News Updates
INTERNATIONAL

પેલેસ્ટિનિયન શહેરમાં ઇઝરાઇલનું હવાઈ હુમલો:હુમલામાં 7 પેલેસ્ટિનિયન માર્યા ગયા, ઇઝરાઇલે કહ્યું- શરણાર્થી શિબિરોમાં આતંકવાદી છુપાયા

Spread the love

ઈઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઈન વચ્ચે ઘણાં દિવસોથી ચાલી રહેલ તણાવ સોમવારે ખતરનાક બની ગયો. ઈઝરાઇલની વાયુસેનાએ પેલેસ્ટાઈનના કબજા હેઠળના વેસ્ટ બેંક વિસ્તારના જેનિન શહેર પર હવાઈ હુમલો કર્યો હતો. જેમાં 7 પેલેસ્ટિનિયન માર્યા ગયા હતા.

હુમલા બાદ ઈઝરાઇલના ગ્રાઉન્ડ ફોર્સ પણ ઓપરેશનમાં જોડાયા હતા. આ દરમિયાન 20 પેલેસ્ટાઈનની ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. આ કામગીરી ચાલી રહી છે. આ દરમિયાન પેલેસ્ટાઈનના આતંકવાદી સંગઠને ઈઝરાઇલને બરબાદ કરવાની ધમકી આપી છે. બીજી તરફ ઈઝરાઇલે કહ્યું- જેનિનમાં રેફ્યુજી કેમ્પનો ઉપયોગ આતંકવાદીઓને છુપાવવા અને હથિયાર રાખવા માટે કરવામાં આવી રહ્યો છે. ઈઝરાઇલે તેમની તસવીરો પણ જાહેર કરી છે.

કામગીરી ચાલુ રહેશે

 • પેલેસ્ટાઈનમાં હાજર હમાસના આતંકવાદીઓ ઘણા દિવસોથી ઈઝરાઇલ પર હુમલા કરી રહ્યા હતા. આ દરમિયાન રોકેટની સાથે મોર્ટાર અને બંદૂકોનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. આ પછી, ઇઝરાઇલ એરફોર્સે સોમવારે સવારે જેનિન પર હવાઈ હુમલો કર્યો.
 • ‘ટાઈમ્સ ઓફ ઈઝરાઇલ’ અનુસાર – હુમલામાં 7 પેલેસ્ટિનિયન માર્યા ગયા છે. 20ની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. જેનિનને શરણાર્થીઓનું શહેર કહેવામાં આવે છે, પરંતુ અહીંના શરણાર્થી શિબિરોનો ઉપયોગ આતંકવાદીઓના ઠેકાણા તરીકે થઈ રહ્યો છે. અમે તેમના ફૂટેજ અને ફોટા જાહેર કરી રહ્યા છીએ. આ ઓપરેશન ચાલુ રહેશે, કારણ કે ઇઝરાઇલ માટે જોખમ સતત વધી રહ્યું છે.
 • ઇઝરાઇલી એરફોર્સના ઓફિસર ડેનિયલ હેગેરીએ કહ્યું- પરિણામ ગમે તે આવે, અમે ઓપરેશન બંધ નહીં કરીએ. અહીં હાજર આતંકવાદી ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને સંપૂર્ણ રીતે ખતમ કર્યા પછી જ ઓપરેશન બંધ થશે. ઈઝરાઇલ ઘણા સમયથી ધીરજ ધરાવતો હતો. ઉદ્દેશ્ય શરણાર્થી શિબિરો પર કબજો કરવાનો નથી, પરંતુ તેમની આડમાં જે થઈ રહ્યું છે તે આપણા દેશની સુરક્ષા માટે મોટો ખતરો છે.
 • પેલેસ્ટાઇનમાં ગભરાટ
 • જેનિન પર થયેલા હવાઈ હુમલા બાદ સમગ્ર પેલેસ્ટાઈનમાં ખળભળાટ મચી ગયો છે. લોકોને ઘરની બહાર ન નીકળવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે. ઈઝરાઇલ દ્વારા કેટલાક વીડિયો અને ફોટો જાહેર કરવામાં આવ્યા છે. જેમાં જોઈ શકાય છે કે કેવી રીતે ઘરોમાં હથિયારોની ફેક્ટરીઓ ચાલતી હતી.
 • પેલેસ્ટિનિયન આતંકવાદી સંગઠન હમાસે રવિવારે એક નિવેદન જાહેર કર્યું હતું. તે પશ્ચિમ કાંઠાની દિવાલો પર સ્થાપિત કરવામાં આવ્યું હતું. જેમાં ઈઝરાઇલને બરબાદ કરવાની ધમકી આપવામાં આવી હતી. આ પછી ઈઝરાઇલ તરફ કેટલાક રોકેટ પણ છોડવામાં આવ્યા હતા. ઈઝરાઇલની આયર્ન ડોમ મિસાઈલ ડિફેન્સ સિસ્ટમ દ્વારા તેને હવામાં ઠાર કરવામાં આવ્યો હતો. તાજેતરમાં જેનિનમાં એક નવું આતંકવાદી સંગઠન રચાયું છે. તેનું નામ જેનિન બટાલિયન છે.
 • ઈઝરાઇલના જણાવ્યા પ્રમાણે જેનિન બટાલિયન જાન્યુઆરીથી લઈને અત્યાર સુધી ઈઝરાઇલ પર 50 હુમલા કરી ચૂકી છે. હવે એ પણ તપાસ કરવામાં આવી રહી છે કે ઈઝરાઇલ જેનિન અને હમાસના કયા ભાગોને નિશાન બનાવવાનું કાવતરું ઘડી રહ્યું છે.
 • હમાસ: તે કેવી રીતે અને શા માટે રચાયું હતું
 • 1948માં ઈઝરાઇલના જન્મ પછી પણ પેલેસ્ટાઈન સાથે તેનો સંઘર્ષ દરેક સ્તરે ચાલુ રહ્યો. જ્યારે ઇઝરાઇલને લાગ્યું કે તે રાજદ્વારી સ્તરે પેલેસ્ટાઇનની સામે નબળું પડી રહ્યું છે, ત્યારે 1970ના દાયકાના અંત ભાગમાં તેણે મધ્યમ પેલેસ્ટિનિયન નેતાઓના વિરોધમાં કટ્ટરપંથી પેલેસ્ટિનિયન સંગઠન ઊભું કર્યું. તેનું નામ હમાસ રાખવામાં આવ્યું હતું. જો કે, હમાસની ઔપચારિક સ્થાપના 1987 માં માનવામાં આવે છે.
 • ઈઝરાઇલના પૂર્વ જનરલ યિત્ઝાક સેજેવે કહ્યું હતું- ઝેરથી મારવાની આ નીતિ ઐતિહાસિક ભૂલ હતી. ઇઝરાઇલ સરકારે મને હમાસ માટેનું બજેટ પણ આપ્યું હતું. અમે આજે પણ આનો અફસોસ કરીએ છીએ. સેજેવ 1980ના દાયકામાં ગાઝાના ગવર્નર પણ હતા.
 • હમાસે ધીમે ધીમે પેલેસ્ટિનિયન ઉદારવાદી નેતૃત્વને બાજુ પર મૂક્યું અને પોતે પેલેસ્ટિનિયન ચળવળનો ધ્વજવાહક બન્યો. આમાં 90% યુવાનો પેલેસ્ટિનિયન છે.
 • હમાસને તુર્કી અને કતારમાંથી ભંડોળ મળે છે. હમાસના નેતા ખાલિદ મેશલે કતારમાં તેની ઓફિસ પણ ખોલી હતી. ઈરાન હમાસને શસ્ત્રો અને નાણાંની સપ્લાય પણ કરે છે. જો કે, ઈરાન શિયા દેશ છે, જ્યારે આરબ વિશ્વ સુન્ની છે.

એક નજરમાં હમાસ

 • ‘ટાઈમ્સ ઓફ ઈઝરાઇલ’ અનુસાર હમાસમાં લગભગ 27 હજાર લોકો છે. આને 6 પ્રાદેશિક બ્રિગેડમાં વહેંચવામાં આવ્યા છે. તેની 25 બટાલિયન અને 106 કંપનીઓ છે. તેમના કમાન્ડરો બદલાતા રહે છે.
 • હમાસ પાસે 4 પાંખો છે. લશ્કરી પાંખના વડા છે – ઇઝ અદ-દિન અલ કાસિમ. રાજકીય પાંખની કમાન ઈસ્માઈલ હાનિયાના હાથમાં છે. આ વિંગમાં બીજા નંબરે મુસા અબુ મરઝૂક છે. અન્ય એક નેતા ખાલિદ મશાલ છે. તે આંતરરાષ્ટ્રીય બાબતો માટે મુસ્લિમ બ્રધરહુડ પર આધાર રાખે છે. સામાજિક પાંખ પણ છે.
 • ઇઝરાઇલના એવા ભાગો પર કબજો મેળવવો જે મોટાભાગે પેલેસ્ટિનિયન છે. પોતાની જાતને એક સ્વતંત્ર દેશ તરીકે સ્થાપિત કરી.
 • ઘણા વર્ષો પછી હવે હમાસ ઈઝરાઇલને મુશ્કેલીમાં મુકવામાં સફળ રહ્યું છે. તેના સભ્યો સામાન્ય લોકોના ટોળામાં જોડાઈને ઈઝરાઇલી સૈનિકો પર હુમલો કરે છે. ઈઝરાઇલની શક્તિને કારણે હવે બહુ મદદ મળતી નથી. દરેક અથડામણમાં, હમાસને નુકસાન થયું હતું.

Spread the love

Related posts

ટાઈટેનિકનો કાટમાળ જોવા ગયેલા 5 લોકોના મોત, 4 દિવસથી હતા લાપતા

Team News Updates

અમેરિકા દક્ષિણ ચીન સાગરમાં જોઈન્ટ મિલિટરી ડ્રિલ કરશે:આ વિસ્તાર પર ચીનનો દાવો; જાપાન સૌથી મોટું યુદ્ધ જહાજ મોકલશે

Team News Updates

આલ્બર્ટાના જંગલોમાં ભારે આગ ફાટી નીકળતા ઈમરજન્સી જાહેર કરાઈ, 24000 વધુ લોકાના કરાયા રેસ્ક્યુ

Team News Updates