News Updates
NATIONAL

દેવ દિવાળી…કાશી-અયોધ્યામાં 18 લાખ શ્રદ્ધાળુઓનું સ્નાન:સરયૂના ઘાટ પર પગ મુકવાની જગ્યા નથી, 11 ટન ફૂલથી શણગારવામાં આવ્યો વિશ્વનાથનો દરબાર

Spread the love

આજે કારતક પૂર્ણિમા છે. કારતક પૂર્ણિમાના દિવસે વારાણસી અને અયોધ્યામાં સ્નાન ચાલી રહ્યું છે. સોમવારે સવારે 4 વાગ્યાથી વારાણસીમાં દશાશ્વમેધ સહિત ગંગાના 80 ઘાટ પર લગભગ 5 લાખ શ્રદ્ધાળુઓએ ગંગા સ્નાન કર્યું છે. તે જ સમયે, અયોધ્યામાં સરયુ નદીના ઘાટ પર 15 લાખ શ્રદ્ધાળુઓ હાજર છે.

સરયુ નદીના ઘાટ પર પગ મુકવાની જગ્યા નથી. ક્યાંક ઘાટ પર કથા સંભળાવવામાં આવી રહી છે તો ક્યાંક કાર્તિકેયની પૂજા કરવામાં આવી રહી છે. આસ્થાના ડૂબકી માર્યા બાદ આજે દેવ દિવાળી પણ ઉજવાશે. આજે સાંજે વારાણસીના ઘાટો પર 21 લાખ દીવા પ્રગટાવવામાં આવશે.

70 દેશોના રાજદૂતો અને 150 થી વધુ વિદેશી પ્રતિનિધિઓ પણ હાજર રહેશે
રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહ અને સીએમ યોગીની સાથે 70 દેશોના રાજદૂત અને 150 થી વધુ વિદેશી પ્રતિનિધિઓ પણ અહીં હાજર રહેશે.

  • કાશીના 9 કિમી અને વરુણના 4 કિમીના ઘાટ પર સ્થિત ગંગા ઘાટ ઉપરાંત તળાવો અને તળાવો જેવા 100 થી વધુ સ્થળોએ 21 લાખ દીવા પ્રગટાવવામાં આવશે.
  • પ્રશાસને દેવ દિવાળી પર 12 લાખ પ્રવાસીઓ આવવાનો અંદાજ લગાવ્યો છે. અત્યાર સુધીમાં 5 લાખ ભક્તોએ ગંગા સ્નાન કર્યું છે.
  • કાશીમાં લગભગ 1300 હોટેલ્સ, 500 થી વધુ પેઇંગ ગેસ્ટ્સ, ગેસ્ટ હાઉસ અને લોજ, ડોરમેટરીઝ ભરેલી છે. અહીં 16 ફાઈવ સ્ટાર, 45 ફોર સ્ટાર, 605 થ્રી સ્ટાર, બાકીની સામાન્ય હોટલો, પીજી, ડોરમેટરી અને વીઆઈપી ગેસ્ટ હાઉસ છે.
  • દેવ દિવાળી દરમિયાન સરેરાશ હોટેલ અને લોજના ભાડામાં 15-30%નો વધારો થયો છે. જો કે, આ અંગે કોઈ સત્તાવાર નિવેદન નથી.
  • ગંગામાં 2000 બોટ, 5 ક્રૂઝ, એક જલપરી (મોટી હોડી) બુક કરવામાં આવી છે. આના પરથી પ્રવાસીઓ બેસીને નિહાળશે. અલગ-અલગ ભાડા છે. ટ્રાવેલ એજન્સીઓએ બોટ બુક કરી લીધી છે.
  • બાબા વિશ્વનાથને 11 ટન ફૂલોથી શણગારવામાં આવ્યા છે. આ ફૂલો મલેશિયા, બેંગલુરુ, કલકત્તાથી આવ્યા છે.
  • સાંજે 6 વાગ્યા પછી, બાબા વિશ્વનાથના ગંગા ગેટ અને ચેત સિંહ કિલ્લા પર હોલોગ્રાફિક 3D લેસર અને સાઉન્ડ શો થશે. તેમાં શિવ-શક્તિની કથાઓ અને શ્રીકાશી વિશ્વનાથ મંદિર કોરિડોરની સ્થાપના સંબંધિત માહિતી આપવામાં આવશે.
  • કિલ્લાની લાલ દિવાલો પર ભગવાન શિવના દર્શન થશે. આ પછી ફટાકડાનો શો થશે. જેમાં ભગવાન શંકરના સ્વરૂપને આકાશમાં લીલી આતશબાજી સાથે બતાવવામાં આવશે. ગંગા દ્વાર ખાતે 5-5 મિનિટ અને ચેતસિંહ કિલ્લા પર 25-25 મિનિટનો શો થશે.

દેવ દિવાળીનો પહેલો દીવો સાંજે 5.35 કલાકે પ્રગટાવવામાં આવશે
દેવ દીપાવલીનો પહેલો દીવો પંચગંગા ઘાટ પર પ્રગટાવવામાં આવશે. સાંજે 5.35 વાગ્યે અહીં પહેલો દીવો પ્રગટાવતાની સાથે જ સમગ્ર કાશીમાં દેવ દિવાળી શરૂ થઈ જશે. 17મી સદીમાં અહિલ્યાબાઈ હોલ્કર દ્વારા અહીં સ્થાપિત હજારા (પથ્થરમાંથી બનેલા દીવાઓનો ટાવર) પર દીવા પ્રગટાવવામાં આવશે. તે પછી, 15 મિનિટમાં તમામ 21 લાખ દીવા પ્રગટ થશે. ગંગા-વરુણના 100થી વધુ ઘાટ અને 80 તળાવો અને તળાવોને લાલ-પીળા પ્રકાશમાં સ્નાન કરાવવામાં આવશે.

ખાદ્ય તેલના લગભગ 2000 ડબ્બા ગંગાના ઘાટ પર દીવા પ્રગટાવવા માટે મોકલવામાં આવ્યા છે. આજે બપોરે 3 વાગ્યા પછી તમામ 21 લાખ દીવા અને વિક્સ મૂકવાનું કામ શરૂ થશે. સાંજે 5 વાગ્યા સુધી તેમાં તેલ નાખવામાં આવશે. તે પછી, સાંજે 5.35 કલાકે દીવા પ્રગટાવતાની સાથે જ દેવ દિવાળીનો મહાન તહેવાર શરૂ થશે. આ પહેલા યુપીના રામનગરી અયોધ્યામાં દીપોત્સવની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. જેમાં 22.23 લાખ લેમ્પનો વર્લ્ડ રેકોર્ડ બન્યો હતો.


Spread the love

Related posts

દિલ્હીની હવા બની ઝેરી, AQI 400ને પાર:ધોરણ 5 સુધીની શાળાઓમાં રજા જાહેર, બિનજરુરી બાંધકામ પર પ્રતિબંધ; ડોક્ટરોની સલાહ- માસ્ક પહેરવું જરૂરી

Team News Updates

ભાજપ ધરાતું જ નથી, ખડગેના PM પર આકરા પ્રહાર, મોદીએ કહ્યું- લોકો સામેથી અમારી સાથે જોડાવવા ઇચ્છે તો શું કરવું?

Team News Updates

સિમ કાર્ડમાં નેટવર્ક નથી આવતું? સિમ પોર્ટ કરવાની આ છે સરળ રીત

Team News Updates