આર્થિક મંદીનો ભોગ બન્યું સુરતનું કાપડ માર્કેટ- કોરોના વચ્ચે 300 કરોડનું નુકશાન

0
151

ખુબ ઓછા લોકો જાણે છે, કે સુરતમાં આવેલ કાપડની માર્કેટમાંથી સાડીઓ તેમજ ડ્રેસ મટિરિયલ્સની ઉપરાંત બીજાં કામ માટે વાપરવામાં કાપડ પણ મોટા પાયે બનાવવામાં આવે છે તથા વેચવામાં આવે છે. જેમાં વાર્ષિક ટર્નઓવર કુલ 2,000 કરોડનું ટેન્ટ-શમિયાનાનું છે. હાલમાં કોરોના મહામારીને લીધે અટવાઈ ગયું છે.

આ વ્યવસાયની સાથે સંબંધિત વેપારીને અત્યાર સુધીમાં કુલ 300 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન વેઠવું પડ્યું છે. ‘સિલ્કસિટી’ સુરતમાં આવેલ કાપડની માર્કેટમાં માર્ચ-જૂન માસ દરમિયાન લગનાસરાની સિઝનમાં કુલ 50% જેટલો જ વ્યવસાય થાય છે.

ટેન્ટ શમિયાનાનાં કાપડ બનાવનાર વ્યવસાયિકો કે જેનો આ સિઝનમાં વ્યવસાયનો કુલ 70% જેટલો વધારો હોય છે.
એમના એમનાં જણાવ્યા અનુસાર સંપૂર્ણ વર્ષ દરમિયાન તંબુ-છત્રનો વપરાશ લગ્ન જેવાં શુભ કાર્યોમાં વધારે થાય છે. જ્યારે સમગ્ર દેશમાં કપડાંનો પુષ્કળ પ્રમાણમાં વપરાશ થાય છે ત્યારે ‘અખા ત્રીજ’ એક શુભ મહુર્ત રહેલું છે.

જેમાં એ સમયગાળામાં ઘણાં યુગલોની સમૂહલગ્ન સંમેલન પણ સમગ્ર વિશ્વમાં જાણીતું છે તેમજ એક વિશાળ વિસ્તાર પર તંબુ નગરી પણ છે પણ આ વર્ષે કોરોના મહામારીને કારણે કંઇ થઈ શક્યું નથી. આને પરિણામે ટેન્ટ-શામિયાના કાપડનાં વેપારીઓની બધાં પ્રકારની તૈયારીઓ મુશ્કેલીમાં આવી ગઈ હતી.

હાલમાં કુલ 10 દિવસીય ગણપતિ મહોત્સવ બાદ પણ માત્ર મહારાષ્ટ્રથી સુરત કાપડ મંડળીમાં કુલ 50-100 કરોડ રૂપિયાનાં કપડાં જ ટેન્ટ શમિયાના માટે ખરીદવામાં આવતાં હતાં, જે આ વખતે થઈ શક્યા નથી.સુરતમાં આવેલ કાપડની માર્કેટની વાત તો એ છે, કે એ રિવાજ છે, કે જ્યારે તમે નવાં માલની ખરીદી કરો છો, ત્યારે આપ જૂની પેમેન્ટ ચૂકવશો તેમજ કુલ 90% વેપારીઓ તેનાથી સારી રીતે જાણકાર છે.

આવી પરીસ્થિતિમાં ઇન્દોર, પટણા, જયપુર, દિલ્હી, તમિલનાડુ, હૈદરાબાદ, સહિત ઘણી બીજાં મંડળોમાં વેચાયેલ કરોડોનાં માલની ચુકવણી હજુ સુધી આવી નથી. બીજી તરફ તંબૂ તથા મંડપનાં સ્થાનિક વેપારીઓ સિલવાસા તેમજ મુંબઇની મોટી કંપનીઓ પાસેથી કુલ 90% કાચો માલ ખરીદે છે. જે મર્યાદિત રીતે ઉધાર લીધા બાદ માત્ર 1 જ દિવસનું વ્યાજ લે છે.

કુલ 15,000-20,000 વસ્તીવાળા ગામડા તથા નગરોમાં જ નહીં પણ શહેરોમાં છેલ્લા કુલ 6 માસથી રોજગાર ન હોવાંને લીધે ટેન્ટ તેમજ મંડપના વ્યવસાયની સાથે સંબંધિત વેપારીઓએ નવરાં બેસી રહેવાં કરતાં પોતાનો વ્યવસાય વધારે સારી રીતે બદલી નાખ્યો છે. આવાં નાના વેપારીઓએ સમગ્ર દેશમાંથી કરોડો રૂપિયા મેળવ્યા છે . સુરતમાં આવેલ કાપડ માર્કેટમાં કાર્યરત મોટા વેપારીઓ પણ આજકાલ ટેન્ટ મંડપના વ્યવસાય પર છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here