News Updates
INTERNATIONAL

સ્વીડનના રાજા કાર્લ XVI ગુસ્તાફે શાસનના 50 વર્ષ પૂર્ણ થતા સુવર્ણ જયંતિની ઉજવણી કરી

Spread the love

રાજા કાર્લ ગુસ્તાફ સ્વીડનમાં શાસન કરનાર કાર્લ નામના 16મા રાજા છે તે બતાવવા માટે રોમન અંક XVI નો ઉપયોગ કરે છે. સિવાય કે તે નથી. સદીઓ પહેલા, સ્વીડિશ રાજાઓએ તેમના શાસકોની સંખ્યાને સાર્વભૌમની સૂચિ પર આધારિત હતી જે આંશિક રીતે બનેલી હતી. રાજ્યના ઈતિહાસને લાંબો અને વધુ રસપ્રદ બનાવવા માટે, કાર્લ અથવા કાર્લ નામના છ રાજાઓ સહિત સુપ્રસિદ્ધ રાજાઓને યાદીમાં ઉમેરવામાં આવ્યા હતા. ત્યારે તેમના શાસનકાળને 50 વર્ષ પૂર્ણ થતા ઉજવણી કરી હતી.

સ્વીડનના રાજા કાર્લ XVI ગુસ્તાફે 15 ફેબ્રુઆરી શુક્રવારે રાજધાનીમાં 50 વર્ષ પૂર્ણ થવાની ઉજવણી કરી હતી. જેમાં બંદૂકની સલામી, ભાષણો અને અન્ય રાજ્યના વડાઓ સાથે ભવ્ય રાત્રિભોજનનો પણ આનંદ માણ્યો હતો. 1973ના રોજ સિંહાસન પર આરોહણ કર્યાના 50 વર્ષ પૂરા થતાં શુક્રવારે તેમની સુવર્ણ જયંતિની ઉજવણી કરી હતી. તે સ્વીડિશ રાજાશાહીના ઈતિહાસમાં સૌથી લાંબા સમય સુધી શાસન કરનાર રાજા છે, જે 1,000 વર્ષથી પણ વધુ સમયનો છે. સ્વીડનમાં 77 વર્ષીય રાજા અને રાજાશાહી વિશે જાણવા જેવી પાંચ બાબતો અહીં છે.

50 વર્ષ પૂર્ણ થતા સુવર્ણ જયંતિની ઉજવણી કરી

રાજા કાર્લ ગુસ્તાફ સ્વીડનમાં શાસન કરનાર કાર્લ નામના 16મા રાજા છે તે બતાવવા માટે રોમન અંક XVIનો ઉપયોગ કરે છે. સિવાય કે તે નથી. સદીઓ પહેલા, સ્વીડિશ રાજાઓએ તેમના શાસકોની સંખ્યાને સાર્વભૌમની સૂચિ પર આધારિત હતી જે આંશિક રીતે બનેલી હતી. રાજ્યના ઈતિહાસને લાંબો અને વધુ રસપ્રદ બનાવવા માટે કર્લ અથવા કાર્લ નામના છ રાજાઓ સહિત સુપ્રસિદ્ધ રાજાઓને યાદીમાં ઉમેરવામાં આવ્યા હતા.

“પરિણામે 17મી સદીના પ્રારંભમાં રાજા, જેનું નામ કાર્લ III હોવું જોઈએ, તેના બદલે કાર્લ IX બન્યા. જેઓ ખરેખર અસ્તિત્વમાં છે, સ્વીડિશ રાજા રાજ્યના સત્તાવાર વડા છે, પરંતુ તે મોટાભાગે ઔપચારિક અને પ્રતિનિધિ ફરજો સુધી મર્યાદિત છે.

27 વર્ષની ઉંમરે બન્યા રાજા

કાર્લ ગુસ્તાફે તેમના દાદા ગુસ્તાવ છઠ્ઠા એડોલ્ફના મૃત્યુ બાદ 15 સપ્ટેમ્બર 1973ના રોજ 27 વર્ષની ઉંમરે સિંહાસન સંભાળ્યું. તે માત્ર નવ મહિનાના હતા જ્યારે તેના પિતાનું પ્લેન ક્રેશમાં અવસાન થયું.

સ્વીડનમાં રાજાશાહી માટે સમર્થન વધ્યું છે અને તે 20 વર્ષમાં સર્વોચ્ચ સ્તરે છે, ગોથેનબર્ગ યુનિવર્સિટી દ્વારા મેમાં પ્રકાશિત થયેલા એક સર્વે મુજબ. લગભગ અડધા સ્વીડિશ લોકોને રાજાશાહી કેવી રીતે ચાલે છે તેના પર સંપૂર્ણ વિશ્વાસ છે. માત્ર 11% લોકો રાજાશાહીનો અંત લાવવા અને સ્વીડનને પ્રજાસત્તાક બનાવવા માંગે છે.

ડિસ્લેક્સિયાથી પીડિત રાજાને તેમના શાસનના શરૂઆતના વર્ષોમાં ભાષણો દરમિયાન ખોટી રીતે બોલવા બદલ ઘણી વાર ઉપહાસનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. પરંતુ ત્યારબાદ તેની લોકપ્રિયતામાં વધારો થયો હતો, અંશતઃ ડિસેમ્બર 2004ના ધરતીકંપ અને દક્ષિણપૂર્વ એશિયામાં સુનામીની આપત્તિ પછીના ભાવનાત્મક અને વ્યાપકપણે વખાણાયેલા ભાષણને કારણે, જેમાં 500 થી વધુ સ્વીડિશ વેકેશનર્સ માર્યા ગયા હતા.

છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં તેણે કેટલીક તપાસનો પણ સામનો કરવો પડ્યો છે. 2004 માં બ્રુનેઈની મુલાકાત પછી, દેશમાં “નિખાલસતા” ની પ્રશંસા કરવા બદલ તેમની ટીકા કરવામાં આવી હતી, એક રાજાશાહી જ્યાં સુલતાન પાસે સંપૂર્ણ સત્તા અને સંપૂર્ણ વહીવટી સત્તા છે.


Spread the love

Related posts

વિશ્વના સૌથી કિંમતી Pink Diamondને ખરીદી લેવાયો, કિંમત જાણશો તો અવાચક બની જશો !!!

Team News Updates

‘ઈમરાન ખાનને જાહેરમાં ફાંસી આપવી જોઈએ’, PAK સંસદમાં ઉઠી માંગ

Team News Updates

IPL 2023 ઓરેન્જ અને પર્પલ કેપ રેસમાં થયો ફેરફાર, વરુણ ચક્રવર્તી અને રિંકુ સિંહે કરી કમાલ

Team News Updates