News Updates
INTERNATIONAL

શસ્ત્રોથી સજ્જ 31 MQ-9B ડ્રોન અમેરિકા પાસેથી ખરીદશે ભારત, 4 બિલિયન ડોલરની ડીલ થઈ ફાઈનલ

Spread the love

આ પ્રસ્તાવિત વેચાણ અમેરિકા-ભારત વ્યૂહાત્મક સંબંધોને મજબૂત કરશે અને ઈન્ડો-પેસિફિક અને દક્ષિણ એશિયાઈ પ્રદેશોમાં આર્થિક પ્રગતિનો માર્ગ મોકળો કરશે. તેણે જણાવ્યું હતું કે પ્રસ્તાવિત વેચાણ ઓપરેશનલ સી લેનમાં માનવરહિત દેખરેખ અને જાસૂસી પેટ્રોલિંગને સક્ષમ કરીને વર્તમાન અને ભવિષ્યના જોખમોનો જવાબ આપવાની ભારતની ક્ષમતામાં સુધારો કરશે.

યુએસએ ગુરુવારે ભારતને 3.99 અબજ ડોલરના અંદાજિત ખર્ચે 31 MQ-9B સશસ્ત્ર ડ્રોનના વેચાણને મંજૂરી આપી હતી. આ દરિયાઈ માર્ગો પર માનવરહિત દેખરેખ અને જાસૂસી પેટ્રોલિંગ દ્વારા વર્તમાન અને ભવિષ્યના જોખમોનો સામનો કરવાની ભારતની ક્ષમતાને વધારશે. આ ડ્રોન ડીલની જાહેરાત જૂન 2023માં વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની ઐતિહાસિક રાજ્ય મુલાકાત દરમિયાન કરવામાં આવી હતી.

ડિફેન્સ સિક્યોરિટી કોઓપરેશન એજન્સી (DSCA) એ અહીં એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે વિદેશ વિભાગે MQ-9B એરક્રાફ્ટ અને સંબંધિત સાધનોના વેચાણને ભારત સરકારને 3.99 અબજ યુએસ ડોલરના અંદાજિત ખર્ચે મંજૂર કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. એજન્સીએ જણાવ્યું હતું કે ગુરુવારે કોંગ્રેસને સંભવિત વેચાણ વિશે સૂચિત કરીને જરૂરી પ્રમાણપત્ર પ્રદાન કર્યું છે.

યુએસ-ભારત સંબંધોને મજબૂત બનાવશે

એજન્સીએ કહ્યું કે આ પ્રસ્તાવિત વેચાણ અમેરિકા-ભારત વ્યૂહાત્મક સંબંધોને મજબૂત બનાવશે અને ઈન્ડો-પેસિફિક અને દક્ષિણ એશિયાઈ ક્ષેત્રમાં આર્થિક પ્રગતિનો માર્ગ મોકળો કરશે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે પ્રસ્તાવિત વેચાણ ઓપરેશનલ સી લેનમાં માનવરહિત દેખરેખ અને જાસૂસી પેટ્રોલિંગને સક્ષમ કરીને વર્તમાન અને ભવિષ્યના જોખમોનો જવાબ આપવાની ભારતની ક્ષમતામાં સુધારો કરશે.

સશસ્ત્ર દળોની દેખરેખ ક્ષમતા

ભારત તેના સશસ્ત્ર દળોની દેખરેખ ક્ષમતા વધારવા માટે લાંબા અંતરની ડ્રોન ખરીદી રહ્યું છે, ખાસ કરીને ચીન સાથેની વાસ્તવિક નિયંત્રણ રેખા (LAC) પર, 3 બિલિયન અમેરિકન ડોલરના ડીલ હેઠળ, ભારતને 31 અત્યાધુનિક ડ્રોન (UAV) મળશે. તેમાંથી, નેવીને 15 સી-ગાર્ડિયન ડ્રોન મળશે, જ્યારે આર્મી અને એરફોર્સને આઠ-આઠ સ્કાય-ગાર્ડિયન ડ્રોન મળશે.

DSCAએ પ્રશંસા કરી કે ભારતે તેની સેનાના આધુનિકીકરણ પ્રત્યે પ્રતિબદ્ધતા દર્શાવી છે. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ભારતને આ સેવાઓને તેના સશસ્ત્ર દળોમાં સામેલ કરવામાં કોઈ મુશ્કેલી પડશે નહીં. સંરક્ષણ ક્ષેત્રની અગ્રણી અમેરિકન કંપની જનરલ એટોમિક્સ સિસ્ટમ (GA) પાસેથી ડ્રોન ખરીદવામાં આવશે.

ખાલિસ્તાની આતંકવાદીની હત્યા

અગાઉ, સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટના પ્રવક્તા મેથ્યુ મિલરે જણાવ્યું હતું કે ગયા વર્ષે જૂનમાં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની ઐતિહાસિક રાજ્ય મુલાકાત દરમિયાન જાહેર કરાયેલ પ્રસ્તાવિત ડ્રોન સોદામાં આ ક્ષેત્રમાં લશ્કરી સહયોગ અને દ્વિપક્ષીય વ્યૂહાત્મક ટેક્નોલોજી સહકારને આગળ વધારવાની નોંધપાત્ર સંભાવના છે.

મિલર ભારતીય મીડિયાના એક અહેવાલના સંદર્ભમાં એક પ્રશ્નનો જવાબ આપી રહ્યા હતા કે ખાલિસ્તાની આતંકવાદીને મારવાના કથિત કાવતરામાં ભારતીય અધિકારીની સંડોવણીના આરોપોની તપાસ બાકી હોય ત્યાં સુધી બાઈડન વહીવટીતંત્રે ભારતને સશસ્ત્ર ડ્રોનના વેચાણ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો.

ગયા વર્ષે પીએમ મોદીની મુલાકાત દરમિયાન જાહેરાત

મિલેરે બુધવારે કહ્યું કે ચોક્કસપણે, યુએસ શસ્ત્ર ટ્રાન્સફર પ્રક્રિયામાં યુએસ કોંગ્રેસ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. અમે અમારી ઔપચારિક સૂચના પહેલાં કોંગ્રેસના સભ્યો સાથે નિયમિતપણે સંપર્ક કરીએ છીએ જેથી અમે તેમના પ્રશ્નોને સંબોધિત કરી શકીએ, પરંતુ ઔપચારિક સૂચના ક્યારે જાહેર કરવામાં આવશે તે અંગે મારી કોઈ ટિપ્પણી નથી.

તેમણે કહ્યું કે ગયા વર્ષે વડાપ્રધાન મોદીની મુલાકાત દરમિયાન આ ડીલની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. અમારું માનવું છે કે તેમાં ભારત સાથે વ્યૂહાત્મક ટેક્નોલોજી સહયોગ અને આ ક્ષેત્રમાં લશ્કરી સહયોગને આગળ વધારવાની નોંધપાત્ર ક્ષમતા છે.


Spread the love

Related posts

અમેરિકામાં દરિયા કિનારે લાખો માછલીઓ મૃત હાલતમાં મળી આવી:આમાંની મોટા ભાગની મેનહેડન પ્રજાતિની, વધારે ગરમીના કારણે પાણીમાં ગૂંગળામણ અનુભવી

Team News Updates

KTF ચીફ હરદીપ નિજ્જરને કેનેડામાં ગોળી મારી, SFJ ચીફ પણ પન્નુની નજીક હતો,ખાલિસ્તાની આતંકવાદીની હત્યા

Team News Updates

દુબઇથી ભારત સોનાની દાણચોરીના કૌભાંડનો પર્દાફાશ, કસ્ટમ વિભાગે 92 લાખનું સોનું જપ્ત કર્યું

Team News Updates