News Updates
BUSINESS

લાંબા ગાળાની લોન માટે વધુ પૈસા ચૂકવવા પડે છે:પુષ્ય નક્ષત્રમાં લોન પર ખરીદી કરો છો, તો જાણો કેવી રીતે કરશો યોગ્ય પસંદગી

Spread the love

દેશમાં હાલમાં તહેવારોની મોસમ ચાલી રહી છે અને પુષ્ય નક્ષત્ર 4-5 નવેમ્બરે છે. આમાં લોકો સોનું, ચાંદી, પ્રોપર્ટી, ઈલેક્ટ્રોનિક વસ્તુઓ સાથે વાહન ખરીદવાને શુભ માને છે. જો તમે આ તહેવારોની સિઝનમાં ખરીદી માટે કોઈ પણ પ્રકારની લોન લેવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો અમે તમને જણાવી રહ્યા છીએ કે યોગ્ય લોન કેવી રીતે પસંદ કરવી? કાર લોન, હોમ લોન અને પર્સનલ લોન ઓફર કરતી વિવિધ બેંકો કયા વ્યાજ દરો આપે છે?

1. વિવિધ બેંકોના વ્યાજ દરો તપાસો
તમે બેંકની સત્તાવાર વેબસાઇટ અથવા અન્ય સ્રોતો દ્વારા વ્યાજ દરો વિશે માહિતી મેળવી શકો છો. બેંકો ગ્રાહકની પ્રોફાઇલ અને ચુકવણીની ક્ષમતાના આધારે અલગ-અલગ વ્યાજ દર પણ ઓફર કરે છે. ધ્યાનમાં રાખો કે વ્યાજ દરોમાં નાના તફાવત તમને તમારી કાર માટે લાંબા ગાળે વધુ ખર્ચ કરી શકે છે. તમારા EMIમાં પણ મોટો તફાવત આવી શકે છે.

2. લાંબા સમય સુધી લોન લેવાનું ટાળો
શક્ય તેટલા ઓછા સમયગાળા માટે લોન લેવી જોઈએ. સામાન્ય રીતે, કાર લોન મહત્તમ 8 વર્ષની મુદત માટે લઈ શકાય છે, પરંતુ જો તમે વધુ સમય માટે લોન લો છો, તો તમને વધુ વ્યાજ પર લોન આપવામાં આવે છે. આ વ્યાજ દર ટૂંકા ગાળાની લોન (3 થી 4 વર્ષ)ના વ્યાજ દર કરતાં 0.50% વધુ હોઈ શકે છે. લાંબા ગાળાની લોન વાહનની કિંમતમાં 25-30% વધારો કરી શકે છે.

3. પ્રી-ક્લોઝર પેનલ્ટી પર ધ્યાન આપો
કાર લોન લેતી વખતે તમારે તપાસ કરવી જોઈએ કે તમે જે બેંક પાસેથી લોન લઈ રહ્યા છો તે પ્રી-ક્લોઝર પેનલ્ટી વસૂલે છે કે નહીં. પ્રી-ક્લોઝિંગ એટલે મુદત પહેલાં લોનની રકમ ચૂકવવી. તમામ બેંકો માટે દંડના દરો સરખા નથી. તેથી, તમારી બેંકને સમજદારીથી પસંદ કરો. બેંકોને ધ્યાનમાં લો કે જે કાં તો દંડ વસૂલતી નથી અથવા ખૂબ ઓછી રકમ વસૂલે છે.

4. પ્રોસેસિંગ ફી તપાસો
કાર લોનની અરજી પર પ્રક્રિયા કરવા માટે લગભગ દરેક બેંક ચોક્કસ રકમ વસૂલે છે. કેટલીકવાર એવું પણ જોવા મળે છે કે, જ્યાં કેટલીક બેંકો અને એજન્સીઓ ઓછા વ્યાજ દરે કાર લોન આપે છે, પરંતુ લોન આપતી વખતે તેઓ ખૂબ જ ઊંચી પ્રોસેસિંગ ફી વસૂલે છે. તેથી, લોન લેતા પહેલાં વ્યક્તિએ બેંક પાસેથી શોધી લેવું જોઈએ કે તે લોનની પ્રક્રિયા માટે કેટલી પ્રોસેસિંગ ફી લેશે.

5. વિશેષ ઑફર્સ અને યોજનાઓ
મોટાભાગની બેંકો તહેવારોની સિઝનમાં અથવા વર્ષના અમુક સમયગાળા દરમિયાન કાર લોન પર વિશેષ ઑફર આપે છે. આવી ઑફર્સનો લાભ લેવો જોઈએ. આ ઑફર્સમાં પ્રોસેસિંગ ફી અને પ્રી-ક્લોઝર દંડ, વાહન પર 100% ભંડોળ, ઓછા અથવા 0% વ્યાજ દરો, વિશેષ ગિફ્ટ વાઉચર્સ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. જે લોકો પાસે સારી ક્રેડિટ પ્રોફાઇલ છે તેઓ શ્રેષ્ઠ ડીલ મેળવી શકે છે.

શું નિશ્ચિત વ્યાજ દરે લોન લેવી યોગ્ય છે કે ફ્લોટિંગ વ્યાજ વધુ સારું?
બેંકો અથવા NBFC બે પ્રકારના વ્યાજ દરો સાથે લોન આપે છે. સ્થિર વ્યાજ દર અને ફ્લોટિંગ વ્યાજ દર.

  • ફિક્સ્ડ વ્યાજ દરની લોનમાં લોન લેતા પહેલાં જ વ્યાજ દર નક્કી કરવામાં આવે છે. બજાર વ્યાજ દર (રેપો રેટ)માં કોઈ ફેરફાર થઈ શકે છે, પરંતુ બેંકો વ્યાજમાં કોઈ ફેરફાર કરશે નહીં.
  • ફ્લોટિંગ વ્યાજ દર લોન પરનું વ્યાજ રેપો રેટના આધારે નક્કી કરવામાં આવે છે. જ્યારે પણ RBI વ્યાજ દરમાં ઘટાડો કરે છે ત્યારે દર ઘટે છે. જ્યારે વ્યાજ દર વધે છે ત્યારે વ્યાજ દર વધે છે.
  • ફ્લોટિંગ રેટ લોનનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે ત્યાં કોઈ પ્રીપેમેન્ટ પેનલ્ટી નથી. આ સાથે, નિશ્ચિત વ્યાજ દરની તુલનામાં ફ્લોટિંગ વ્યાજ દરમાં ઓછા વ્યાજ દરે લોન ઉપલબ્ધ છે.

લોન લેવા માટેના માપદંડ
આવકનો નિયમિત સ્ત્રોત હોવો જોઈએ. ક્રેડિટ સ્કોર પણ સારો હોવો જોઈએ. નીચા ક્રેડિટ સ્કોરથી લોન મંજૂર થવાની શક્યતાઓ ઘટી જાય છે. આ સાથે બેંકો ઓછા ક્રેડિટ સ્કોર પર વધુ વ્યાજ દરે લોન આપે છે. દસ્તાવેજમાં પાન કાર્ડ, આધાર કાર્ડ, પાસપોર્ટ જેવા ઓળખનો પુરાવો હોવો જોઈએ. સરનામાનો પુરાવો આધાર કાર્ડ, પાસપોર્ટ, ઉપયોગિતા બિલ અથવા ભાડા કરાર જેવા દસ્તાવેજ હોવા જોઈએ. રોજગાર પુરાવા અને બેંક સ્ટેટમેન્ટ પણ આપવાનું રહેશે.

હવે જાણો પુષ્ય નક્ષત્ર વિશે…
પુષ્ય નક્ષત્રમાં લગ્ન સિવાય અન્ય શુભ અને મહત્વપૂર્ણ કાર્યોની શરૂઆત થાય છે. આ વર્ષે પુષ્ય નક્ષત્ર શનિવારે સવારે લગભગ 8 વાગ્યાથી શરૂ થશે અને રવિવારે સવારે 10 વાગ્યા સુધી ચાલશે. આ બંને દિવસોમાં, તમને રિયલ એસ્ટેટમાં રોકાણ, નવા પ્રોજેક્ટ્સ શરૂ કરવા, વાહનો, ઘરેણાં, કપડાં અને અન્ય વસ્તુઓ ખરીદવાથી નવીનીકરણીય લાભો મળશે. ઘરગથ્થુ અને ઓફિસ ઉપયોગ માટેની વસ્તુઓ ખરીદવી પણ શુભ રહેશે.

તમામ નક્ષત્રોમાં પુષ્યને રાજાનો દરજ્જો મળ્યો છે. તેનો સ્વામી શનિ છે અને તેના દેવતા ગુરુ છે, તેથી પુષ્ય નક્ષત્ર ખાસ કરીને આ ગ્રહોથી પ્રભાવિત છે. શનિને સ્થિરતાનો સ્વામી માનવામાં આવે છે. જ્યારે ગુરુ જ્ઞાન અને સંપત્તિનો કારક છે. શનિના પ્રભાવમાં ખરીદેલી વસ્તુઓ લાંબા સમય સુધી ટકી રહે છે અને ગુરુના પ્રભાવમાં સમૃદ્ધિ લાવે છે.


Spread the love

Related posts

ટાટા ટેકનોલોજીસના આઈપીઓમાં લિસ્ટિંગ સાથે જ દરેક લોટ પર રૂપિયા 21000 નો નફો મળ્યો

Team News Updates

ભારતમાં ભવ્ય એન્ટ્રી થવા જઈ રહી છે,Jio અને Airtelનું ટેન્શન વધશે, Elon Muskની Starlink

Team News Updates

હવે સંયુક્ત અરબ અમીરાતમાં પણ UPIથી થશે પેમેન્ટ,PhonePeએ UAEની આ કંપની સાથે ડીલ પર કર્યા હસ્તાક્ષર

Team News Updates