News Updates
NATIONAL

મણિપુરમાં કુકી જૂથે નેશનલ હાઈવે ખોલ્યો:કથળેલી કાયદો- વ્યવસ્થાથી પરેશાન થઈને 12 દિવસથી બે હાઇવે બ્લોક કર્યા હતા

Spread the love

મણિપુરમાં એક પ્રભાવશાળી કુકી જૂથે સોમવારે બે નેશનલ હાઈવે ખુલ્લા કરી દીધા છે, જે 12 દિવસથી બ્લોક કરી દેવામાં આવ્યા હતા. કાંગપોકપીની કમિટી ઓન ટ્રાઇબલ યુનિટી (COTU) એ 15 નવેમ્બરે આ હાઇવે બંધ કરી દીધા હતા. તેમણે કહ્યું કે કુકી-ડો પ્રભુત્વ ધરાવતા વિસ્તારોમાં કાયદો અને વ્યવસ્થાની સ્થિતી કથળેલી છે.

વહીવટીતંત્રના વલણ સામે વિરોધ વ્યક્ત કરતા, આ સમુદાયે ઇમ્ફાલને નાગાલેન્ડ શહેર દીમાપુર અને આસામના શહેર સિલ્ચર સાથે જોડતા નેશનલ હાઈવેના કેટલાક ભાગોને બ્લોક કરી દીધા હતા, જેથી ઇમ્ફાલ અને મણિપુરના અન્ય શહેરોમાં માલસામાનની સપ્લાય કરી શકાય નહીં.

પરંતુ, પાછળથી, આ વિસ્તારોમાં આદિવાસીઓની સમસ્યાઓને ધ્યાનમાં લેતા સમિતિએ આ આર્થિક અવરોધને કામચલાઉ ધોરણે દૂર કર્યો. જો કે, સમિતિએ કહ્યું કે જો જરૂર પડશે તો તેઓ બંધને ઉઠાવી લેવાના નિર્ણયની સમીક્ષા કરશે અને તેને ફરીથી લાગુ કરશે.

આર્મીના ઈસ્ટર્ન કમાન્ડ ચીફે કહ્યું- મણિપુર સમસ્યાનો રાજકીય ઉકેલ જરૂરી છે
ભારતીય સેનાના ઈસ્ટર્ન કમાન્ડના ચીફ રાણા પ્રતાપ કલિતાએ કહ્યું છે કે મણિપુરની સમસ્યા રાજકીય છે, તેથી તેનો ઉકેલ પણ રાજકીય હોવો જોઈએ. કલિતાએ 21 નવેમ્બરે ગુવાહાટીમાં પ્રેસ ક્લબમાં પત્રકારો સાથે ચર્ચા કરતા આ વાત જણાવી હતી.

તેમણે કહ્યું- અમારો પ્રયાસ હિંસા રોકવાનો છે. રાજકીય સમસ્યાનો શાંતિપૂર્ણ ઉકેલ હોવો જોઈએ, આ માટે બંને પક્ષો (કુકી અને મૈતેઈ)ને પ્રોત્સાહન આપવું જોઈએ. હિંસા પર કાબૂ મેળવવામાં પણ અમે મોટા પાયા પર સફળતા મેળવી છે. પરંતુ કુકી અને મૈતેઇનું ધ્રુવીકરણ થયું છે, તેથી કેટલીક છૂટાછવાયા બનાવો બને છે.

કલિતાએ એમ પણ કહ્યું કે રાજ્ય સુરક્ષા દળો પાસેથી લૂંટાયેલા 4 હજાર હથિયારો હજુ પણ લોકોના હાથમાં છે અને હિંસામાં તેનો ઉપયોગ થઈ રહ્યો છે. જ્યાં સુધી આ લોકો પાસેથી વસૂલવામાં નહીં આવે ત્યાં સુધી મણિપુરમાં હિંસા અટકશે નહીં. લગભગ 5 હજાર હથિયાર લૂંટાયા હતા, જેમાંથી માત્ર 1500 જ રિકવર થયા છે.

નવેમ્બરમાં મણિપુરની ઘટનાઓ

  • 1 નવેમ્બર : 31 ઓક્ટોબરે મોડી રાત્રે ઇમ્ફાલમાં SDOPની હત્યા પર ગુસ્સે થયેલા ટોળાએ મણિપુર રાઇફલ્સ કેમ્પ પર હુમલો કર્યો. તેમનો હેતુ શસ્ત્રો લૂંટવાનો હતો. જોકે સુરક્ષાકર્મીઓએ હવામાં અનેક રાઉન્ડ ફાયરિંગ કરીને ભીડને વિખેરી નાખી હતી.
  • નવેમ્બર 5 : ઈમ્ફાલ પશ્ચિમ જિલ્લાના બે યુવકો સેકમાઈ વિસ્તારમાં જવા નીકળ્યા હતા. ત્યારપછી બંનેના કોઈ સમાચાર નથી. પોલીસે સેનાપતિ જિલ્લામાં પેટ્રોલ પંપ નજીકથી ગુમ થયેલા મૈબામ અવિનાશ (16) અને નિંગથૌજમ એન્થોની (19)ના મોબાઈલ ફોન કબજે કર્યા છે. રાજ્યમાં મોબાઈલ ઈન્ટરનેટ પરનો પ્રતિબંધ 8 નવેમ્બર સુધી લંબાવવામાં આવ્યો છે.
  • 6 નવેમ્બર : મણિપુર પોલીસે 3 લોકોની અટકાયત કરી. તેમના પર બે યુવકોનું અપહરણ કરવાનો આરોપ છે. ગુમ થયેલા યુવકના પરિવારજનોએ રાજ્યપાલ અનુસુયા ઉઇકે અને પોલીસને ફરિયાદ કરી હતી. ઈમ્ફાલમાં પણ રેલી કાઢી. રસ્તા રોકીને વિરોધ કર્યો.
  • 7 નવેમ્બરઃ મણિપુરના કાંગચુપ વિસ્તારમાં 7 નવેમ્બરે ફાયરિંગ થયું હતું, જેમાં 2 પોલીસકર્મીઓ અને એક મહિલા સહિત 9 લોકો ઘાયલ થયા હતા. સાત લોકોને રિમ્સમાં અને 3 લોકોને રાજ મેડિસિટી હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા.
  • 9 નવેમ્બર : ઇમ્ફાલમાં એક મહિલા સહિત બે લોકોના મૃતદેહ મળી આવ્યા. પોલીસે જણાવ્યું કે, મૃતદેહની આંખો પર પટ્ટી બાંધેલી હતી જ્યારે તેના હાથ પાછળથી બાંધેલા હતા. ત્યાં માથા પર ગોળીઓના નિશાન મળી આવ્યા હતા.

મણિપુરની વર્તમાન સ્થિતિ…

  • મણિપુરમાં, જિલ્લાઓથી લઈને સરકારી કચેરીઓ સુધીની દરેક વસ્તુ બે સમુદાયોમાં વહેંચાયેલી છે. અગાઉ, 16 જિલ્લાઓમાં 34 લાખની વસ્તીમાં મૈતેઈ-કુકી એકસાથે રહેતા હતા, પરંતુ હવે કુકી-પ્રભુત્વવાળા ચુરાચાંદપુર, તેંગનોપોલ, કાંગપોકપી, થિઝૌલ, ચંદેલમાં કોઈ મૈતેઇ રહ્યા નથી. તેમજ મૈતેઇનું પ્રભુત્વ ધરાવતા ઇમ્ફાલ પશ્ચિમ, પૂર્વ, વિષ્ણુપુર, થોબલ, કાકચિંગ, કપસિનમાંથી કુકી ચાલ્યા ગયા છે.
  • મૈતેઈ ડોકટરો કુકી વિસ્તારોની હોસ્પિટલો છોડી દીધી છે. જેના કારણે અહીં સારવાર બંધ કરી દેવામાં આવી હતી. હવે કૂકી ડોક્ટર ચાર્જ સંભાળી રહ્યા છે. મલમ અને દવાઓની ભારે અછત છે.
  • શાળાઓને સૌથી વધુ અસર થઈ છે. 12 હજાર 104 શાળાના બાળકોનું ભવિષ્ય અટવાઈ ગયું છે. આ બાળકો 349 રાહત શિબિરોમાં રહે છે. સુરક્ષા દળોની દેખરેખ હેઠળ શાળાઓ 8 કલાકને બદલે માત્ર 3-5 કલાક લઈ રહી છે. રાજ્યમાં 40 હજારથી વધુ સૈનિકો તહેનાત છે.
  • હિંસા બાદ અત્યાર સુધીમાં 6523 FIR નોંધાઈ છે. આમાંથી મોટા ભાગની ઝીરો એફઆઈઆર છે. તેમાંથી 5107 કેસ આગ લગાડવાના અને 71 હત્યાના છે. સીબીઆઈના 53 અધિકારીઓની ટીમ 20 કેસ સંભાળી રહી છે.
  • ઇમ્ફાલ વેસ્ટ, ઇમ્ફાલ ઇસ્ટ, ઝીરીબામ, બિષ્ણુપુર, થૌબલ, ચુરાચાંદપુર અને ટેંગનાઉપોલ, કાંગપોકપી, કાકચિંગ, ફેરજૌલમાં કર્ફ્યુ લાદવામાં આવ્યો છે. જ્યારે સેનાપતિ, ઉરખુલ, કામજોંગ, ટેમેંગલોંગ, નોન અને કેપ્સિનમાં સાંજે 6 વાગ્યાથી સવારે 5 વાગ્યા સુધી કર્ફ્યુ લાદવામાં આવ્યો છે.

4 મુદ્દાઓમાં જાણો – શું છે મણિપુર હિંસાનું કારણ…
મણિપુરની વસ્તી લગભગ 38 લાખ છે. અહીં ત્રણ મુખ્ય સમુદાયો છે – મૈતેઈ, નાગા અને કુકી. મૈતેઈઓ મોટે ભાગે હિંદુઓ છે. એનગા-કુકી ખ્રિસ્તી ધર્મને અનુસરે છે. એસટી કેટેગરીમાં આવે છે. તેમની વસ્તી લગભગ 50% છે. રાજ્યના લગભગ 10% વિસ્તારમાં ફેલાયેલી ઇમ્ફાલ ખીણમાં મૈતેઇ સમુદાયનું વર્ચસ્વ છે. નાગા-કુકીની વસ્તી લગભગ 34 ટકા છે. આ લોકો રાજ્યના લગભગ 90% વિસ્તારમાં રહે છે.

વિવાદ કેવી રીતે શરૂ થયો: મૈતેઇ સમુદાયની માંગ છે કે તેમને પણ આદિજાતિનો દરજ્જો આપવામાં આવે. સમુદાયે આ માટે મણિપુર હાઈકોર્ટમાં અરજી દાખલ કરી હતી. સમુદાયની દલીલ એવી હતી કે 1949માં મણિપુર ભારતમાં ભળી ગયું હતું. તે પહેલા તેમને માત્ર આદિજાતિનો દરજ્જો મળ્યો હતો. આ પછી, હાઈકોર્ટે રાજ્ય સરકારને ભલામણ કરી હતી કે મૈતેઈને અનુસૂચિત જનજાતિ (ST)માં સામેલ કરવામાં આવે.

શું છે મૈતેઇની દલીલઃ મૈતેઈ જાતિનું માનવું છે કે વર્ષો પહેલા તેમના રાજાઓએ મ્યાનમારથી કુકીઓને યુદ્ધ લડવા માટે બોલાવ્યા હતા. તે પછી તેઓ કાયમી રહેવાસી બની ગયા. આ લોકોએ રોજગાર માટે જંગલો કાપ્યા અને અફીણની ખેતી શરૂ કરી. જેના કારણે મણિપુર ડ્રગ સ્મગલિંગનું ત્રિકોણ બની ગયું છે. આ બધું ખુલ્લેઆમ થઈ રહ્યું છે. તેણે નાગા લોકો સામે લડવા માટે એક શસ્ત્ર જૂથ બનાવ્યું.

શા માટે નાગા-કુકી વિરુદ્ધ છે: અન્ય બે જાતિઓ મૈતેઈ સમુદાયને અનામત આપવાની વિરુદ્ધ છે. તેઓ કહે છે કે રાજ્યની 60 વિધાનસભા બેઠકોમાંથી 40 બેઠકો પહેલેથી જ મૈતેઇ પ્રભુત્વ ધરાવતી ઇમ્ફાલ ખીણમાં છે. આવી સ્થિતિમાં જો મીટીઓને એસટી કેટેગરીમાં અનામત મળશે તો તેમના અધિકારોનું વિભાજન થશે.

શું છે રાજકીય સમીકરણોઃ મણિપુરના 60 ધારાસભ્યોમાંથી 40 ધારાસભ્યો મીતેઈ અને 20 ધારાસભ્યો નાગા-કુકી જનજાતિના છે. અત્યાર સુધી 12 માંથી માત્ર બે સીએમ આદિજાતિમાંથી આવ્યા છે.


Spread the love

Related posts

ભીંડમાં RSSની ઓફિસમાંથી પીન અટેચ બોમ્બ મળ્યો:SPએ કહ્યું- બોમ્બ 30 વર્ષ જૂનો, ફાયરિંગ રેન્જ વિસ્તારનો હોઈ શકે

Team News Updates

ગાંધીનગર/ GPSCની ઓફિસમાં આગ:ગાંધીનગર કર્મયોગી ભવનના બ્લોક-2માં પ્રથમ માળે આગ લાગતા અફરાતફરી મચી, હસમુખ પટેલે કહ્યું- સ્ટ્રોંગ રૂમમાં પેપર સહિતની તમામ વસ્તુ સલામત છે

Team News Updates

કેપ્ટનની શિફ્ટ પૂરી થતા ફ્લાઈટ ટેક ઓફ ન કરી, અમદાવાદથી દિલ્હી જતી ફ્લાઇટના 170 મુસાફર રઝળી પડ્યા

Team News Updates