News Updates
INTERNATIONAL

માલદીવમાં ભારતીયો કરતાં ચીનના પ્રવાસીઓની સંખ્યા વધુ:આ વર્ષે 16 હજાર ભારતીયો માલદીવ ગયા; PM મોદીએ લક્ષદ્વીપ માટે પ્રચાર કરેલો

Spread the love

ભારત અને મુઈઝ્ઝુ સરકાર વચ્ચે ચાલી રહેલા વિવાદ વચ્ચે માલદીવમાં ચીનના પ્રવાસીઓની સંખ્યા ભારતીયો કરતા વધી ગઈ છે. માલદીવના પ્રવાસન મંત્રાલયે સોમવારે પ્રવાસીઓનો ડેટા જાહેર કર્યો છે. આ મુજબ 4 ફેબ્રુઆરી સુધી માલદીવમાં આવનારા પ્રવાસીઓની સૌથી વધુ સંખ્યા 23,972 ચીનથી હતી.

જ્યારે 2023માં માલદીવમાં ચીનના પ્રવાસીઓની સંખ્યા ત્રીજા સ્થાને હતી. તે જ સમયે, ગયા વર્ષે સૌથી વધુ ભારતીય પ્રવાસીઓ દ્વારા માલદીવની મુલાકાત લેવામાં આવી હતી, આ વર્ષે ફેબ્રુઆરી સુધી તે પાંચમા સ્થાને આવી ગયું છે. આ વર્ષે માત્ર 16,536 ભારતીયોએ માલદીવની મુલાકાત લીધી છે. અહીં ફેબ્રુઆરી સુધી કુલ પ્રવાસીઓમાં ભારતનો હિસ્સો 7.7% છે, જ્યારે ચીનનો હિસ્સો વધીને 11.2% થઈ ગયો છે.

પીએમ મોદીએ 3 જાન્યુઆરીએ લક્ષદ્વીપની મુલાકાત લીધી હતી. ત્યાંની સુંદરતા સાથે જોડાયેલી તસવીરો શેર કરતા તેમણે કહ્યું હતું કે- પ્રાકૃતિક સૌંદર્ય ઉપરાંત લક્ષદ્વીપની શાંતિ પણ મનમોહક છે. આ પછી લક્ષદ્વીપ અને માલદીવ વચ્ચે સરખામણી થવા લાગી. તેના પર માલદીવના કેટલાક મંત્રીઓએ પીએમ મોદી અને ભારત વિરુદ્ધ અપમાનજનક ટિપ્પણી કરી હતી.

મુઈઝ્ઝુએ ચીનને વધુ પ્રવાસીઓને મોકલવા કહ્યું
ભારત પર વાંધાજનક ટિપ્પણીઓ બાદ માલદીવનો બહિષ્કાર સોશિયલ મીડિયા પર ટ્રેન્ડ થવા લાગ્યો. આ સમયે માલદીવના રાષ્ટ્રપતિ મોહમ્મદ મુઈઝ્ઝુ ચીનના પ્રવાસે હતા. તેમણે ચીની રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગને માલદીવમાં વધુને વધુ પ્રવાસીઓને મોકલવાની માગ કરી હતી. માલદીવ પરત ફર્યા બાદ તેણે કહ્યું હતું કે કોઈ દેશ તેને ધમકી આપી શકે નહીં.

માલદીવ અને ભારત વચ્ચેના બગડતા સંબંધોને કારણે ત્યાંના પ્રવાસન ઉદ્યોગને સૌથી વધુ નુકસાન થશે. આ દરમિયાન માલદીવના પ્રવાસન ઉદ્યોગ MATI એ મંગળવારે તેના મંત્રીઓના ભારત અને PM નરેન્દ્ર મોદી વિરુદ્ધ અપમાનજનક નિવેદનોની ટીકા કરી હતી.

MATIએ એક પ્રેસ રિલીઝ જારી કરીને કહ્યું હતું કે ભારત અમારો ભાગીદાર છે, તે મુશ્કેલીના સમયે અમારી મદદ કરવા માટે સૌથી પહેલા આગળ આવે છે. માલદીવના પ્રવાસન ઉદ્યોગમાં ભારત સૌથી મોટો ભાગીદાર છે. અમે ઈચ્છીએ છીએ કે આ ભાગીદારી સદીઓ સુધી ચાલે. બંને દેશો વચ્ચેના સંબંધો બગડી શકે તેવા કોઈપણ પગલાની અમે સખત નિંદા કરીએ છીએ.

જિનપિંગે કહ્યું હતું- માલદીવની સ્વતંત્રતાની રક્ષા કરશે
ભારત સાથેના વિવાદ વચ્ચે ચીની રાષ્ટ્રપતિએ માલદીવ સાથે સહયોગ વધારવા પર ભાર મૂક્યો હતો. શી જિનપિંગે માલદીવને પોતાનો જૂનો સાથી ગણાવ્યો હતો. શી જિનપિંગે કહ્યું હતું કે ચીન તેના રાષ્ટ્રીય હિતમાં માલદીવને તેના વિકાસ એજન્ડામાં મદદ કરશે.

ચીન તેની સાર્વભૌમત્વ, સ્વતંત્રતા, પ્રાદેશિક અખંડિતતા અને રાષ્ટ્રીય ગૌરવની રક્ષામાં માલદીવની સાથે ઊભું છે. બંને દેશોએ 20 મહત્વના કરારો પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા.

મુઈઝ્ઝુનું સંસદમાં પ્રથમ ભાષણ, ભારતનો ઉલ્લેખ
માલદીવના રાષ્ટ્રપતિ મોહમ્મદ મુઈઝ્ઝુએ સોમવારે ફરી એકવાર તેમના ભારત વિરોધી વલણને પુનરાવર્તિત કર્યું. ભારતનું નામ લીધા વિના તેમણે કહ્યું કે કોઈ પણ દેશને માલદીવની સાર્વભૌમત્વમાં દખલગીરી કે ક્ષતિ પહોંચાડવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે નહીં.

મુઈઝ્ઝુએ કહ્યું- ભારત સાથેની વાતચીતમાં નક્કી કરવામાં આવ્યું છે કે તેમના તમામ 80 ભારતીય સૈનિક 10 મે સુધીમાં ભારત પરત ફરશે. ભારતમાં ત્રણ એવિએશન પ્લેટફોર્મ છે. આમાંથી એક પર હાજર સૈનિકો 10 માર્ચ સુધીમાં ભારત પરત ફરશે. આ પછી, વધુ બે પ્લેટફોર્મ પર હાજર ભારતીય સૈનિકો 10 મે સુધીમાં તેમના દેશમાં જશે.

તેમણે કહ્યું- માલદીવ ભારત સાથે જળ સંશોધન કરારનું નવીકરણ પણ નહીં કરે. અમે કોઈ પણ દેશને અમારી સાર્વભૌમત્વમાં દખલગીરી કે ક્ષતિ પહોંચાડવા નહીં દઈએ.


Spread the love

Related posts

પાકિસ્તાનમાં મોંઘવારીથી હાહાકાર, ગેસ સિલિન્ડર પહોચ્યો 3000 રૂપિયાને પાર

Team News Updates

અનેક પુલ તૂટ્યા, 70 હજાર લોકો બેઘર;બ્રાઝિલમાં ભારે વરસાદ અને પૂરના કારણે 58નાં મોત-વાવાઝોડાનું કારણ અલ નીનો

Team News Updates

46 વર્ષ પહેલા લોન્ચ થયું હતું;નાસાના વોયેજર-1 એ 24 અબજ કિમી દૂરથી સિગ્નલ મોકલ્યા,5 મહિના પહેલા સ્પેસશિપની ચિપમાં સમસ્યા આવી હતી

Team News Updates