News Updates
INTERNATIONAL

ઇઝરાયલ-હમાસ યુદ્ધ 7 દિવસ પછી ફરી શરૂ થયું:ઇઝરાયલી શહેરો પર ઇસ્લામિક જેહાદનો હુમલો, 2 હાઈવે બંધ; 3 કલાકમાં 32નાં મોત

Spread the love

ઇઝરાયલ અને હમાસ વચ્ચે એક અઠવાડિયા સુધી ચાલેલા યુદ્ધવિરામ બાદ ફરી યુદ્ધ શરૂ થયું છે. ટાઈમ્સ ઓફ ઇઝરાયલ અનુસાર, IDFએ ગાઝા પર બોમ્બમારો શરૂ કર્યો. ઇઝરાયલના હોલિત વિસ્તારમાં રોકેટ એલર્ટ જાહેર કરવામાં આવ્યું છે. IDFએ હમાસ પર યુદ્ધવિરામના ઉલ્લંઘનનો આરોપ લગાવ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે તેઓ ગાઝામાં હમાસને ખતમ કરવા માટે ફરી ઓપરેશન શરૂ કરી રહ્યા છે. હમાસના હુમલાને કારણે ઇઝરાયલે ઉત્તર ઇઝરાયલમાં 2 હાઈવે બંધ કરી દીધા છે.

કતારી મીડિયા હાઉસ અલ જઝીરા અનુસાર, ઇસ્લામિક જેહાદની સૈન્ય શાખા અલ-કુદ્સ દ્વારા સવારે કેટલાક ઇઝરાયલી શહેરો પર હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો. હુમલાને કારણે ઇઝરાયલે ઉત્તર ઇઝરાયલમાં 2 હાઈવે બંધ કરી દીધા છે. આ ઉપરાંત સરહદી વિસ્તારોમાં ખેતીના કામ પર પણ પ્રતિબંધ મુકવામાં આવ્યો છે.

ઇઝરાયલી સેનાએ ગાઝાના લોકોને ખાન યુનિસ વિસ્તાર ખાલી કરવાનો આદેશ પણ આપ્યો છે. આ માટે અરબી ભાષામાં લખેલા પેમ્ફલેટો ઉડાડવામાં આવ્યા છે.

સાથે જ હમાસે કહ્યું છે કે ઇઝરાયલે સવારે રાફા પાસે બોમ્બમારો કર્યો હતો. આમાં ડઝનબંધ પેલેસ્ટિનિયનોનાં મોત થયાં હતાં. કતારના મીડિયા હાઉસ અલજઝીરા અનુસાર, યુદ્ધવિરામના 3 કલાકની અંદર 32 પેલેસ્ટિનિયન માર્યા ગયા છે. જેમાં મહિલાઓ અને બાળકોનો પણ સમાવેશ થાય છે.

અહીં, ઇઝરાયલના વડા પ્રધાન બેન્જામિન નેતન્યાહૂએ કહ્યું છે કે હમાસ વધુ બંધકોને છોડવા માંગતું નથી. જેના કારણે યુદ્ધવિરામને વધુ લંબાવી શકાયો નથી. હમાસે તમામ મહિલાઓને પણ છોડી ન હતી અને ઇઝરાયલ પર રોકેટ છોડવાનું શરૂ કર્યું હતું.

7 ઓક્ટોબરથી શરૂ થયેલા યુદ્ધમાં ઇઝરાયલમાં 1200 અને ગાઝામાં 14 હજારથી વધુ લોકોના મોત થયા છે. યુદ્ધવિરામ સમાપ્ત થયા બાદ અમેરિકાના વિદેશ મંત્રી એન્ટની બ્લિંકન ઇઝરાયલ જવા રવાના થઈ ગયા.

યુદ્ધવિરામના છેલ્લા દિવસે 8 ઇઝરાયલને મુક્ત કરવામાં આવ્યા
હમાસે 7 દિવસના યુદ્ધવિરામમાં 110 ઇઝરાયલને મુક્ત કર્યા છે. યુદ્ધવિરામના છેલ્લા દિવસે 8 ઇઝરાયલી બંધકોને મુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા. આમાંથી બે મહિલાઓને ગુરુવારે બપોરે જ મુક્ત કરવામાં આવી હતી. સાંજે 6 બંધકોને છોડવામાં આવ્યા હતા. બદલામાં ઇઝરાયલે 30 પેલેસ્ટાઈનીઓને મુક્ત કર્યા. જેમાં 22 બાળકો અને 8 મહિલાઓનો સમાવેશ થાય છે.

હમાસે મોટરસાઇકલ એક્ઝોસ્ટથી બાળકોના પગ દઝાડ્યા
હમાસની કેદમાંથી મુક્ત થયેલાં બાળકોએ દાવો કર્યો છે કે આતંકવાદીઓએ તેમને ઓળખવા માટે તેમના પગ સળગાવી દીધા હતા. આ માટે મોટરસાઇકલ એક્ઝોસ્ટનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. તમામ બાળકોને મોટરસાઇકલ પર બેસાડવામાં આવ્યાં હતાં અને તેમના પગ સળગતા એક્ઝોસ્ટ પર મૂકવામાં આવ્યા હતા. ઇઝરાયલના મીડિયા હાઉસ જેરુસલેમ પોસ્ટ અનુસાર, 12 વર્ષીય યાગીલ અને 16 વર્ષીય યાકોવે મુક્ત થયા બાદ તેમનાં પરિવારજનોને આ વાત કહી.

તેમના કાકા યાનિવે પણ જણાવ્યું કે હમાસ ડ્રગ્સનો ઉપયોગ કરતો હતો અને તેને વારંવાર એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ શિફ્ટ કરતો હતો. ઇઝરાયલના પૂર્વ વડાપ્રધાને બંને બાળકોની તસવીરો સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર શેર કરી છે. તેણે લખ્યું કે હમાસના આતંકીઓ રાક્ષસ છે અને તેમનો ખાતમો કરવો પડશે.

યુદ્ધવિરામના 7મા દિવસે, 8 ઇઝરાયલી બંધકોને મુક્ત કરવામાં આવ્યા છે. આમાંથી બે મહિલાઓને ગુરુવારે બપોરે જ મુક્ત કરવામાં આવી હતી. સાંજે 6 બંધકોને છોડવામાં આવ્યા હતા. બદલામાં ઇઝરાયલે 30 પેલેસ્ટાઈનીઓને મુક્ત કર્યા. જેમાં 22 બાળકો અને 8 મહિલાઓનો સમાવેશ થાય છે.

ટાઈમ્સ ઓફ ઈઝરાયલ અનુસાર, હમાસે 7મી બેચમાં 40 વર્ષીય અમિત સોનસાનાને મુક્ત કર્યો હતો. સોનસાના કિબુત્ઝ કફર અઝામાં રહે છે. 7 ઓક્ટોબરે હમાસના હુમલા દરમિયાન સોનસાનાએ તેના પરિવાર સાથે વાત કરી હતી. તેમને કહ્યું કે ઘરની બહાર આતંકીઓ છે. આટલું કહ્યા બાદ ઘરમાં ગોળીબાર શરૂ થયો હતો. પરિવારના સભ્યોને ખબર ન હતી કે સોનસાનાને શું થયું છે. 29 ઓક્ટોબરે સેનાએ માહિતી આપી હતી કે હમાસે તેને બંધક બનાવી લીધો છે.

હમાસે 21 વર્ષની મિયાને મુક્ત કરી
હમાસે યુદ્ધવિરામના 7મા દિવસે 21 વર્ષ જૂની મિયા સ્કીમને મુક્ત કરી હતી. મિયા એ જ બંધક છે જેની સારવારનો વીડિયો હમાસ દ્વારા 17 ઓક્ટોબરે રિલીઝ કરવામાં આવ્યો હતો. વીડિયો જાહેર કરતી વખતે હમાસે કહ્યું હતું કે વિદેશી નાગરિકો અમારા મહેમાન છે. તમામ બંધકોની સંભાળ લેવામાં આવી રહી છે. જ્યારે સ્થિતિ સુધરશે ત્યારે અમે તેમને મુક્ત કરીશું. મિયા પાસે ફ્રાન્સ અને ઇઝરાયલ બંનેની નાગરિકતા છે.

રાતોરાત દરોડામાં 23 પેલેસ્ટાઈનની ધરપકડ
હમાસને ખતમ કરવા માટે ઇઝરાયલની સેના વેસ્ટ બેંકે દરોડા પાડી રહી છે. અહીં રાતોરાત 23 પેલેસ્ટિનિયનની ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. જેમાંથી 10 હમાસના આતંકવાદી છે. 7 ઓક્ટોબરથી વેસ્ટ બેંકમાં રહેતા 2100થી વધુ પેલેસ્ટાઈનોની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. સેનાનું કહેવું છે કે આ લોકો પાસેથી હથિયારો મળી આવ્યાં છે.

યુદ્ધવિરામ વચ્ચે, 1,132 ટ્રકો સહાય સાથે ગાઝા પહોંચી હતી
24 નવેમ્બરથી શરૂ થયેલા યુદ્ધવિરામ વચ્ચે, 1,132 ટ્રકો સહાય સાથે ગાઝા પહોંચી છે. આ માહિતી પેલેસ્ટિનિયન રેડ ક્રેસન્ટ સોસાયટી (PRCS) દ્વારા આપવામાં આવી હતી. પીઆરસીએસના જણાવ્યા અનુસાર, યુદ્ધવિરામ દરમિયાન દરરોજ આવશ્યક ચીજવસ્તુઓ વહન કરતી 220 ટ્રક ગાઝામાં પ્રવેશી હતી. યુદ્ધ પહેલાં 500 ટ્રકો મદદ લઈને અહીં પહોંચતી હતી. તે જ સમયે, મદદ પૂરી પાડતી ઘણી એજન્સીઓનું કહેવું છે કે દરરોજ 200થી વધુ ટ્રક મદદ લઈને ગાઝા પહોંચી રહી છે, પરંતુ આ મદદ ત્યાં રહેતા લોકો માટે પૂરતી નથી.

આતંકનો આતંક, આતંકથી ખતમ કરી શકાતો નથીઃ પોપ
વોશિંગ્ટન પોસ્ટ અનુસાર, ખ્રિસ્તીઓના સૌથી મહાન ધર્મગુરુ પોપ ફ્રાન્સિસે ગયા મહિને ઇઝરાયલના રાષ્ટ્રપતિ આઈઝેક હરઝોગ સાથે વાત કરી હતી. તેમણે કહ્યું હતું- ગાઝામાં થઈ રહેલા ઇઝરાયલ હુમલા આતંકવાદ છે. આતંક દ્વારા આતંકને ખતમ કરી શકાતો નથી. તે જ સમયે, ગયા અઠવાડિયે જનતાને સંબોધિત કરતી વખતે, પોપે કહ્યું હતું – અમે યુદ્ધથી આગળ વધી ગયા છીએ. આ યુદ્ધ નથી. આ આતંકવાદ છે.


Spread the love

Related posts

ઇઝરાયલની મુશ્કેલી 22 વર્ષની અહદ તમીમી:16 વર્ષની ઉંમરે ઇઝરાયલી સૈનિકને થપ્પડ માર્યો; હવે તેણે કહ્યું- અમે તમારું લોહી પી જઈશું

Team News Updates

અમેરિકામાં ભારતીય વિદ્યાર્થી પર ઘાતક હુમલો, :3 લોકોએ લાત-મુક્કા મારી ફોન આંચકી લીધો; પાર્કમાંથી અન્ય એક ભારતીય વિદ્યાર્થીનો મૃતદેહ મળ્યો

Team News Updates

અમેરિકામાં વસતા ભારતીયોની માગ, દિવાળી પર જાહેર કરો નેશનલ હોલીડે

Team News Updates