News Updates
INTERNATIONAL

ઇઝરાયલની મુશ્કેલી 22 વર્ષની અહદ તમીમી:16 વર્ષની ઉંમરે ઇઝરાયલી સૈનિકને થપ્પડ માર્યો; હવે તેણે કહ્યું- અમે તમારું લોહી પી જઈશું

Spread the love

આ 15 ડિસેમ્બર, 2017ની વાત છે. બે ઇઝરાયલી સૈનિકો વેસ્ટ બેન્કમાં તેમના ખભા પર બંદૂક રાખીને ઉભા હતા. ત્યારે પાછળથી બે પેલેસ્ટિનિયન યુવતીઓ આવી. તેમાંથી એકનું નામ અહદ તમીમી હતું. અહદે ઇઝરાયલી સૈનિકો પર બૂમ પાડી – ‘ગેટ આઉટ, અહીંથી જતા રહો.’ આ પછી પણ જ્યારે ઇઝરાયલનો સૈનિક પોતાની જગ્યાએ રહ્યા ત્યારે અહદ તમીમીએ સશસ્ત્ર સૈનિકને ગાલ પર થપ્પડ મારી દીધી હતી. અહદની ત્રણ દિવસ બાદ ધરપકડ કરવામાં આવી હતી.

ત્યારથી અહેદ વેસ્ટ બેંકમાં પેલેસ્ટિનિયનો માટે હીરો બની ગઇ છે. આ ઘટનાને 7 વર્ષ થઈ ગયા છે. હવે ઇઝરાયલ અને હમાસ વચ્ચે યુદ્ધ છે અને તેની અસર વેસ્ટ બેન્ક સુધી વિસ્તરેલી છે. લાંબા સમયથી મૌન રહેલી અહદ તમીમી સોશિયલ મીડિયા પર એક્ટિવ થવા લાગી છે. વેસ્ટ બેન્કમાં તેમના ઘણાં યુવા અનુયાયીઓ છે. આવી સ્થિતિમાં જો તે કોઈ અભિયાન શરૂ કરે છે તો ત્યાંની સ્થિતિ બગડી શકે છે.

અહેદ તમિમીએ ઇઝરાયલી સૈનિકો સાથે કેમ ટક્કર કરી તે જાણવા માટે તમારે 56 વર્ષ પાછળ જવું પડશે. આ 1967ની વાત છે, 6 દિવસના આરબ-ઇઝરાયલ યુદ્ધ પછી, ઇઝરાયલે વેસ્ટ બેન્ક પર કબજો કર્યો હતો. યુદ્ધ પહેલા, આ વિસ્તાર સંપૂર્ણપણે પેલેસ્ટાઈનનો હતો. ઇઝરાયલની સેના 1982 સુધી અહીં રહી હતી. આ 15 વર્ષો દરમિયાન, ઘણા યહૂદીઓ આ વિસ્તારમાં આવ્યા અને સ્થાયી થયા.

આમાંના કેટલાક લોકો ધાર્મિક કારણોસર સ્થાયી થયા હતા. વાસ્તવમાં અહીં ‘ટોમ્બ ઓફ ધ પેટ્રિઆર્ક’ છે જે યહૂદીઓ માટે પવિત્ર માનવામાં આવે છે. તે જ સમયે, કેટલાક લોકો વેસ્ટ બેન્ક યહૂદી વર્ચસ્વ સ્થાપિત કરવા માંગતા હતા.

આ લોકોને વસાવવામાં સરકારે પણ મહત્ત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. લોકોને અહીં જમીન ખરીદવા માટે સબસિડી આપવામાં આવી હતી. આ કારણે ત્યાં પહેલાથી જ રહેતા મુસ્લિમ આરબો અને યહૂદીઓ વચ્ચે લડાઈ શરૂ થઈ. 1967 પછી વેસ્ટ બેન્ક સ્થાયી થયેલા લોકોને વસાહતી કહેવામાં આવે છે. અમેરિકન ન્યૂઝ વેબસાઈટ વોક્સ અનુસાર, વેસ્ટ બેન્ક અને તેની આસપાસના વિસ્તારોમાં 5 લાખથી વધુ યહૂદીઓ સ્થાયી છે. આ વિસ્તારમાં યહૂદીઓની વસાહત પેલેસ્ટાઈનના આરબ મુસ્લિમો માટે અસ્વીકાર્ય છે.

પેલેસ્ટિનિયનો માને છે કે યહૂદીઓએ માત્ર તેમના દેશના બાકીના ભાગો પર કબજો જમાવ્યો નથી પરંતુ તેઓ વેસ્ટ બેન્ક પણ છોડી રહ્યા નથી. આ રીતે વેસ્ટ બેન્ક યહૂદીઓની વસાહત યુએનના દ્વિ-રાષ્ટ્ર સિદ્ધાંતની પણ વિરુદ્ધ છે. આ મુજબ, વેસ્ટ બેંક અને ગાઝા પર સંપૂર્ણ રીતે પેલેસ્ટિનિયનોનું શાસન હોવું જોઈએ.

વેસ્ટ બેંકમાં પેલેસ્ટિનિયનો અને યહૂદીઓ વચ્ચે અથડામણ ચાલુ રહે છે. અહીં ઘણા વિસ્તારોમાં ઈઝરાયેલના સૈનિકો તૈનાત છે. પેલેસ્ટિનિયનો તેમના પર પથ્થર ફેંકે છે. અહેદ તમીમીના 15 વર્ષીય પિતરાઈ ભાઈ મોહમ્મદ તમીમીને 2017માં પથ્થર ફેંકવાની ઘટના દરમિયાન ઇઝરાયલી સૈનિકોએ ગોળી મારી દીધી હતી.

આ બુલેટ સ્ટીલ અને રબરની હતી, જેના કારણે મોહમ્મદ કોમામાં ગયો હતો. ત્યારપછી તમિમીએ પોતાના ભાઈનો બદલો લેવા ઇઝરાયલી સૈનિકને થપ્પડ મારી હતી. આ માટે અહદને 8 મહિનાની જેલ થઈ હતી. તે જુલાઈ 2018માં જેલમાંથી બહાર આવી હતી.

ઇઝરાયલ-હમાસ યુદ્ધ પર અહેદ તમીમીએ શું કહ્યું?
જેરુસલેમ પોસ્ટના અહેવાલ મુજબ, તમીમીએ તેના ઈન્સ્ટાગ્રામ પર લખ્યું છે – યહૂદીઓ, અમે તમારી રાહ જોઈ રહ્યા છીએ. હેબ્રોનથી જેનિન સુધી અમે તમને કતલ કરીશું. તમે કહેશો કે હિટલરે તમારી સાથે જે કર્યું તે માત્ર મજાક હતી. તમીમીએ લખ્યું- અમે તમારું લોહી પી જઇશું. તમારી ખોપરી ખાઈ જઇશું.

વેસ્ટ બેન્ક યુદ્ધ ક્યાં સુધી પહોંચ્યું છે?
ગાઝાની જેમ, ઇઝરાયલી સેના વેસ્ટ બેન્ક લગભગ દરરોજ દરોડા પાડી રહી છે. અત્યાર સુધીમાં 5 હજારથી વધુ લોકોની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. જ્યારે 110થી વધુ લોકોનાં મોત થયા છે. 1200થી વધુ લોકો પર દરોડા પાડવામાં આવ્યા છે. અલ જઝીરા અનુસાર, ઇઝરાયલના વસાહતીઓ અહીં મોટી સંખ્યામાં હથિયારો ખરીદી રહ્યા છે. ઇઝરાયલ સરકાર તેમને પેલેસ્ટાઈનીઓ સામે લડવા માટે હથિયાર પણ આપી રહી છે.


Spread the love

Related posts

ધમકીભર્યો મળ્યો ઈ-મેઈલ, 7 એરપોર્ટ ખાલી કરાવાયા

Team News Updates

 ટુકડાઓમાં લાશ,એક મહિલાની માયાજાળ,5 કરોડની સોપારી:CIDએ લાશના ટુકડા કરનાર કસાઈને દબોચ્યો ,વિદેશી સાંસદના મર્ડરકેસમાં હનીટ્રેપ કરનાર યુવતી પોલીસ કસ્ટડીમાં 

Team News Updates

ગ્રાન્ડસ્લેમ ટાઈટલ જીતનારી ડેનમાર્કની સૌપ્રથમ ખેલાડી ‘કેરોલિન વોઝનિયાકી’

Team News Updates