News Updates
BUSINESS

શ્રીલંકામાં અદાણીનો સિક્કો! ત્રણ એરપોર્ટ માટે કોન્ટ્રાક્ટ મળી શકે છે, ભારતને થશે ફાયદો

Spread the love

ભારતના અદાણી ગ્રુપને શ્રીલંકાના ત્રણ એરપોર્ટનું સંચાલન મળી શકે છે. આ અંગે બંને પક્ષો વચ્ચે વાતચીત અગ્રિમ તબક્કામાં છે. જો આ ડીલ થશે તો તેને ભારતની મોટી ભૌગોલિક રાજકીય જીત તરીકે જોવામાં આવશે. ચીને શ્રીલંકાને તેના દેવાની જાળમાં ફસાવીને ગંભીર આર્થિક સંકટમાં નાખી દીધું છે.

ભારતના અદાણી ગ્રુપને શ્રીલંકાના ત્રણ એરપોર્ટના મેનેજમેન્ટ માટે કોન્ટ્રાક્ટ મળી શકે છે. આ માટે અદાણી ગ્રુપ શ્રીલંકાના સત્તાવાળાઓ સાથે વાતચીત કરી રહ્યું છે. કોલંબોમાં બંદરનાઈકે ઈન્ટરનેશનલ એરપોર્ટ પણ એવા મોટા ઈન્ટરનેશનલ એરપોર્ટ્સમાં સામેલ છે જ્યાં અદાણી ગ્રુપ મેનેજમેન્ટ માટે કોન્ટ્રાક્ટ મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. શ્રીલંકાના પ્રવાસન, જમીન, રમતગમત અને યુવા બાબતોના પ્રધાન હરિન ફર્નાન્ડોએ શુક્રવારે જણાવ્યું હતું કે બંને પક્ષો વચ્ચે મોડલિટીઝ પર ચર્ચા કરવામાં આવી રહી છે અને તેમાં મેનેજમેન્ટ કોન્ટ્રાક્ટ પણ સામેલ હોઈ શકે છે.

અદાણી ગ્રુપ કયા એરપોર્ટ પર નજર રાખી રહ્યું છે?

પ્રસ્તાવિત અન્ય એરપોર્ટમાં કોલંબોના રત્મલાના એરપોર્ટ અને હમ્બનટોટાના મત્તાલા એરપોર્ટનો સમાવેશ થાય છે. મટાલાને વિશ્વનું સૌથી ખાલી આંતરરાષ્ટ્રીય એરપોર્ટ પણ કહેવામાં આવે છે. તે ચીન પાસેથી લોન લઈને બનાવવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ આજે અહીં એક પણ ફ્લાઈટ લેન્ડ નથી થતી. શ્રીલંકાની સરકારે તેને લાંબા ગાળાની પાર્કિંગ સુવિધા સાથેનું એરપોર્ટ બનાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો, પરંતુ તેમની યોજના પણ નિષ્ફળ રહી હતી. ફક્ત કોવિડ રોગચાળા દરમિયાન, ફ્લાઇટ્સ અહીં ઉતરી હતી અને લોકોને એરપોર્ટના વિવિધ વિસ્તારોમાં ક્વોરેન્ટાઇન કરવામાં આવ્યા હતા.

વાતચીત અદ્યતન તબક્કામાં છે

શ્રીલંકાના મંત્રી હરિન ફર્નાન્ડોએ બિઝનેસલાઈનને જણાવ્યું હતું કે, “એરપોર્ટનું સંચાલન કરવા માટે અદાણી જૂથ સાથે કામ કરવાની યોજના છે.” એરપોર્ટના સંચાલનમાં ખાનગી કંપનીને સામેલ કરવાની યોજના શ્રીલંકામાં પ્રવાસન ઉદ્યોગને વેગ આપવાની પહેલ વચ્ચે આવી છે. કોવિડ રોગચાળાને કારણે શ્રીલંકાના પ્રવાસન ઉદ્યોગને ખરાબ રીતે અસર થઈ હતી.વર્ષ 2023 માં શ્રીલંકામાં વિદેશી પ્રવાસીઓનું આગમન 2022 ની સરખામણીમાં બમણું થયું. પ્રવાસીઓની વધતી જતી સંખ્યાને કારણે શ્રીલંકાના એરપોર્ટ પર ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરની અછતનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. પરંતુ, એવી અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે કે ખાનગી કંપનીના આગમન સાથે, સુવિધાઓનો વિસ્તાર થશે અને મુસાફરોને શ્રેષ્ઠ અનુભવ મળશે.

અદાણી ગ્રુપ પહેલાથી જ શ્રીલંકામાં રોકાણ કરી ચૂક્યું છે

જો આ ડીલ સફળ થશે તો અદાણી ગ્રુપનું પ્રથમ વિદેશી એરપોર્ટ એક્વિઝિશન હશે. અદાણી ગ્રૂપ પહેલાથી જ શ્રીલંકામાં પોર્ટ અને રિન્યુએબલ એનર્જી સેક્ટરમાં રોકાણ ધરાવે છે. ગયા વર્ષે નવેમ્બરમાં, અદાણી જૂથે કોલંબોમાં તેના વેસ્ટર્ન કન્ટેનર ટર્મિનલ પ્રોજેક્ટ માટે યુએસ ઇન્ટરનેશનલ ડેવલપમેન્ટ ફાઇનાન્સ કોર્પોરેશન પાસેથી $553 મિલિયનનું ભંડોળ મેળવ્યું હતું. આ ક્ષેત્રમાં ચીનના પ્રભાવને કાબૂમાં લેવાના પગલા તરીકે યુએસના સમર્થનને વ્યાપકપણે જોવામાં આવ્યું હતું.


Spread the love

Related posts

BMWની સૌથી પાવરફુલ સ્પોર્ટ્સ બાઇક લોન્ચ:ડુકાટીની પેનિગેલ V4ને આપશે M 1000 RR ટક્કર, શરૂઆતની કિંમત 49 લાખ

Team News Updates

SBIની નવી પહેલ, હવે લોન લેનારાઓના ઘરે મોકલાશે ચોકલેટ, ગ્રાહકો થયા આશ્ચર્યચકિત!

Team News Updates

ગુજરાતની અર્થવ્યવસ્થા જોઈ દુનિયાને થશે આશ્ચર્ય, પાકિસ્તાન થશે શર્મસાર!

Team News Updates