21 હજાર રૂપિયાથી ઓછો પગાર મેળવનારાઓ માટે સરકાર ટૂંક સમયમાં મોટી જાહેરાત કરી શકે છે, યોજના બદલાશે.

0
327

કેન્દ્ર સરકારે ગુરુવારે ઇએસઆઈસી યોજના દ્વારા 41 લાખ ઔદ્યોગિક કામદારોને લાભ આપવાનાં નિયમોમાં રાહત આપી હતી. કોરોના વાયરસ (COVID-19) રોગચાળાને લીધે, આ છૂટછાટ 24 માર્ચથી 31 ડિસેમ્બર 2020 સુધી રોજગાર શોધનારાઓ માટે લાગુ રહેશે. કેન્દ્રીય શ્રમ પ્રધાન સંતોષ ગંગવારની અધ્યક્ષતામાં કર્મચારી રાજ્ય વીમા નિગમ (ESIC) બોર્ડ દ્વારા આ દરખાસ્તને મંજૂરી આપવામાં આવી હતી. ઇએસઆઈસીએ ગણતરી કરી છે કે આ માર્ચથી ડિસેમ્બરની વચ્ચે લગભગ 41 લાખ લાભાર્થીઓને રાહત આપશે. ઇએસઆઈસી શ્રમ મંત્રાલય હેઠળ એક સામાજિક સુરક્ષા સંસ્થા છે.

ઇએસઆઈસી બોર્ડની અમરજીત કૌરે આ મંજૂરી બાદ કહ્યું કે આ હેઠળ, ઇએસઆઈસી હેઠળ આવરી લેવામાં આવતા પાત્ર કામદારોને તેમના પગારનો 50% કેશ બેનિફિટ (ઇએસઆઈસી સ્કીમ) માં મળશે. તેમણે કહ્યું કે આ નિર્ણયને મંજૂરી આપવામાં આવી છે અને કામદારોના એક વર્ગને તેનો લાભ મળશે. જો કે, તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે જો આ માપદંડમાં થોડી વધુ રાહત મળી હોત તો તેનો સીધો ફાયદો આશરે 75 લાખ કામદારોને થઈ શક્યો હોત.

ESIC યોજના શું છે?
ઔદ્યોગિક કામદારો કે જેઓને દર મહિને રૂ .21,000 અથવા તેથી વધુ પગાર મળે છે, તેઓ ESIC યોજના હેઠળ આવરી લેવામાં આવે છે. દર મહિને તેના પગારનો એક ભાગ કાપવામાં આવે છે, જે ઇએસઆઈસીના મેડિકલ બેનિફિટ તરીકે જમા થાય છે. દર મહિને કામદારોના પગારમાંથી 0.75 ટકા અને એમ્પ્લોયર પાસેથી દર મહિને 3.25 ટકા ઇએસઆઈસીમાં જમા થાય છે.

કામદારો પોતાનો દાવો જાતે કરી શકશે
બોર્ડના નિર્ણય મુજબ હવે એમ્પ્લોયર પાસે કામદારોનો દાવો કરવાની જરૂર રહેશે નહીં. મીટિંગના એજન્ડા અનુસાર દાવાની સીધી ઇએસઆઈસીની શાખા કચેરીને રજૂઆત કરી શકાય છે અને દાવાની ચકાસણી ફક્ત એમ્પ્લોયર દ્વારા શાખા કચેરી સ્તરે કરવામાં આવશે. આ પછી, દાવાની રકમ સીધી કામદારોના ખાતામાં મોકલવામાં આવશે.

નોકરી છોડ્યાના 30 દિવસની અંદર દાવો કરી શકાય છે
આ રકમ નોકરી છોડવાની તારીખના 30 દિવસ પછી દાવો કરી શકાય છે. અગાઉ આ જવાબદારી 90 દિવસની હતી. દાવાની ઓળખ માટે કામદારોની 12 અંકના આધાર નંબરનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે. આ ‘અટલ વીમિત વ્યક્તિ કલ્યાણ યોજના’ અંતર્ગત કરવામાં આવશે. આ યોજના કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા 2018 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી, જેમાં 25 ટકા બેરોજગારીનો લાભ સૂચવવામાં આવ્યો હતો. જો કે, તે સમય દરમિયાન તેમાં કેટલીક તકનીકી ભૂલો હતી. જોકે, મજૂર મંત્રાલય તરફથી હજી કોઈ ઓપચારિક નિવેદન આવ્યું નથી.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here