News Updates
INTERNATIONAL

 અમે કેનેડા પાસેથી જવાબ માંગીશું ભારતે કહ્યું, 2 શીખ બંદૂકધારીઓ ગોળીબાર કરતા જોવા મળ્યા,હત્યાની ઝાંખી નીકળી ઈન્દિરા ગાંધીની કેનેડામાં

Spread the love

ઓપરેશન બ્લુ સ્ટારની 40મી વર્ષગાંઠ પર ગુરુવારે કેનેડામાં ઈન્દિરા ગાંધીની હત્યાની એક ઝાંખીનું અનાવરણ કરવામાં આવ્યું હતું. આ ઝાંખી વાનકુવરમાં કાઢવામાં આવી હતી. જેમાં ઈન્દિરા ગાંધીનું પૂતળું બતાવવામાં આવ્યું હતું, જે ગોળીઓથી છલણી થઈ ગયું હતું. આ ઉપરાંત તેમના હત્યારાઓ બિઅંત સિંહ અને સતવંત સિંહને ઈન્દિરા ગાંધી પર બંદૂક બતાવતા બતાવવામાં આવ્યા હતા.

આ પછી આજે ભારતીય અધિકારીઓએ કહ્યું છે કે તેઓ આ મુદ્દે કેનેડાના અધિકારીઓ પાસેથી જવાબ માંગશે. ભારતીય વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું છે કે આ મામલે કેનેડાને લેખિત ફરિયાદ મોકલવામાં આવશે.

મીડિયા રિપોર્ટ્સમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે 6 જૂને કેનેડાના અલગ-અલગ શહેરોમાં ઓપરેશન બ્લૂ સ્ટાર વિરુદ્ધ પ્રદર્શન કરવામાં આવ્યા હતા. ટોરોન્ટોમાં દેખાવકારોએ મોટા પ્રમાણમાં ખાલિસ્તાન ધ્વજ લહેરાવ્યા હતા અને ભારતીય દૂતાવાસની બહાર ભારત વિરોધી સૂત્રોચ્ચાર કર્યા હતા.

ખાલિસ્તાન સમર્થક જરનૈલ સિંહ ભિંડરાનવાલેને પકડવા માટે તત્કાલિન વડાપ્રધાન ઈન્દિરા ગાંધીના આદેશ પર 1984માં ઓપરેશન બ્લુ સ્ટાર શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું. તે અમૃતસરના સુવર્ણ મંદિરમાં છુપાયેલો હતો. તેને પકડવા માટે, 6 જૂન, 1984ના રોજ, સેનાએ સુવર્ણ મંદિર અને અકાલ તખ્ત સાહિબમાં પ્રવેશ કર્યો અને જરનૈલ સિંહની હત્યા કરી.

ઓપરેશનમાં સુવર્ણ મંદિર અને અકાલ તખ્ત સાહિબને નુકસાન થયું હતું. જેના કારણે શીખોમાં ભારે રોષ જોવા મળ્યો હતો. ચાર મહિના પછી, 31 ઓક્ટોબર, 1984 ના રોજ, તત્કાલિન વડા પ્રધાન ઇન્દિરા ગાંધીને તેમની સુરક્ષા માટે તૈનાત બે શીખ સૈનિકોએ ગોળી મારી દીધી હતી. આ પછી દિલ્હીમાં શીખ વિરોધી રમખાણો ફાટી નીકળ્યા હતા.


જૂન 2023માં, કેનેડાના બ્રામ્પટન શહેરમાં ઈન્દિરા ગાંધીની હત્યાની ઝાંખી કાઢવામાં આવી હતી. આ ઝાંખીમાં ઓપરેશન બ્લુ સ્ટાર અને 1984ના શીખ વિરોધી રમખાણોના બેનરો પણ હતા.

આ ઝાંખી 4 જૂન, 2023ના રોજ ખાલિસ્તાની સમર્થકો દ્વારા કાઢવામાં આવેલા લગભગ 5 કિલોમીટર લાંબા નગર કીર્તનમાં બતાવવામાં આવી હતી. આ ઝાંખીના ફોટો-વિડિયો ઓપરેશન બ્લુ સ્ટારની 39મી વર્ષગાંઠ 6 જૂને પોસ્ટ કરવામાં આવ્યા હતા.

ઝાંખીનો વીડિયો સામે આવ્યા બાદ કેનેડામાં જ તેની સામે વિરોધ શરૂ થયો હતો. સોશિયલ મીડિયા પર ઝાંખીના વીડિયો અપલોડ કરીને, કેનેડાના વડા પ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડોને તેના માટે જવાબદાર લોકો સામે પગલાં લેવાની માંગણી કરતી ઝુંબેશ ચાલી રહી હતી.

આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં વિદેશ મંત્રી એસ જયશંકરે કહ્યું હતું કે કેનેડાને લઈને ભારત માટે સૌથી મોટો મુદ્દો એ છે કે ત્યાં આતંકવાદીઓ, અલગતાવાદીઓ અને ભારત વિરોધી તત્વોને જગ્યા આપવામાં આવી છે.

જયશંકરે કહ્યું હતું કે, “કેનેડા કહે છે કે લોકશાહીમાં દરેકને પોતાના વિચારો વ્યક્ત કરવાનો અધિકાર છે, પરંતુ તેનો અર્થ એ નથી કે રાજદ્વારીઓને ધમકાવવા જોઈએ. દેશના દૂતાવાસ પર સ્મોક બોમ્બ અને હિંસા ફેંકવી એ અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા નથી.”


Spread the love

Related posts

લો, ટાઇમ હોય તો ગણો રોકડા 38 કરોડ:CBI રેડમાં પૂર્વ સરકારી અધિકારીના ઘરેથી કરોડો રૂપિયા કીમતી સામાન મળ્યો, પિતા-પુત્રની ધરપકડ

સબમરીનમાં બ્લાસ્ટ, દર્દનાક મોત, હજુ પણ નથી સુધર્યું ઓસનગેટ! ટાઇટેનિકના પ્રવાસ માટે ફરીથી બોલાવવામાં આવ્યા મુસાફરો

Team News Updates

1.5 લાખ કરોડની સંપત્તિ દુબઈમાં ભારતીયોની:કંગાળ પાકિસ્તાનનાં નાગરિક 91 હજાર કરોડની સંપત્તિનાં માલિક; ઝરદારી-મુશર્રફનું નામ પણ સામેલ

Team News Updates