ભાજપ આઈટી સેલ બાંગ્લાદેશના વિડીયોને બંગાળનો બતાવીને મુસ્લિમ વિરોધી વાતાવરણ ઉભું કરતું ઝડપાયું

0
156

એક રેલીનો વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યો છે. જેમાં મુસ્લિમ સમાજના લોકો મોટી સંખ્યામાં સામેલ થયા છે. વીડિયોની પૃષ્ઠભૂમિમાં “ઇસ્લામ જિંદાબાદ” ના નારા સંભળાય છે. વીડિયોની સાથે જ દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે, કે આ રેલી પશ્ચિમ બંગાળના કોલકાતામાં થઈ હતી.

ઘણા ફેસબુક અને ટ્વિટર વપરાશકર્તાઓએ આ વીડિયો શેર કર્યો છે અને લખ્યું છે, કે આ કરાંચી, કાશ્મીર અથવા કેરળ નથી. “ઇસ્લામ જિંદાબાદ” નું આ સૂત્ર મમતા બેનર્જી શાસિત પશ્ચિમ બંગાળની રાજધાની કોલકાતામાં ગુંજી રહ્યું છે.

વાયરલ થયેલા વીડિયોની સાથે બેકગ્રાઉન્ડમાં એક બંગાળી ગીત વગાડવામાં આવી રહ્યું છે, જેમાં “ઇસ્લામ ઝિંદાબાદ” ના નારાને પુનરાવર્તિત કરવામાં આવે છે.આ વાયરલ થયેલો વીડિયો કોલકાતાનો નહીં પરંતુ બાંગ્લાદેશના ઢાકાનો છે. આ વીડિયો વર્ષ 2017 નો છે, જ્યારે મ્યાનમારમાં રોહિંગ્યા મુસ્લિમો વિરુદ્ધ લશ્કરી કાર્યવાહીના વિરોધમાં બાંગ્લાદેશમાં એક રેલી કાઢવામાં આવી હતી.

આ રેલીનું આયોજન ‘ઇસ્લામિક મૂવમેન્ટ બાંગ્લાદેશ’ નામના રાજકીય પક્ષ દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.કેટલીક વાયરલ પોસ્ટ અહી જોઈ શકાય છે.લેખક તારેક ફતાહ પણ આ જ વીડિયોને ટ્વિટ કરે છે તેવા જ ભ્રામક દાવાની સાથે. જો, કે લોકોએ કહ્યું કે આ વિડિઓ પશ્ચિમ બંગાળનો નહીં પણ બાંગ્લાદેશનો છે, તેણે પોતાનું ટ્વીટ ડિલીટ કરતી વખતે માફી માંગી હતી.

ઇનવિડ ટૂલ દ્વારા વિડિયોના ફ્રેમ્સને વિરુદ્ધ શોધ કરીને અમે જોયું કે આ વાઈરલ વિડિયો 13 સપ્ટેમ્બર વર્ષ 2017ના રોજ ઘણી યુટ્યુબ ચેનલો પર અપલોડ કરવામાં આવી છે, જે અહીં જોઈ શકાય છે.આ યુટ્યુબ ચેનલોને વીડિયો સાથે બંગાળી ભાષામાં લખવામાં આવ્યું છે, કે આ વીડિયો મ્યાનમારમાં મુસ્લિમોની હત્યા સામે ઢાકામાં આયોજિત ‘ઇસ્લામિક મુવમેન્ટ બાંગ્લાદેશ’ની રેલીનો છે.

કેટલાક કીવર્ડ શોધની સહાયથી 13 સપ્ટેમ્બર 2017ના રોજ ‘ધ ફાઇનાન્સિયલ એક્સપ્રેસ’ અને બાંગ્લાદેશી ન્યૂઝ પોર્ટલ ‘બાંગ્લા ન્યૂઝ 24’ પર છપાયેલા લેખો મળ્યાં.આ અહેવાલોમાં જણાવાયું છે, કે મ્યાનમારમાં રોહિંગ્યા મુસ્લિમોની હત્યાની વિરુદ્ધ લોકો ઢાકામાં રસ્તાઓ પર ઉતર્યા હતા.

ઇસ્લામિક ચળવળ બાંગ્લાદેશ દ્વારા આ રેલીનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું અને ઢાકામાં મ્યાનમાર એમ્બેસીને ઘેરી લેવાની યોજના બનાવી હતી. પરંતુ પોલીસે વિરોધીઓને શાંતિનગર ચોકમાં અટકાવ્યા હતાં.અમને જાણવા મળ્યું છે, કે વાયરલ થયેલા વીડિયોમાં દેખાયેલ વિરોધીઓ બાંગ્લાદેશનો ધ્વજ લહેરાવી રહ્યા છે.

બાંગ્લાદેશી ન્યૂઝ ચેનલ દ્વારા અપલોડ કરવામાં આવેલ એ જ રેલીની એક ન્યૂઝ ક્લિપ પણ મળી હતી. જેમાં રેલીના વાસ્તવિક અવાજો “ઇસ્લામ ઝિંદાબાદ” ને બદલે પૃષ્ઠભૂમિમાં સંભળાય છે.વાયરલ વીડિયોમાં સાંભળેલું “ઇસ્લામ જિંદાબાદ” ગીત ખરેખર ‘કોલોરોબ ગોથી’ નામના બંગાળી બેન્ડનું ગીત છે.

જે વાયરલ ક્લિપમાં દાખલ કરવામાં આવ્યું છે.થોડા દિવસો પહેલા એક જ વાયરલ વીડિયો ફેસબુક પર જુદા-જુદા ભ્રામક દાવાઓની સાથે પોસ્ટ કરાયો હતો અને ‘ડેલીઓ’એ તેની સત્યતા જાહેર કરી હતી.ભ્રામક દાવાઓની સાથે વાયરલ થઈ રહેલ આ વીડિયો કોલકાતાનો નથી પણ વર્ષ 2017 માં બાંગ્લાદેશમાં યોજાયેલ રેલીનો છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here