News Updates
ENTERTAINMENT

‘અજમેર-92’ ફિલ્મ રિલીઝ, કેવી રીતે બહાર આવ્યું બ્લેકમેલિંગ કૌભાંડ:પત્રકારે જણાવ્યું હતું કે ‘સમાચારથી કઇ ન થયું, જ્યારે છોકરીઓના ફોટા પ્રકાશિત થયા ત્યારે હોબાળો થયો’

Spread the love

ફિલ્મ ‘અજમેર 92’ આજે રિલીઝ થઈ ચુકી છે. આ ફિલ્મની વાર્તા રાજસ્થાનના અજમેરમાં થયેલા દેશના સૌથી મોટા રેપ કાંડ પર આધારિત છે. લગભગ 250 છોકરીઓને તેમના વાંધાજનક ફોટા અને વીડિયો સાથે બ્લેકમેલ કરીને મહિનાઓ સુધી બળાત્કાર ગુજારવામાં આવ્યો હતો. આ કૌભાંડમાં અજમેરના પ્રભાવશાળી લોકો પણ સામેલ હતા. 1992માં જ્યારે આ ઘટનાનો ખુલાસો થયો ત્યારે આખો દેશ ચોંકી ગયો હતો.

આ કૌભાંડના પહેલા સમાચાર સ્થાનિક અખબાર દૈનિક નવજ્યોતિ દ્વારા પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા હતા, ત્યારબાદ લોકોને આ જઘન્ય અપરાધની જાણ થઈ હતી. 1992માં દૈનિક નવજ્યોતિના મુખ્ય સંપાદક દીનબંધુ ચૌધરી હતા. એક પત્રકાર દ્વારા લાવવામાં આવેલા પહેલા જ સમાચારથી તેમણે આ કૌભાંડ અંગેની સંપૂર્ણ જાણકારી મેળવવાનું ચાલું કર્યું હતું.

‘અજમેર 92’ રિલીઝ ના ખાસ દિવસે અમે આ કેસના ઘટસ્ફોટ પાછળની વાર્તા જાણવા માટે તેમની સાથે વાત કરી હતી. દીનબંધુ ચૌધરીએ અમને જણાવ્યું કે કેવી રીતે એક રિપોર્ટરના સમાચાર દ્વારા સમગ્ર કૌભાંડ પ્રકાશમાં આવ્યું.

આવો જાણીએ નવજ્યોતિના ચીફ એડિટર દીનબંધુ ચૌધરી પાસેથી અજમેર બ્લેકમેલિંગ કેસના ખુલાસા સાથે જોડાયેલી તમામ બાબતો…

તમને કૌભાંડ વિશે ક્યારે ખબર પડી?
1992માં અમારા એક પત્રકાર સંતોષ ગુપ્તા હતા. તેઓ એક સમાચાર લઈને આવ્યા અમે તેમને પ્રકાશિત કર્યા હતા. પરંતુ તે સમાચાર ખૂબ ગંભીર હોવા છતાં કોઈએ તેના પર ધ્યાન આપ્યું નહીં. આ પછી તેઓ મારી પાસે આવ્યા અને આ કૌભાંડની જાણ કરી હતી.

તેમણે મને કહ્યું, અજમેરના અનાજ બજારમાં ભરોસા લેબોરેટરી હતી. ત્યાં ફિલ્મોના નેગેટિવ પર કામ કરતી હતી. હું એ જ લેબ પાસે ઉભો હતો, ત્યારે એક વ્યક્તિ આવ્યો અને તેમણે 4 રીલ ખરીદી હતી, પરંતુ તે રીલને બદલે તેમણે ચાર ગણા પૈસા આપ્યા હતા. હું આ જોઈને આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયો અને વિચારવા લાગ્યો કે એ રીલમાં શું ખાસ છે? મારી સાથે ત્યાં મારો એક મિત્ર હતો, જેની પાસેથી હું તેમની પાછળની વાર્તા જાણવા માગતો હતો. પહેલા તો તેમણે ના પાડી પણ મારા આગ્રહને કારણે તેણે મને 4 રીલ આપી. જ્યારે મેં તે રીલ જોઈ ત્યારે તેમાં રેપના વીડિયો અને છોકરીઓના ફોટા હતા.

જ્યારે મેં આ બધું સાંભળ્યું ત્યારે મેં રિપોર્ટર સંતોષને ન્યૂઝમાં આ ન્યૂડ ફોટા પ્રકાશિત કરવા કહ્યું. આવા ભયંકર કૌભાંડનો અંત લાવવા જરૂરી હોવાથી મેં આ પગલું ભર્યું હતું. જો કે, અમે ફોટામાં જે પ્રાઈવેટ પાર્ટ હતા તેના પર કાળી પટ્ટી લગાવીને બાકીનું બધું પ્રિન્ટ કર્યું હતું. બીજા દિવસે જ્યારે આ સમાચાર લોકો સામે આવ્યા ત્યારે ભારે હોબાળો મચી ગયો હતો. આ સમાચાર મળતાં જ બાર એસોસિએશનના તમામ વકીલો એકઠા થઈ ગયા હતા અને એસપી અને કલેક્ટર પાસે પહોંચ્યા હતા. ત્યારે તેમણે આ મામલામાં કાર્યવાહી કરવાની માંગ કરી હતી. તેના પગલાથી કાયદેસરની કાર્યવાહી શરૂ થઈ હતી.

ક્યાંથી શરૂ થયું આ કૌભાંડ?
ચૌધરી કહે છે, અજમેરમાં એક શ્રીહરિ રોડ છે, જ્યાં કોલેજ હતી. એક દિવસ એ પ્રખ્યાત કોલેજની બહારથી એક છોકરી રડતી-રડતી જતી હતી. ત્યારે કેટલાક પ્રભાવશાળી છોકરાઓ કારમાં ક્યાંક જઈ રહ્યા હતા. જ્યારે તેમણે તે રડતી છોકરીને જોઈ ત્યારે તે છોકરી પાસે ગયો અને રડવાનું કારણ પૂછ્યું હતું. તેમના પર યુવતીએ કહ્યું કે તેમની પાસે પૈસા નથી, જેના કારણે કોલેજ એડમિટ કાર્ડ નથી આપી રહી. તે છોકરાઓએ છોકરીને અભિનંદન આપ્યા અને તેમની ફી જમા કરાવી હતી.

આ પછી તે છોકરીને રોજ મળતો રહ્યો. એક દિવસ તે છોકરીને ઘરે મૂકવાના બહાને વાનમાં બેસાડવામાં આવી. ત્યારપછી તે બાળકીને હાથુંડી સ્થિત તેના ફાર્મ હાઉસમાં લઈ ગયો અને તેમની સાથે બળાત્કાર કર્યો હતો. ત્યારબાદ તેમણે બળાત્કાર દરમિયાન જ તેમની સાથે ઘણી નગ્ન તસવીરો ખેંચી હતી. આ પછી તે રોજેરોજ યુવતીને ફોન કરીને તેમની સાથે બળાત્કાર કરતો હતો.

જો કોઈને કહ્યું તો ફોટા વાઇરલ કરી દેવાની ધમકી આપી હતી. થોડા દિવસો પછી તે છોકરાઓએ કહ્યું કે તેઓ તેમના મિત્રને સાથે લાવે. પહેલા તો યુવતીએ ના પાડી, પરંતુ ફોટો વાઈરલ થવાના ડરથી તેઓ તેમના મિત્રને સાથે લઈ ગઈ હતી. પછી તે છોકરાઓએ તે છોકરી પર પણ બળાત્કાર કર્યો. પછી તેમણે તે બે છોકરીઓને વધુ છોકરીઓ લાવવા કહ્યું. આવું કરીને ઘણી છોકરીઓ આ જાળમાં ફસાઈ ગઈ.

સમાચાર પ્રકાશિત કરવા બદલ જાનથી મારી નાખવાની ધમકી મળી?
મધરાતે 12 વાગ્યે ટેલિફોન રણક્યો. એ લોકો મને આ સમાચાર પ્રકાશિત કરવાની મનાઈ કરતા હતા. હું એ લોકોથી ડરતો નહોતો. દર વખતે હું તેમનો ફોન ઉપાડતો અને કહેતો, કાયર સામે આવીને મારી સાથે વાત કરે છે. તેઓ મને જાનથી મારી નાખવાની ધમકી પણ આપતા હતા, પરંતુ હું આ બધી બાબતોથી ગભરાયો નહીં પરંતુ મારું કામ કરતો ગયો.

તે સમયે રાજસ્થાનના મુખ્યમંત્રી ભૈરોન સિંહ શેખાવત હતા. તે મારા પિતા કેપ્ટન દુર્ગા પ્રસાદ ચૌધરીના ખૂબ સારા મિત્ર હતા. તેઓએ મને બોલાવ્યો અને આ સમાચાર પ્રકાશિત કરવાનો ઇનકાર કર્યો. તેમણે કહ્યું કે આમ કરવાથી મારો જીવ પડી શકે છે. તેમણે આ બધું મારા સારા માટે કહ્યું કારણ કે તે જાણતો હતો કે મને જાનથી મારી નાખવાની ધમકીઓ મળી રહી છે. મેં તેમને કહ્યું- ધન્યવાદ સાહેબ, પણ હવે હું મારા પગલાં પાછી લઈ શકતો નથી. આ સમાચાર પ્રકાશિત થતા રહેશે.

આ પછી તેમણે એસપીને ફોન કર્યો અને બે ગનર્સને મારા ઘરે તૈનાત કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો. જ્યારે એસપી ગનરને લઈને નજીક આવ્યા ત્યારે મેં ના પાડી. જો મેં એ સિક્યોરિટી લીધી હોત તો ગુનેગારે વિચાર્યું હોત કે હું એ લોકોથી ડરી ગયો છું. આ પછી તેમણે મને કહ્યું કે જો મારે સિક્યોરિટી ન લેવી હોય તો કોઈ વાંધો નથી, પરંતુ જ્યારે પણ હું ઘરેથી ઓફિસ જઉં છું ત્યારે મારે હંમેશા રૂટ બદલવો જોઈએ. મેં તેમની વાત સ્વીકારી હતી. જોકે, અત્યાર સુધી એવો કોઈ દિવસ નથી આવ્યો કે કોઈએ મને નુકસાન પહોંચાડ્યું હોય. બસ ધમકીઓ મળતી રહી.

આ કૌભાંડ 1992થી નહીં પરંતુ 1990થી શરૂ થયું હતું
નવજ્યોતિમાં સમાચાર છપાયા પછી લોકોને આ કૌભાંડની જાણ થઈ હતી, પરંતુ તેની શરૂઆત 1990થી થઈ હતી. ‘ધ પ્રિન્ટ’ના અહેવાલો અનુસાર, પ્રથમ છોકરી પર બળાત્કાર થયા પછી કૌભાંડ એટલું ઝડપથી વધ્યું કે ઘણી શાળા અને કોલેજની છોકરીઓ તેનો શિકાર બની. મોટાભાગની છોકરીઓ 16-17 વર્ષની હતી. બળાત્કાર બાદ તે યુવતીઓના વીડિયો બનાવવામાં આવ્યા, ફોટોગ્રાફ લેવામાં આવ્યા અને તેમના આધારે તેમને ફરીથી બળાત્કાર માટે બોલાવવામાં આવ્યા.

યુવતીઓને ધમકી આપવામાં આવી હતી કે જો તેઓ આ અંગે કોઈને જાણ કરશે તો તેઓ આ ફોટા અને વીડિયો લીક કરી દેશે.

વીડિયો અને ફોટા લીક થવાની પ્રક્રિયા કેવી રીતે શરૂ થઈ?
જે લેબમાંથી આરોપીઓએ ફોટો રીલ ડેવલપ કરવા માટે આપી હતી ત્યાંથી નગ્ન ફોટોગ્રાફ્સ લીક ​​થયા હતા. નગ્ન તસવીરો જોઈને લેબ સ્ટાફનો ઈરાદો બગડી ગયો. તેમના દ્વારા જ આ તસવીરો બજારમાં આવી હતી. માત્ર થોડા જ લોકો પાસે માસ્ટર પ્રિન્ટ હતી, પરંતુ તેની નકલો શહેરમાં ફરવા લાગી. જેની પાસે પણ આ તસવીરો પડી તે યુવતીઓને બ્લેકમેલ કરવા લાગ્યો. દરમિયાન એક પછી એક 6 કોલેજીયન યુવતીઓએ આત્મહત્યા કરી હતી.

આ પાછળ પ્રભાવશાળી લોકો કોણ હતા?
તપાસ બાદ અજમેર શહેર યુથ કોંગ્રેસના પ્રમુખ, ઉપપ્રમુખ અને જોઈન્ટ સેક્રેટરીની સાથે કેટલાક મહાનુભાવોના નામ સામે આવ્યા હતા. આ કેસના માસ્ટરમાઇન્ડ અજમેર યુથ કોંગ્રેસના પ્રમુખ ફારૂક ચિશ્તી, નફીસ ચિશ્તી અને અનવર ચિશ્તી હતા. પ્રભાવશાળી લોકોના નામ સામે આવતા જ પોલીસે મામલો દબાવવાનું શરૂ કર્યું હતું. મામલો બગડતો જોઈને રાજસ્થાનની તત્કાલીન ભૈરો સિંહ શેખાવત સરકારે સીઆઈડીને તપાસ સોંપી હતી. આ કેસમાં કુલ 18 લોકો આરોપી હતા.

2 યુવતીઓના નિવેદન પર 11ની ધરપકડ
તેમાં ઘણી છોકરીઓ એવી હતી જે આ ખોટા કૃત્ય બાદ જ પોતાની ઓળખ છુપાવવા માગતી હતી. આ કારણોસર ઘણાએ તેમના સ્થાનો બદલ્યા હતા, જ્યારે ઘણાએ તેમના નામ બદલ્યા હતા. ઘણી છોકરીઓ વિશે કોઈ માહિતી નથી. મને ખબર નથી કે તે ક્યાં ગયો.

પોલીસનો તે યુવતીઓને પૂરો સહયોગ હતો, છતાં ડરના માર્યા કોઈ નિવેદન આપવા તૈયાર નહોતું. બાદમાં એક એનજીઓએ વાયરલ ફોટા દ્વારા 30 છોકરીઓની ઓળખ કરી હતી. ત્યારબાદ તેની સાથે આ મુદ્દે ચર્ચા થઈ હતી. અપશબ્દોના ડરને કારણે મોટાભાગના લોકોએ તેમના પગલાં પાછાં ખેંચી લીધાં. ઘણી મુશ્કેલી પછી 12 છોકરીઓ કેસ નોંધવા માટે રાજી થઈ ગઈ. જ્યારે પ્રભાવશાળી પરિવારને આ વાતની જાણ થઈ તો તેઓએ આ 12 છોકરીઓને ધમકાવવાનું શરૂ કર્યું, જેના કારણે 10 છોકરીઓએ તેમના નામ પાછા લઈ લીધા. પછી બાકીની 2 છોકરીઓએ 16 ગુનેગારોની ઓળખ જાહેર કરી, જેમાંથી પોલીસ માત્ર 11ની જ ધરપકડ કરી શકી.

આ 18 અપરાધીઓ વિરુદ્ધ કેસ નોંધવામાં આવ્યો છે.
હરીશ દોલા (કલર લેબના મેનેજર), ફારુખ ચિશ્તી (તત્કાલીન યુથ કોંગ્રેસ પ્રમુખ), નફીસ ચિશ્તી (તત્કાલીન યુથ કોંગ્રેસ ઉપાધ્યક્ષ), અનવર ચિશ્તી (તત્કાલીન યુથ કોંગ્રેસ જોઈન્ટ સેક્રેટરી), પુરુષોત્તમ ઉર્ફે બબલી (લેબ ડેવલપર), ઈકબાલ ભાટી, કૈલાશ સોની, સલીમ ચિશ્તી, સોહેલ હુસૈન મહારાજ, અલ્લાહ હુસૈન અલ્લાહ, અલ્લાહ હુસૈન મહારાજ, અલ્લાહ હુસેન અલ્લાહ. i, પરવેઝ અંસારી, નસીમ ઉર્ફે ટારઝન, મહેશ લોડાની (કલર લેબના માલિક), શમસુ ઉર્ફે મેરાડોના (ડ્રાઈવર), જૌર ચિશ્તી (સ્થાનિક રાજકારણી).

કેટલાક બુરખામાં પકડાયા તો કેટલાક વિદેશ ભાગી ગયા
સલીમ ચિશ્તી લગભગ 20 વર્ષ બાદ 2012માં બુરખામાં ઝડપાયો હતો. બાદમાં તેમને જામીન પર છોડવામાં આવ્યો હતો. નફીસ લગભગ 11 વર્ષ બાદ 2003માં પકડાયો હતો. બાદમાં તે પણ જામીન પર બહાર આવ્યો હતો. સોહેલ ગની ચિશ્તીએ લગભગ 26 વર્ષ બાદ 15 ડિસેમ્બર 2018ના રોજ આત્મસમર્પણ કર્યું હતું. તે પણ જામીન પર છૂટ્યો હતો. નસીમ ઉર્ફે ટારઝન લગભગ 18 વર્ષ બાદ 2010માં પકડાયો હતો. જમીર હુસૈનને આગોતરા જામીન મળ્યા હતા. ઇકબાલ ભાટી લગભગ 13 વર્ષ પછી 2005માં પકડાયો હતો. આ પછી જામીન પર છૂટ્યો હતો. આ કેસમાં આરોપી અલ્માસ મહારાજ આજદિન સુધી ફરાર છે. તેની સામે રેડ કોર્નર નોટિસ જારી કરવામાં આવી છે.

કેવા છે આરોપીઓ
આ કેસના એક આરોપી પુરૂષોત્તમ ઉર્ફે બબલીએ જામીન પર બહાર આવતાની સાથે જ આત્મહત્યા કરી લીધી હતી. નસીમ અને નસીમ ઉર્ફે ટારઝન નામના 2 આરોપીઓ વચગાળાના જામીન મેળવ્યા બાદ ફરાર થઈ ગયા હતા. બાદમાં 2010માં પોલીસના હાથે ઝડપાઈ ગઈ હતી. મુખ્ય આરોપી ફારૂક ચિશ્તીને ‘સ્કિઝોફ્રેનિયા’ નામની બિમારીથી પીડિત માનસિક દર્દી જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો. જો કે, બાદમાં રાજસ્થાન હાઈકોર્ટે ચુકાદો આપ્યો હતો કે તેમણે પૂરતી સજા ભોગવી હતી, ત્યારબાદ તેને નિર્દોષ જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો. હાલમાં તે અજમેરમાં છે.

ફિલ્મ પણ વિવાદોમાં
‘અજમેર 92’ ફિલ્મ આ સ્કેન્ડલ પર આધારિત છે. મુસ્લિમ સમુદાયના પ્રતિનિધિઓ અને અજમેર શરીફ દરગાહ કમિટીના અધિકારીઓએ આ ફિલ્મને લઈને સખત વાંધો ઉઠાવ્યો છે. ફિલ્મ દ્વારા એક જ સમુદાયના લોકોને નિશાન બનાવવાનો આરોપ લગાવવામાં આવ્યો છે. દરગાહ કમિટી દ્વારા એવી ચેતવણી પણ આપવામાં આવી છે કે જો અજમેર શરીફ દરગાહ અને ખ્વાજા મોઇનુદ્દીન ચિશ્તીની છબીને નુકસાન પહોંચાડવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવશે તો કાયદેસરની કાર્યવાહી કરવામાં આવશે. આ સાથે સમગ્ર દેશમાં શાંતિપૂર્ણ રીતે વિરોધ પ્રદર્શન કરવાની ચેતવણી પણ આપવામાં આવી છે. ‘અજમેર 92’ ફિલ્મને રિલીઝ કરતા પહેલાં દરગાહ કમિટીને ફિલ્મ બતાવવાની પણ માંગ કરવામાં આવી છે, જેથી વિવાદ ન સર્જાય.


Spread the love

Related posts

હોકી…મહિલા ટીમે ટ્રાઇ સિરીઝમાં ગોલ્ડ જીત્યો:યજમાન સ્પેનને 3-0થી હરાવ્યું; પ્રો-લીગમાં મેન્સ ટીમને બ્રોન્ઝ મેડલ

Team News Updates

રાજવીર દેઓલે ભાઈ કરણની ફ્લોપ ડેબ્યૂ વિશે વાત કરી:કહ્યું,’હું નસીબદાર છું કે મને પરિવારના પ્રોડક્શન હાઉસની બહાર લોન્ચ કરવામાં આવ્યો’

Team News Updates

ગુજરાતી ફિલ્મ અને ડોક્યુમેન્ટરીઝ માટે કુલ 110 એવોર્ડ જાહેર, ‘ઓમ મંગલન સિંગલમ’ને શ્રેષ્ઠ ફિલ્મ, ‘ફ્કત મહિલાઓ માટે’ને લોકપ્રિય ફિલ્મનો એવોર્ડ

Team News Updates