News Updates
BUSINESS

એલોન મસ્કની મદદથી ટાટા અંતરિક્ષમાં મોકલશે ‘જાસૂસ’ ! ચીન પર રાખશે નજર

Spread the love

ભારતીય સશસ્ત્ર દળોની મદદ માટે ટાટાએ એક સેટેલાઇટ તૈયાર કર્યું છે જે ભારતના દુશ્મનોની જાસૂસી કરશે. તે દુશ્મનોની સ્થિતિની તસવીરો પણ મોકલશે. આ સેટેલાઈટ ઈલોન મસ્કના સ્પેસએક્સ પરથી લોન્ચ કરવામાં આવશે. પરંતુ આ સેટેલાઇટનું કંટ્રોલ યુનિટ ભારતમાં જ તૈયાર થશે.

ટાટાએ એક જાસૂસ તૈયાર કર્યો છે જે આકાશમાંથી રહીને ચીન અને પાકિસ્તાનની દરેક કાર્યવાહી પર નજર રાખશે. તે દેશનો આ પ્રકારનો પ્રથમ જાસૂસ હોવાનું કહેવાય છે. વાસ્તવમાં આ જાસૂસ સેટેલાઇટના રૂપમાં છે. જેને મિલિટરી ગ્રેડ હેઠળ રાખવામાં આવ્યો છે.

ખાસ વાત એ છે કે એલોન મસ્કની સ્પેસએક્સ કંપનીના સેટેલાઇટ દ્વારા અમેરિકાથી આ સેટેલાઈટ મોકલવાની તૈયારી ચાલી રહી છે. આ ઉપરાંત ભારતમાં આ સેટેલાઇટ માટે ગ્રાઉન્ડ સ્ટેશન પર પણ કામ ચાલી રહ્યું છે જે એસેટને કંટ્રોલ કરશે અને તેમાંથી સબ-મીટર રિઝોલ્યુશન ઇમેજની પ્રક્રિયા કરશે.

ક્યારે થશે લોન્ચ?

મીડિયા રિપોર્ટ્સમાં મળેલી માહિતી અનુસાર, ટાટા એડવાન્સ્ડ સિસ્ટમ્સ (TASL) દ્વારા તૈયાર કરાયેલ આ જાસૂસ રુપી સેટેલાઇટનું કામ ગયા અઠવાડિયે પૂર્ણ થઈ ગયુ હતું અને એપ્રિલ સુધીમાં અપેક્ષિત પ્રક્ષેપણ માટે તેને ફ્લોરિડા મોકલવામાં આવી રહ્યું છે. TASL પ્રોગ્રામનું અનોખું પાસું એ છે કે ગ્રાઉન્ડ કંટ્રોલ ભારતમાં રહેશે, જે સશસ્ત્ર દળો દ્વારા દેખરેખ માટે જરૂરી કોઓર્ડિનેટ્સની ગુપ્તતાને સક્ષમ કરશે.

બેંગલુરુમાં ગ્રાઉન્ડ કંટ્રોલ સેન્ટરની સ્થપાશે

અગાઉ, મોનિટરિંગ માટે, ચોક્કસ કોઓર્ડિનેટ્સ અને સમય વિદેશી વિક્રેતાઓ સાથે શેર કરવો પડતો હતો. સેટેલાઇટ ઓપરેશનલ મોડમાં આવે ત્યાં સુધીમાં બેંગલુરુમાં અદ્યતન ગ્રાઉન્ડ કંટ્રોલ સેન્ટરની સ્થાપના કરવામાં આવશે. કંટ્રોલ સેન્ટર સેટેલાઇટના પાથ અને પ્રોસેસ ઇમેજનું નિર્દેશન કરશે જેનો ઉપયોગ સશસ્ત્ર દળો દ્વારા ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરની દેખરેખ અને લશ્કરી લક્ષ્યો પ્રાપ્ત કરવા માટે કરી શકાય છે.

અમેરિકન કંપનીઓ પર નિર્ભર રહેવું પડ્યું

સેટેલાઇટની લેટિન અમેરિકન કંપની સેટેલોલિક સાથે પણ ભાગીદારી છે, જે 0.5 મીટર અવકાશી રિઝોલ્યુશન ઇમેજરી પ્રદાન કરે છે. ISRO પાસે સબ-મીટર રિઝોલ્યુશન સેટેલાઇટ્સ પણ છે, પરંતુ સરહદ પર દુશ્મનની હિલચાલ પર નજર રાખવા માટે જરૂરી કવરેજને જોતાં, સશસ્ત્ર દળોએ ભૂતકાળમાં તાત્કાલિક જરૂરી ગુપ્ત માહિતી મેળવવા માટે યુએસ કંપનીઓની મદદ લેવી પડતી અને તેના પર આધાર રાખવાની ફરજ પડતી હતી

ચીન સાથે એલએસી પરના વિકાસ પછી, વિદેશી સંસ્થાઓ પાસેથી છબીઓની ખરીદીમાં વધારો થયો છે. તેની પ્રાથમિક સંરક્ષણ ભૂમિકા સાથે, સેટેલાઇટ ઇમેજીને મિત્ર દેશોમાં પણ નિકાસ કરી શકાય છે. માહિતી અનુસાર, ઓર્ડર માટે કેટલાક દેશો દ્વારા TASLનો સંપર્ક કરવામાં આવ્યો છે. બેંગલુરુ પ્લાન્ટ એક વર્ષમાં આવા 25 લો અર્થ સેટેલાઇટનું ઉત્પાદન કરી શકે છે.


Spread the love

Related posts

ખાડી દેશમાંથી રિલાયન્સ રિટેલ પર પૈસાનો વરસાદ, મુકેશ અંબાણીને મળ્યા વધુ એક રોકાણકાર

Team News Updates

એપલની ‘વન્ડરલસ્ટ’ ઇવેન્ટ આજે:કંપની iPhone 15 સિરીઝની સાથે ‘વોચ સિરીઝ 9’ અને ‘અલ્ટ્રા 2 વોચ’ પણ લોન્ચ કરી શકે છે

Team News Updates

ગેસ સિલિન્ડરના ભાવમાં થયો ઘટાડો, પરંતુ પેટ્રોલ અને ડીઝલમાં ક્યારે મળશે રાહત?

Team News Updates