાનિકોને જાણવા મળ્યું છે કે ભારતીય ગાય કોઈપણ પ્રકારના વાતાવરણમાં પોતાને કેવી રીતે અનુકૂળ કરે છે. જો જોવામાં આવે તો આ વિશ્વની પ્રથમ જીનોમ સિક્વન્સિંગ છે, જેના કારણે તેને Bio RSRP માં પણ પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યું છે.

સૌથી નાની જાતિની ગાય

આ સંશોધનથી વૈજ્ઞાનિકોને એ જાણવામાં પણ મદદ મળી છે કે વિશ્વની ગાયની સૌથી નાની જાતિ વેચુર ગાય છે. જણાવી દઈએ કે આ ગાયની ઊંચાઈ માત્ર 2.8 ફૂટ સુધી છે. એટલું જ નહીં, અન્ય ગાયોની સરખામણીમાં આ ગાયના દૂધમાં સૌથી વધુ પ્રોટીન જોવા મળે છે.

આપની જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે દુનિયાની સૌથી નાની જાતિની આ ગાય દરરોજ માત્ર 2થી 3 લીટર દૂધ આપે છે. જો તમે આ ગાયને રાખો છો તો તમારે આ માટે વધારે મહેનત કરવાની પણ જરૂર નથી. કારણ કે તે ખૂબ જ ઓછા ઘાસચારામાં પોતાનું જીવન જીવી શકે છે.