News Updates
BUSINESS

અર્થવ્યવસ્થા પર 59 પાનાનું શ્વેતપત્ર લોકસભામાં રજૂ:નાણામંત્રીએ UPA સરકારના 15 કૌભાંડોની યાદી આપી, 2027 સુધીમાં ત્રીજી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બનવાનો દાવો

Spread the love

નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણે ગુરુવારે લોકસભામાં ભારતીય અર્થવ્યવસ્થા પર 59 પાનાનું શ્વેતપત્ર રજૂ કર્યું. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે 2014માં જ્યારે મોદી સરકારે સત્તા સંભાળી ત્યારે અર્થવ્યવસ્થા નાજુક સ્થિતિમાં હતી. આર્થિક ગેરવહીવટ અને ભ્રષ્ટાચાર હતો.

શ્વેતપત્ર મુજબ, યુપીએ સરકારના રોકાણના નિરુત્સાહ વાતાવરણે સ્થાનિક રોકાણકારોને વિદેશમાં તકો શોધવા માટે પ્રેરિત કર્યા હતા. વારંવાર નીતિગત ફેરફારોને કારણે, ઉદ્યોગપતિઓ રોકાણ કરવા ઇન્ડોનેશિયા અને બ્રાઝિલ જેવા દેશો તરફ વળ્યા.

2014માં જ્યારે મોદી સરકાર આવી ત્યારે તેણે કઠિન નિર્ણયો લીધા, જેનાથી અર્થવ્યવસ્થા પાટા પર આવી. દેશની અર્થવ્યવસ્થા હવે વિશ્વની પાંચ નાજુક અર્થવ્યવસ્થામાંથી એક બનીને ટોચની પાંચ અર્થવ્યવસ્થામાં આવી ગઈ છે. અમારો ઉદ્દેશ્ય 2047 સુધીમાં ભારતને વિકસિત રાષ્ટ્ર બનાવવાનો છે.

મોદી સરકારે ત્રણ ભાગમાં શ્વેતપત્ર રજૂ કર્યું

  • ભાગ A: યુપીએ સરકાર હેઠળ ભારતની આર્થિક સ્થિતિ
  • ભાગ B: યુપીએ સરકારના વિવિધ કૌભાંડો
  • ભાગ C: મોદી સરકારે અર્થતંત્રને કેવી રીતે બદલ્યું

ભાગ A થી સંબંધિત મહત્ત્વના મુદ્દાઓ:
1. પાંચ વર્ષ સુધી મોંઘવારી ચરમસીમાએ રહી, સામાન્ય માણસે તેનો માર સહન કરવો પડ્યો

યુપીએ સરકારને વધુ સુધારાઓ માટે યોગ્ય સ્વસ્થ અર્થતંત્ર વારસામાં મળ્યું હતું, પરંતુ તેણે તેના દસ વર્ષના કાર્યકાળમાં તેને બિનકાર્યક્ષમ બનાવી દીધું હતું. 2004માં જ્યારે યુપીએ સરકારનો કાર્યકાળ શરૂ થયો ત્યારે અર્થવ્યવસ્થા 8%ના દરે વધી રહી હતી. પ્રથમ 5 વર્ષોમાં એટલે કે 2004 થી 2008 સુધી અર્થતંત્રમાં ઝડપથી વૃદ્ધિ થઈ અને ફુગાવો પણ ઓછો હતો.

પછી યુપીએ સરકારે 2008ની વૈશ્વિક નાણાકીય કટોકટી પછી કોઈક રીતે ઉચ્ચ આર્થિક વૃદ્ધિ જાળવી રાખવા માટે આર્થિક પાયાને ગંભીર રીતે નબળો પાડ્યો. આવો જ એક પાયો જે યુપીએ સરકાર દ્વારા ગંભીર રીતે નબળો પડી ગયો હતો તે હતો ભાવ સ્થિરતા. 2009 થી 2014 વચ્ચે મોંઘવારી તેની ટોચ પર હતી અને સામાન્ય માણસને તેનો માર સહન કરવો પડ્યો હતો.

2. ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર નિર્માણ પર કોઈ ધ્યાન નહીં, 10 વર્ષમાં 16,000 કિમી રોડ
યુપીએ સરકારે ભવિષ્ય માટે ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર બનાવવામાં નિષ્ફળતા સ્વીકારી. સુપ્રીમ કોર્ટમાં પીઆઈએલના જવાબમાં, યુપીએ સરકારે કહ્યું હતું કે લગભગ 40,000 કિલોમીટરના રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગોમાંથી, 24,000 કિલોમીટરના રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગો 1997 થી 2002 દરમિયાન એનડીએ શાસન દરમિયાન બનાવવામાં આવ્યા હતા. ત્યારબાદ યુપીએ સરકારના છેલ્લા દસ વર્ષમાં માત્ર 16,000 કિલોમીટરનો જ ઉમેરો થયો છે.

3. 2010 થી GST લાગુ કરવાનું વચન આપવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ તે થઈ શક્યું નહીં
યુપીએ સરકારે 1 એપ્રિલ 2010થી ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ (જીએસટી) લાગુ કરવાનું વચન આપ્યું હતું. દેશભરમાંથી 26 પક્ષોનું ગઠબંધન હોવા છતાં, યુપીએ સરકાર 1 એપ્રિલ 2010 ના રોજ જીએસટી લાગુ કરવામાં નિષ્ફળ ગઈ. આ માળખાકીય સુધારાને અવરોધે છે. અમારી સરકાર સત્તામાં આવી ત્યાં સુધીમાં વન નેશન, વન માર્કેટ સિસ્ટમ હાંસલ કરવાની આકાંક્ષા એક અવાસ્તવિક ધ્યેય રહી ગઈ.

ભાગ B થી સંબંધિત મહત્ત્વના મુદ્દાઓ:
1. કોલસા બ્લોક ફાળવણીમાં ભ્રષ્ટાચાર, 1.86 લાખ કરોડનું નુકસાન

જેમાં સરકાર દ્વારા ખાનગી કંપનીઓને કોલ બ્લોકની ફાળવણીમાં ગેરરીતિ અને ભ્રષ્ટાચાર થયો હતો. CAGના અંદાજ મુજબ, આનાથી સરકારી તિજોરીને 1.86 લાખ કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે. આ બાબત 2012માં પ્રકાશમાં આવી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટે આવી 204 ફાળવણી રદ કરી હતી. 47 કેસમાંથી 14 કેસમાં ટ્રાયલ કોર્ટે આરોપીઓને દોષિત જાહેર કર્યા છે.

2. કોમનવેલ્થ ગેમ્સમાં ભ્રષ્ટાચાર, આ ઘટનાને અસર કરી
રમતગમત સંબંધિત વિવિધ પ્રોજેક્ટના આયોજન અને અમલીકરણમાં ભ્રષ્ટાચાર આચરવામાં આવ્યો હતો. આ ઘટના પ્રભાવિત થઈ હતી. દિલ્હીની કોર્ટમાં પેન્ડિંગ એવા 8 કેસમાં ચાર્જશીટ દાખલ કરવામાં આવી હતી.

3. 2જી ટેલિકોમ કૌભાંડ, તેના કારણે 1.76 લાખ કરોડ રૂપિયાની આવકનું નુકસાન
આમાં સરકારને અંદાજે 1.76 લાખ કરોડ રૂપિયાની સંભવિત આવકનું નુકસાન થયું છે. કેગ દ્વારા 3જી સ્પેક્ટ્રમના દરના આધારે નુકસાનનો અંદાજ લગાવવામાં આવ્યો છે. ભ્રષ્ટાચારના કેસ એપેલેટ કોર્ટમાં છે.

ભાગ C થી સંબંધિત મહત્ત્વના મુદ્દાઓ:
1. અર્થવ્યવસ્થા મજબૂત, ભારત 2027 સુધીમાં ત્રીજી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બનશે

2014માં જ્યારથી અમારી સરકાર સત્તામાં આવી છે ત્યારથી ભારતીય અર્થતંત્રમાં અનેક માળખાકીય સુધારાઓ થયા છે, જેણે અર્થતંત્રના પાયાને મજબૂત બનાવ્યા છે. 2014માં ભારત 10મી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા હતી, જે 2023માં પાંચમી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બની જશે. IMFના અંદાજ મુજબ, તે 2027 સુધીમાં ત્રીજી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા બનવાની ધારણા છે.

2. ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર બદલાયું, રસ્તાના નિર્માણની ઝડપ 2.3 ગણી વધી
અમારી સરકારના નેશન ફર્સ્ટ અભિગમે ભારતના ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અને લોજિસ્ટિક્સ ઇકોસિસ્ટમની ગુણવત્તામાં પરિવર્તન લાવી દીધું છે, જે રોકાણ આકર્ષવા અને વૈશ્વિક મૂલ્ય શૃંખલામાં તેની હાજરીને વિસ્તારવા માટે દેશ માટે મહત્ત્વપૂર્ણ છે.

ઉદાહરણ તરીકે, જ્યારે અમારી સરકારે નાણાંકીય વર્ષ 2015માં કાર્યભાર સંભાળ્યો ત્યારે રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ નિર્માણની ગતિ 12 કિમી/દિવસ હતી. નાણાકીય વર્ષ 2023માં બાંધકામની ઝડપ 2.3 ગણાથી વધુ વધીને 28 કિમી/દિવસ થઈ ગઈ છે.

3. મોદી સરકારે સરેરાશ ફુગાવો 5.0% રાખ્યો, UPA દરમિયાન તે 8.2% હતો
FY14 અને FY23 વચ્ચે સરેરાશ વાર્ષિક ફુગાવો FY04 અને FY14 વચ્ચે 8.2% થી વધીને 5.0% હતો. ભૌગોલિક રાજકીય વિકાસને કારણે વૈશ્વિક કોમોડિટીના ભાવમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે, અન્યથા સરેરાશ ફુગાવો પણ ઓછો હોત. પુરવઠાના સ્ત્રોતોમાં વૈવિધ્યીકરણ કરીને અને મુખ્ય ખાદ્ય ચીજોના બફરને મજબૂત કરીને સરકારે ફુગાવાને નિયંત્રણમાં રાખ્યો છે.


Spread the love

Related posts

આગામી સપ્તાહે બજારમાં તેજીનો અંદાજ:CPI ફુગાવાથી લઈને 300થી વધુ કંપનીઓના Q4 પરિણામો બજારની ચાલ નક્કી કરશે

Team News Updates

સોનીએ NCLTમાંથી ZEE-Sony મર્જરની અરજી પાછી ખેંચી:22 જાન્યુઆરીના રોજ સોદો રદ કર્યો હતો; ડિસેમ્બર 2021માં કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા

Team News Updates

HDFC-HDFC બેંકનું મર્જર આવતીકાલથી અમલી બનશે:આ પછી HDFC બેંક વિશ્વની સૌથી મૂલ્યવાન બેંકની યાદીમાં સામેલ થઈ જશે

Team News Updates