News Updates
BUSINESS

પેઈનકિલરથી લઈને એન્ટિબાયોટિક્સ… 1 એપ્રિલથી 800 દવાઓ મોંઘી થશે, જાણો શું છે કારણ

Spread the love

પહેલાથી જ મોંઘવારીનો માર સહન કરી રહેલા સામાન્ય લોકોના ખિસ્સા પરનો બોજ વધુ વધવા જઈ રહ્યો છે, અમે આ એટલા માટે કહી રહ્યા છીએ કારણ કે 1 એપ્રિલથી આવશ્યક દવાઓના ભાવમાં વધારો થવા જઈ રહ્યો છે. આમાં પેઇનકિલર્સથી લઈને એન્ટિબાયોટિક્સનો સમાવેશ થાય છે. ચાલો જાણીએ કેમ અને કેટલો ભાવ વધશે.

વધતી જતી મોંઘવારી વચ્ચે જનતાને વધુ એક આંચકો લાગવા જઈ રહ્યો છે. 1લી એપ્રિલથી આવશ્યક દવાઓના ભાવમાં વધારો થવા જઈ રહ્યો છે. આમાં પેઇનકિલર્સથી લઈને એન્ટિબાયોટિક્સનો સમાવેશ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં પહેલાથી જ મોંઘવારીનો માર સહન કરી રહેલા સામાન્ય લોકોના ખિસ્સા પરનો બોજ વધુ વધશે. આવશ્યક દવાઓની વાત કરીએ તો, તેમાં પેઇનકિલર્સ, એન્ટિબાયોટિક્સ અને 800 હૃદયની દવાઓનો સમાવેશ થાય છે. આ તમામ દવાઓના ભાવ 1 એપ્રિલથી વધવા જઈ રહ્યા છે.

વાસ્તવમાં, સરકાર વાર્ષિક જથ્થાબંધ ભાવ સૂચકાંક (WPI) માં ફેરફારને અનુરૂપ ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીઓને તેમની કિંમતોમાં વધારો કરવાની મંજૂરી આપવા માટે સંપૂર્ણપણે તૈયાર છે. મળતી માહિતી મુજબ, વધતી મોંઘવારીને જોતા ફાર્મા ઉદ્યોગ દવાઓની કિંમતો વધારવાની માંગ કરી રહ્યો હતો.

ભાવ કેટલો વધશે?

સરકાર જથ્થાબંધ ભાવ સૂચકાંક (WPI) માં વાર્ષિક ફેરફારને અનુરૂપ, .0055% ના વધારાને મંજૂરી આપવા તૈયાર છે. ગયા વર્ષે અને 2022 માં નેશનલ લિસ્ટ ઓફ એસેન્શિયલ મેડિસિન્સ (NLEM) હેઠળ દવાઓના ભાવમાં 12% અને 10% નો વિક્રમી વાર્ષિક વધારો કર્યા પછી, ફાર્મા ઉદ્યોગ માટે આ એક સામાન્ય વધારો હશે. સમાયોજિત કિંમતો રાષ્ટ્રીય આવશ્યક દવાઓની સૂચિમાં સમાવિષ્ટ 800 થી વધુ દવાઓને આવરી લેશે. સુનિશ્ચિત દવાઓના ભાવમાં વર્ષમાં એકવાર ફેરફાર કરવાની મંજૂરી છે.

આવશ્યક દવાઓ શું છે?

તે દવાઓ આ સૂચિમાં શામેલ છે. જે મોટાભાગના લોકો માટે ઉપયોગી છે. તમારી જાણકારી માટે તમને જણાવી દઈએ કે આ દવાઓની કિંમત સરકારના નિયંત્રણમાં છે. આ દવાઓની કંપની એક વર્ષમાં આ દવાઓની કિંમતમાં માત્ર 10 ટકાનો વધારો કરી શકે છે. આ યાદીમાં કેન્સર વિરોધી દવાઓ પણ સામેલ છે.

આ દવાઓના દરો વધશે

આવશ્યક દવાઓની સૂચિમાં પેરાસિટામોલ જેવી દવાઓ, એઝિથ્રોમાસીન જેવી એન્ટિબાયોટિક્સ, એનિમિયા વિરોધી દવાઓ, વિટામિન્સ અને ખનિજોનો સમાવેશ થાય છે. કોવિડ-19ના મધ્યમથી ગંભીર રીતે બીમાર દર્દીઓની સારવાર માટે વપરાતી કેટલીક દવાઓ અને સ્ટેરોઇડ્સ પણ યાદીમાં છે. ઉદ્યોગ ભાવમાં નોંધપાત્ર વધારો કરવાની માંગ કરી રહ્યો છે કારણ કે તે વધતા ઈનપુટ ખર્ચથી ઝઝૂમી રહ્યો છે.

ભાવ કેમ વધશે?

ઉદ્યોગના નિષ્ણાતોના મતે, છેલ્લાં કેટલાંક વર્ષોમાં, કેટલાક મુખ્ય સક્રિય ફાર્માસ્યુટિકલ ઘટકોની કિંમતો 15% થી 130% ની વચ્ચે વધી છે, જેમાં પેરાસિટામોલની કિંમતમાં 130% અને સહાયકની કિંમતમાં 18-262%નો વધારો થયો છે. ગ્લિસરીન અને પ્રોપીલીન ગ્લાયકોલ સહિત સોલવન્ટ્સ, સિરપ અનુક્રમે 263% અને 83% મોંઘા થયા છે. ઇન્ટરમીડિયેટ્સના ભાવમાં પણ 11% થી 175% ની વચ્ચે વધારો થયો છે. પેનિસિલિન જી 175% મોંઘું થયું છે.

અગાઉ, 1,000 થી વધુ ભારતીય દવા ઉત્પાદકોનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા લોબી જૂથે પણ તાત્કાલિક અસરથી તમામ સૂચિત ફોર્મ્યુલેશનના ભાવમાં 10% વધારો કરવાની મંજૂરી આપવા સરકારને વિનંતી કરી હતી. તેણે નોન-શિડ્યુલ દવાઓના ભાવમાં 20% વધારો કરવાની પણ માંગ કરી હતી.


Spread the love

Related posts

જેફ બેઝોસે એમેઝોનના 1.2 કરોડ શેર વેચ્યા:કિંમત 16 હજાર કરોડ રૂપિયા, આગામી 12 મહિનામાં 5 કરોડ શેર વેચશે

Team News Updates

સોનું 62 હજારની નજીક પહોંચ્યું:ચાંદી 76 હજારને પાર, સોનું વર્ષના અંત સુધીમાં 65 હજાર સુધી જઈ શકે છે

Team News Updates

રવિન્દ્રને કહ્યું- હું બાયજુનો CEO તો રહીશ જ:કંપનીનું મેનેજમેન્ટ અને બોર્ડ પણ એ જ રહેશે, EGMમાં લેવાયેલા નિર્ણયથી કોઈ ફરક પડતો નથી

Team News Updates