News Updates
BUSINESS

ઝેરોધા મ્યુચ્યુઅલ ફંડની બે સ્કીમમાં રોકાણ માટે આજે અંતિમ દિવસ, જાણો શું છે આ ફંડની વિશેષતાઓ

Spread the love

આ ઇન્ડેક્સ ELSS કેટેગરીમાં આવે છે. આ ફંડનો બેન્ચમાર્ક નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઈન્ડેક્સ TR છે. આ યોજનાનો પ્રાથમિક ઉદ્દેશ નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સના કુલ વળતર ઇન્ડેક્સની સમાન વળતર પ્રાપ્ત કરવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે, ઇન્ડેક્સના સમાન પ્રમાણમાં નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સને અંડરપિન કરતા શેરોમાં રોકાણ કરવાનો છે.

ઝેરોધા મ્યુચ્યુઅલ ફંડ શરૂ થઈ ગયું છે. તેની શરૂઆતના ભાગ રૂપે, ઝેરોધા મ્યુચ્યુઅલ ફંડે બે ફંડ ઑફર્સ (NFOs) શરૂ કરી છે. તેમના નામો છે Zerodha ELSS Tax Saver Nifty LargeMidcap 250 Index Fund અને Zerodha Nifty LargeMidcap 250 Index Fund. બંને ફંડ્સ માટે NFO સબ્સ્ક્રિપ્શન સમયગાળો 20 ઓક્ટોબર, 2023ના રોજ શરૂ થયો હતો અને 3 નવેમ્બર, 2023 સુધી ચાલુ રહેશે. શું છે આ બંને ફંડની વિશેષતાઓ, ચાલો જાણીએ આ અહેવાલમાં.

તે 3 વર્ષના લોક-ઇન સમયગાળા સાથે ઓપન-એન્ડેડ પેસિવ ઇક્વિટી-લિંક્ડ સેવિંગ્સ સ્કીમ છે. તે નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સની નકલ/ટ્રેક કરે છે. સેબીના પરિપત્રો અને સૂચનાઓ મુજબ, આ ઇન્ડેક્સ ELSS કેટેગરીમાં આવે છે. આ ફંડનો બેન્ચમાર્ક નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઈન્ડેક્સ TR છે. આ યોજનાનો પ્રાથમિક ઉદ્દેશ નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સના કુલ વળતર ઇન્ડેક્સની સમાન વળતર પ્રાપ્ત કરવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે, ઇન્ડેક્સના સમાન પ્રમાણમાં નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સને અંડરપિન કરતા શેરોમાં રોકાણ કરવાનો છે.

વધુમાં, આ યોજના આવકવેરા અધિનિયમ, 1961ની કલમ 80C હેઠળ કપાત ઓફર કરે છે. ત્રણ વર્ષના લોક-ઇન સમયગાળાની સમાપ્તિ પછી, એકમોને તમામ કામકાજના દિવસોમાં NAV-આધારિત કિંમતો સાથે રિડીમ કરી શકાય છે. ઝેરોધા મ્યુચ્યુઅલ ફંડનું કહેવું છે કે ફંડ રિડેમ્પશનની કાર્યવાહી ત્રણ કામકાજના દિવસોમાં મોકલશે. સામાન્ય સંજોગોમાં ફંડની એસેટ એલોકેશનમાં ઇક્વિટી અને ઇક્વિટી-સંબંધિત સિક્યોરિટીઝ (કુલ અસ્કયામતોના 95-100%) અને ડેટ અને મની માર્કેટ ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ્સ (કુલ અસ્કયામતોના 0-5%)નો સમાવેશ થાય છે.

ઝેરોધા નિફ્ટી લાર્જ મિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સ ફંડ

ફંડનો ઉદ્દેશ્ય નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સની રેપ્લિકેટ કરવાનો અને તેના કુલ વળતર સૂચકાંક જેટલું વળતર મેળવવાનું છે. આ યોજના તમામ કામકાજના દિવસોમાં NAV-આધારિત કિંમતો પર સબ્સ્ક્રિપ્શન અને રિડેમ્પશનની મંજૂરી આપે છે. રિડેમ્પશનની રકમ/પ્રવેશ ત્રણ કામકાજના દિવસોમાં મોકલવામાં આવે છે. આ ફંડનો બેન્ચમાર્ક નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઈન્ડેક્સ TR છે.

ELSS ફંડ્સની જેમ જ, Zerodha Nifty LargeMidcap 250 Index Fund તેની મોટાભાગની અસ્કયામતો ઇક્વિટી અને ઇક્વિટી-સંબંધિત સિક્યોરિટીઝ (કુલ અસ્કયામતોના 95-100%) અને નાનો હિસ્સો (કુલ અસ્કયામતોના 0-5%) ડેટ અને મની માર્કેટ ઈન્સ્ટુમેન્ટ્સ માટે ફાળવે છે.

શું રોકાણ કરવું જોઈએ?

ઝેરોધા મ્યુચ્યુઅલ ફંડના બંને ફંડો રોકાણકારોને નિફ્ટી લાર્જમિડકેપ 250 ઇન્ડેક્સના પ્રદર્શનમાં ભાગ લેવાની તક આપે છે. ELSS ફંડના કિસ્સામાં પણ કર બચત લાભો છે. જો કે, રોકાણકારોએ આ NFOs માં રોકાણ કરવાનું નક્કી કરતા પહેલા તેમના રોકાણના ઉદ્દેશ્યો, જોખમ સહનશીલતા અને સમયની ક્ષિતિજનું કાળજીપૂર્વક મૂલ્યાંકન કરવું મહત્વપૂર્ણ છે.

નિષ્ણાતો કહે છે કે NFO ત્યારે જ અર્થપૂર્ણ બને છે જ્યારે ફંડ કંઈક અનોખું ઓફર કરે છે, જે બજારમાં ઉપલબ્ધ નથી. વધુમાં, રોકાણકારો નવી ફંડ ઓફર પાછળના ઉદ્દેશ્યને પણ જોઈ શકે છે. તમારે તે કેટેગરીના અન્ય ફંડ્સનું વળતર પણ તપાસવું જોઈએ. રોકાણ માટે નાણાકીય સલાહકારની સલાહ લેવી પણ મહત્વપૂર્ણ છે.


Spread the love

Related posts

ઓનલાઇન ગેમિંગ પર સરકારની તવાઇ, મોકલશે 1 લાખ કરોડની ટેક્સ નોટિસ

Team News Updates

ભારતમાં હોન્ડાઈ ક્રેટાની બીજી સ્પેશિયલ એડવેન્ચર એડિશનનું ટીઝર રિલીઝ:10.25-ઇંચ ટચસ્ક્રીન, પેનોરેમિક સનરૂફ અને 6 એરબેગ્સ જેવી સુવિધાઓ ઉપલબ્ધ હશે

Team News Updates

બાયજુસમાંથી રવિન્દ્રન અને તેમના પરિવારની હકાલપટ્ટી:નાણાકીય ગેરવ્યવસ્થાના કારણે નિર્ણય; રવિન્દ્રન બાયજુ એન્ડ ફેમિલિનો કંપનીમાં લગભગ 26 ટકા ભાગ

Team News Updates