વડાપ્રધાન મોદીની આ 7 યોજનાઓ છે તેમની સૌથી મોટી ઉપલબ્ધિ, વૈશ્વિકસ્તરે લેવાઈ હતી નોંધ

0
146
India's Prime Minister Narendra Modi holds up his hands in a "namaste", an Indian gesture of greeting, as he arrives at Heathrow Airport for a three-day official visit, in London, November 12, 2015. REUTERS/Jonathan Brady/Pool TPX IMAGES OF THE DAY - RTS6O10

દેશના વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી આજે 70 વર્ષનાં થઈ ગયા છે. નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વમાં બીજી વખત ભારતીય જનતા પાર્ટીએ કેન્દ્રમાં સંપૂર્ણ બહુમતી સાથે સરકાર બનાવી. આજે પીએમ મોદીની ચર્ચા ઘરે ઘરે છે. 2014 માં જ્યારે નરેન્દ્ર મોદી દેશના વડાપ્રધાન બન્યા, ત્યારે તેમની સામે ઘણા પડકારો હતા. પડકારોનો સામનો કરવાની સાથે તેમણે અનેક કલ્યાણકારી યોજનાઓ શરૂ કરી. જેમાંથી કેટલીક યોજનાઓ ખૂબ લોકપ્રિય થઈ છે. તેમાં સૌથી વધુ ચર્ચા 7 યોજનાઓની છે જેમણે વડાપ્રધાન મોદીને વધારે લોકપ્રિય બનાવી દીધા છે. 
 

જન ધન યોજના 


જન ધન યોજનાની જાહેરાત વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ 15 ઓગસ્ટ 2014 ના રોજ કરી હતી અને તે 28 ઓગસ્ટ 2014ના રોજ તેને શરૂ કરવામાં આવી હતી. તેનો હેતુ તમામ પરિવારો સુધી બેંક સુવિધાઓની પહોંચ સુનિશ્ચિત કરવાનો હતો. સરકાર આ યોજનાને ગ્રાઉન્ડ લેવલ પર લાગુ કરવામાં સફળ રહી છે. જન ધન યોજના હેઠળ દેશમાં અત્યાર સુધીમાં 40.63 કરોડ બેંક ખાતા ખોલવામાં આવ્યા છે. જેમાં કરોડો રૂપિયા જમા થયા છે. પુરુષો કરતાં મહિલાઓના નામે વધુ જન ધન ખાતા ખોલવામાં આવે છે. કોરોના કટોકટી દરમિયાન, ત્રણ મહિના સુધી સરકારે મહિલાઓના બેંક ખાતામાં 500 રૂપિયાની સહાય મોકલી હતી. આ સિવાય લોકોને આ ખાતા દ્વારા દરેક પ્રકારની સબસિડીનો લાભ મળી રહ્યો છે. 
 
ઉજ્જવલા યોજના 


કેન્દ્ર સરકાર ઉજ્જવલા યોજનાને તેની સૌથી મોટી ઉપલબ્ધિ માને છે. આ યોજનાનો પડઘો પીએમ મોદીની દરેક ચૂંટણી સભામાં સંભળાય છે. ઉજ્જવલા યોજના અંતર્ગત કેન્દ્ર સરકાર ગરીબી રેખા નીચે જીવતા પરિવારો માટે ઘરેલું એલપીજી કનેક્શન એટલે કે એલપીજી કનેક્શન પ્રદાન કરે છે. આ યોજના 1 મે 2016 ના રોજ શરૂ કરવામાં આવી હતી. સરકારે માર્ચ -2020 સુધીમાં 8 કરોડ જોડાણો વિતરણ કરવાનું લક્ષ્યાંક બનાવ્યું હતું, જે સમય પૂર્વે પૂર્ણ થઈ ગયું હતું.  

 
કિસાન સન્માન નિધિ યોજના 


લોકસભાની ચૂંટણીઓ -2018 પહેલા પીએમ મોદીએ વડાપ્રધાન કિસાન સન્માન નિધિ યોજના શરૂ કરી હતી. દેશના દરેક ગામોમાં પીએમ મોદીની આ યોજનાની પ્રશંસા કરવામાં આવી છે. આ યોજના હેઠળ સરકાર દર વર્ષે 6000 રૂપિયા ખેડૂતોના બેંક ખાતામાં જમા કરે છે. આ રકમ 2000 રૂપિયાના ત્રણ સમાન હપ્તામાં ખેડૂતોના ખાતામાં જમા થાય છે. કેન્દ્ર સરકારના જણાવ્યા અનુસાર અત્યાર સુધીમાં આ યોજના હેઠળ 9.9 કરોડ ખેડૂતોને 75,000 કરોડ રૂપિયાની રકમ આપવામાં આવી છે.

 
આયુષ્માન ભારત યોજના


આયુષ્માન ભારત આજે કેન્દ્ર સરકારનો મુખ્ય કાર્યક્રમ છે. આ યોજના અંતર્ગત ગરીબી રેખા (બીપીએલ) નીચે આવતા પરિવારોને 5 લાખ રૂપિયા સુધીનો કેશલેસ આરોગ્ય વીમો આપવામાં આવી રહ્યો છે. સરકારનું માનવું છે કે દેશના 10 કરોડ પરિવારોના 50 કરોડ સભ્યોને આ યોજનાનો લાભ મળશે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે 1300 ગંભીર બીમારીઓની સારવાર માત્ર સરકારી હોસ્પિટલમાં જ નહીં પરંતુ ખાનગી હોસ્પિટલોમાં કરવામાં આવશે. આ સિદ્ધિની દુનિયાભરમાં પ્રશંસા થઈ રહી છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) એ પણ તેને મોદી સરકારની અદભૂત સિદ્ધિ ગણાવી છે. 

 
સ્વચ્છ ભારત અભિયાન


વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સ્વચ્છ ભારત મિશન અંતર્ગત 2 ઓક્ટોબર 2014 ના રોજ દેશભરમાં ‘સ્વચ્છ ભારત’ રાષ્ટ્રીય આંદોલન શરૂ કર્યું હતું. આ યોજનાની શરૂઆતમાં પીએમ મોદીએ કહ્યું હતું કે ગાંધીજીએ દેશને ગુલામીમાંથી મુક્ત કરાવ્યો, પરંતુ તેમનું ‘સ્વચ્છ ભારત’ નું સપનું પૂરું થયું નહીં. પ્રધાનમંત્રી સ્વચ્છ ભારત મિશન અંતર્ગત ગ્રામીણ અને શહેરી વિસ્તારોમાં સ્વચ્છતાને પ્રોત્સાહન આપવા વિનામૂલ્યે શૌચાલયો બનાવવામાં આવી રહ્યા છે. આ માટે ગ્રામીણ વિસ્તારમાં શૌચાલયો બનાવવા માટે સરકાર 12000 રૂપિયા આપે છે. આ યોજના શરૂ કરવા પાછળનું સરકારનું લક્ષ્ય ખુલ્લામાં શૌચક્રિયાને કાબૂમાં કરીને સ્વચ્છતાને પ્રોત્સાહન આપવાનું છે 
 
અટલ પેન્શન યોજના 


પોતાનું જીવન પોતાની રીતે પસાર કર્યા પછી દરેક માણસ ઇચ્છે છે કે તેને વૃદ્ધાવસ્થા પણ કોઈ પર આધારિત ન રહેવું પડે. ખાસ કરીને જેની પાસે સરકારી નોકરી નથી. આવા લોકો માટે પીએમ મોદીએ વર્ષ 2015 માં અટલ પેન્શન યોજના શરૂ કરી હતી. આ યોજનામાં નાનું રોકાણ કરીને તમે વૃદ્ધાવસ્થા માટે નિશ્ચિત પેન્શનની વ્યવસ્થા કરી શકો છો. આ યોજનામાં 18 વર્ષથી 40 વર્ષ સુધીની વ્યક્તિ રોકાણ કરી શકે છે. અટલ પેન્શન યોજના હેઠળ રોકાણકાર જ્યારે 60 વર્ષનો થાય ત્યારે દર મહિને 1000 થી 5000 રૂપિયા પેન્શન મળે છે. 


 
સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના 


પીએમ મોદીએ 2015 માં ‘બેટી બચાવો-બેટી પઢાવો’ યોજના અંતર્ગત સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના શરૂ કરી હતી. દરેક માતાપિતા સંતાનના સલામત ભવિષ્ય માટે આ યોજનામાં ઘણું રોકાણ કરે છે. સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના (એસએસવાય) એ 10 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળક માટે ઉચ્ચ શિક્ષણ અને લગ્ન માટે બચાવવા માટે એક સરસ રોકાણ યોજના છે. ઓછામાં ઓછા 250 રૂપિયાની થાપણથી ખોલી શકાય છે. ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના હેઠળ વધુમાં વધુ 1.5 લાખ રૂપિયા જમા કરાવી શકાય છે. આ યોજના ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here