બજારમાં ગ્રાહકો આવે છે…ફરે છે..વસ્તુઓ જોવે છે..પણ ખરીદી નથી: વેપારીઓ

0
172

નવરાત્રી અને દશેરા સાથે પર્વઉત્સવ ની શૃંખલા શરૂ થઈ ગઈ છે. આ તહેવારોમાં ધૂમ ખરીદી થતી હોય છે જેને લીધે શહેરની તમામ બજારો લોકોથી ભરચક છેક દિવાળીની મોડી રાત્રી સુધી જોવા મળતી હોય છે. જ્યારે આ વર્ષે બજારોમાં કોરોના નું ગ્રહણ લાગ્યું હોય તેમ ધર્મેન્દ્ર રોડ, સાંગણવા ચોક, ઘીકાંટા રોડ, પરાબજાર, રૈયા નાકા ટાવર ,કોઠારીયા રોડ, પેલેસ રોડ ,સોની બજાર ,ગુંદાવાડી, બંગડી બજાર, દરજી બજાર, લોહાણા પરા, ભક્તિનગર, યાગનીકરોડ, અમીન માર્ગ, યુનિવર્સિટી રોડ સહિત આ તમામ માર્કેટ જ્યાં તહેવારો ટાણે પગ મૂકવાની જગ્યા ન હતી તેવી ધમધમતી.


બજારોમાં હજુ સુધી દિવાળીની તેજી જોવા મળી નથી તેમ છતાં વેપારીઓ એક આશા સાથે નિરાશાને ખંખેરી ને સજ્જ થયા છે. છેલ્લા ૬ મહિના કરતાં પણ વધુ સમયથી માર્કેટમાં મંદીનું મોજું ફરી વળ્યું છે. આથી તહેવારો નજીક આવતા ખરીદી નીકળશે અને તેજીનો માહોલ બંધાશે પરંતુ હવે દિવાળીને આડે ગણતરીના દિવસો બાકી છે તેમ છતાં બજારમાં ગ્રાહકો આવે છે હરે છે.. ફરે છે… વસ્તુ જુએ છે પણ ખરીદી જોઈએ તેટલી નથી.

૩૫ હજારના ઘરચોળાને બદલે પાંચ હજારના ઘરચોળાની માગ: ક્રિપાલભાઈ કુંદનાણી
તહેવાર હોય કે પ્રસંગ હોય સૌથી છેલ્લી ખરીદી સાડી ની હોય છે. છ મહિનાથી સાડી નો વેપાર ઠપ થઇ ગયો હતો જોકે હવે દિવાળી પછી લગ્ન પ્રસંગોની સીઝન આવતી હોવાથી ધીમે ધીમે સાડીઓની ખરીદી શરૂ થઇ છે કોઠારીયા નાકા પેલેસ રોડ ભુપેન્દ્ર રોડ એસોસિએશનના પ્રમુખ ક્રિપાલ ભાઈ કુંદનાની એ જણાવ્યું હતું કે, જરૂરિયાત મુજબ મહિલાઓ સાડી ની ખરીદી કરી રહી છે લગ્ન પ્રસંગ માં આણાં અને છાબની ખરીદીમાં પણ મોટો કાપ મુક્યો છે. ૩૫ હજારના ઘરચોળાની પસંદગીના બદલે હવે પાંચ હજારના ઘરચોળાની માંગ ગ્રાહકો કરી રહ્યા છે. ૨૧ સાડી કરવાના બદલે ૧૧ અને પાંચ સાડી ની ખરીદી થતા ૫૦% વેપાર કપાયો છે. અગાઉ મહિલાઓ જ્યારે સાડીની ખરીદી માટે આવતી ત્યારે તેમની ડિમાન્ડ પાંચ હજારની સાડી થી હતી જેના સ્થાને હવે તેઓ હજાર અને પાંચસોની સાડી ખરીદી ને મન મનાવી રહ્યા છે.

ગુંદાવાડી બજારમાં ધીમી ગતિએ ખરીદી; પંકજભાઈ બાટવીયા
ગુંદાવાડી અને કેવડાવાડી બજારમાં ધીમી ગતિએ ખરીદી શરૂ થઈ રહી છે. ઘણા સમયથી લોકોથી ધમધમતા આ બજારમાં નહિવત ટ્રાફિક હતો તેના સ્થાને દિવાળી નજીક આવતા નાની-મોટી વસ્તુઓ ની ખરીદી બજારમાં નીકળતાં વેપારીઓ ને હાશકારો થયો છે.આ અંગે ગુંદાવાડી બજારના પ્રમુખ પંકજભાઈ ભાટિયાએ જણાવ્યું હતું કે ગુંદાવાડી વિસ્તારમાં ખરીદનાર એક વર્ગ મધ્યમ અને નાનો હોય છે હવે ધીમેધીમે તેમની આર્થિક સ્થિતિમાં થોડો ઘણો સુધારો થતાં તહેવાર અને પ્રસંગને અનુરૂપ અને જરૂરિયાત પૂરતી જ ખરીદી કરી રહ્યા છે પરંતુ ધીમી ગતિએ ખરીદી શરૂ થતાની સાથે હવે વેપાર પણ ગીર થશે તેવી આશા તેમણે વ્યક્ત કરી હતી.

છેલ્લા દિવસોમાં દિવાળી અને લગ્નની ખરીદી નીકળે તેવી આશા: પ્રનન્દ કલ્યાણી
કોરોના ના કેસ ઓછા થતાં લોકોનો ડર પણ ધીમે ધીમે ઓછો થઈ રહ્યો હોવાની સાથે ધીમા પગરવ સાથે લોકો ખરીદીના મૂડમાં આવી રહ્યા હોવાનું ધર્મેન્દ્ર રોડ માર્કેટ એસોસિએશનના પ્રમુખ પ્રનન્દ ભાઈ કલ્યાણીએ જણાવ્યું હતું કે દસ દિવસથી ધીમે ધીમે માર્કેટ માં ખરીદી જણાવી છે જોકે ગત વર્ષની તુલનામાં ખૂબ જ ઓછો વેપાર દેખાઈ રહ્યો છે જે રીતે ઘરાકી નીકળી છે તે પ્રમાણે એવું લાગે છે કે હજુ દિવાળી ટાણે વધુ ખરીદી રહેશે તેવા એંધાણ જોવા મળી રહ્યા છે. ગારમેન્ટ થી લઈ તમામ વેપાર એગ્રીકલ્ચર પર આધારિત છે . આ વખતે કપાસ અને મગફળી નો ભાવ પણ મોટા પ્રમાણમાં હોવાથી બની શકે કે દિવાળીના પ્રમાણમાં લગ્ન સિઝનમાં માં તેજી જોવા મળે.
 

દિવાળીમાં ને મંદી- મોંઘવારી ભુલાઈ જતી પણ કોરોનાએ વેપારીઓને નવરાધુપ કરી દીધા: દિનેશ ધામેચા
આમ તો કોરોના ને લીધે જ્યાર થી લોકડાઉન થયું ત્યારે થી ખરીદીની સાયકલ તૂટી ગઈ છે. હવે આજે થતા સમય પણ લાગશે. આર્થિક ખેંચ ના કારણે લોકોને જરૂર પૂરતી જ ખરીદી કરી રહ્યા છે જેને લીધે બજારમાં તહેવારો ની ખરીદી નો મૂડ બરાબર જામ્યો નથી. આ વિશે હોલસેલ ટેકસટાઇલ્સ એસોસિએશન ના પ્રમુખ દિનેશભાઈ ધામેચા જણાવે છે કે, અત્યાર સુધી ગમે તેવી મંદી કે મોંઘવારી હોય પણ દિવાળીનો તહેવાર આવે ત્યારે લોકો આ પરિસ્થિતિ ભૂલીને ખરીદીમાં લાગી જતા હોય છે આને કારણે તહેવારોની રંગત બરાબર જાણે છે પરંતુ આ વર્ષે જે બજારમાં પગ મૂકવાની જગ્યા ન રહેતી તેવી ધમધમતી માર્કેટમાં અત્યારે માત્ર પગરખાં અને પાથરણા પાથરી ને વેચાતી વસ્તુઓ જ લોકો ખરીદી રહ્યા છે. દર દિવાળીએ મોડી રાત્રે બે વાગ્યા સુધી વેપાર ધંધા ચાલતા જેની બદલે આ વખતે વેપારીઓ પાસે નવરાશ જ છે.

દિવાળી માટે હોમ એસેસરીઝ અને આણાંના વાસણોની ખરીદીમાં ૫૦ ટકા કાપ: પ્રતીક શેઠ
વર્તમાન સંજોગોમાં લોકોના હાથ પર નાણાં ખેંચ હોવાથી દિવાળીની ખરીદી માં પણ કાપ મૂકાયો છે આ અંગે વાસણ ના વેપારી પ્રતિકભાઇ તે જણાવે છે કે અમારા માર્કેટમાં નવરાત્રિથી જ વાસણની ખરીદીથી નીકળતી. પ્રાચીન ગરબી માં બાળાઓને લખાણી આપવાના વાસણો થી લઈ દિવાળી ટાણે હોમ એસેસરીઝ અને દિવાળી પછી લગ્ન પ્રસંગને અનુરૂપ વાસણોની માં રહેતી હતી જેની સામે આ વખતે અમારા વેપારમાં પણ ચિત્ર બદલાઈ ગયું છે. સામાન્ય રીતે દીકરીને આણામાં દેવાના વાસણો ૩૦થી ૪૦ હજારના લોકો ખરીદતા જેની સામે આ વખતે ૧૦થી ૧૨ હજાર નું બજેટ ગ્રાહકોનું થઈ ગયું છે. દિપાવલીના પર્વ માં ગૃહિણીઓ માટે મિક્સર,કુકર ,ગેસ સ્ટવ, ડિનર સેટ, ક્રોકરી ઉપરાંત અનેક વસ્તુઓ જે તેમને કિચનમાં ઉપયોગી બનશે તેવી એસેસરીઝ ખરીદતા જેની બદલે આ વખતે હજુ સુધી એવી માંગ નીકળી જ નથી.

ચણાનો લોટ અને સીંગતેલના ડબ્બાના ભાવ આસમાને, ફરસાણ અને મીઠાઈમાં કરકસર: ખોડીદાસ સોમૈયા
દાણાપીઠ ના વેપારી ખોડીદાસભાઇ સોમૈયા જણાવે છે કે, દિવાળીનો તહેવાર એટલે ફરસાણ અને મીઠાઈ નો તહેવાર, નોરતા થી દશેરા અને દશેરાથી દિવાળી સુધી આ સમયગાળામાં ખાસ કરીને ચણાના લોટ અને સીંગતેલના ડબ્બા ની બમણી માંગ હોય છે પરંતુ આ વખતે ચણાના લોટમાં પણ કિલોએ ૧૦ થી ૧૫ રૂપિયાનો વધારો અને સીંગતેલના ડબ્બા માં પણ વિક્રમજનક સપાટી એ ભાવ પહોંચી જતા આ વખતે કદાચ ગૃહિણીઓ ફરસાણ અને મીઠાઈ બનાવવામાં પણ કરકસર કરે તેવી શક્યતાઓ છે. તહેવારના દિવસોમાં દાણાપીઠ વિસ્તાર બેસન સિંગતેલ ખાંડ ગોળ અને ઘી ની ખરીદી માટે વહેલી સવારથી મોડી રાત સુધી રમતો હોય છે તેના બદલે આ વખતે તહેવાર નજીક આવતાની સાથે જ ચણાની દાળ મોંઘી થતાં અને ચણાના લોટમાં એક કિલોએ ૨૦૦ રૂપિયાનો વધારો આવ્યો છે જેની અસર ગૃહિણીઓના રસોડામાં પર પડી રહી છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here