News Updates
INTERNATIONAL

તમને કોરોના થયો હોય તો આ સમાચાર તમારા માટે છે, તબીબી તપાસમાં સામે આવ્યા ચોંકાવનારા તારણો, જાણો

Spread the love

ફેફસાના કાર્ય પર કોરોનાની અસરની તપાસ કરતો આ સૌથી મોટો અભ્યાસ હોવાનું કહેવાય છે, જેમાં કોરોના થયો હોય તેવા 207 લોકોની તપાસ કરવામાં આવી હતી. આમાં અનેક ચોંકાવનારા તથ્યો સામે આવ્યા છે.

ક્રિશ્ચિયન મેડિકલ કોલેજ, વેલ્લોર દ્વારા પ્રકાશિત એક અભ્યાસને ટાંકિને રજૂ થયેલા મીડિયા અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે, કોવિડ-19માંથી સાજા થયેલા ભારતીયોના ફેફસાના કાર્યને ગંભીર અસર થઈ છે અને આવા લક્ષણો મહિનાઓ સુધી ચાલુ રહ્યાં છે. અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ભારતીયોના ફેફસાનું કાર્ય યુરોપીયન અને ચાઈનીઝ કરતા વધુ બગડ્યું છે. સર્વે કહે છે કે જ્યારે કેટલાક લોકોને ધીમે ધીમે સામાન્ય થવામાં એક વર્ષ જેટલો સમય લાગ્યો છે, અન્ય લોકોને તેમના બાકીના જીવન માટે ફેફસાના કાયમી નુકસાન સાથે જીવવું પડી શકે છે.

207 લોકોની તપાસ કરવામાં આવી હતી

મીડિયા રિપોર્ટ અનુસાર, ફેફસાના કાર્ય પર SARS-CoV-2 ની અસરની તપાસ કરતો આ સૌથી મોટો અભ્યાસ હોવાનું કહેવાય છે, જેમાં 207 લોકોની તપાસ કરવામાં આવી હતી. આ અભ્યાસ, કોરોનાના રોગચાળાના પ્રથમ લહેર દરમિયાન હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો. તે તાજેતરમાં PLOS ગ્લોબલ પબ્લિક હેલ્થ જર્નલમાં પ્રકાશિત થયો હતો. હળવા, મધ્યમ અને ગંભીર કોવિડથી પીડિત આ દર્દીઓમાં સાજા થયાના બે મહિનાથી વધુ સમય પછી આખા ફેફસાની તપાસ, છ-મિનિટ વોક ટેસ્ટ, રક્ત પરીક્ષણ અને જીવનની ગુણવત્તાનું મૂલ્યાંકન દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.

ફેફસાના આ કાર્ય પર સૌથી વધુ અસર

સૌથી સંવેદનશીલ ફેફસાના કાર્ય પરીક્ષણ, ગેસ ટ્રાન્સફર (DLCO), જે શ્વાસમાં લેવાતી હવામાંથી ઓક્સિજનને લોહીના પ્રવાહમાં રૂપાંતરિત કરવાની ક્ષમતાને માપે છે, તેની અસર 44 % હતી. ક્રિશ્ચિયન મેડિકલ કોલેજના ડોક્ટરોએ આને ખૂબ જ ચિંતાજનક ગણાવ્યું છે. 35 % ને પ્રતિબંધિત ફેફસાંની બિમારી હતી, જે શ્વાસ લેતી વખતે ફેફસાંની હવા સાથે ફૂલવાની ક્ષમતાને અસર કરે છે, અને 8.3 % ને અવરોધક ફેફસાની બિમારી હતી, જે ફેફસાંની અંદર અને બહાર કેટલી સરળતાથી હવા જઈ શકે છે તે અસર કરે છે. જીવન પરીક્ષણોની ગુણવત્તાએ પણ પ્રતિકૂળ અસરો દર્શાવી.

ભારતીય દર્દીઓની હાલત વધુ ખરાબ

ક્રિશ્ચિયન મેડિકલ કોલેજ, વેલ્લોર દ્વારા પ્રકાશિત એક અભ્યાસને ટાંકિને રજૂ થયેલા મીડિયા અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે, અભ્યાસના મુખ્ય તપાસકર્તા, પ્રોફેસર ડૉ ડી જે ક્રિસ્ટોફરે, પલ્મોનરી મેડિસિન વિભાગ, સીએમસી, વેલ્લોર, જણાવ્યું હતું કે ભારતીય દર્દીઓની સ્થિતિ તમામ પાસાઓમાં વધુ ખરાબ છે. ઉપરાંત, ચાઇનીઝ અને યુરોપિયનોની તુલનામાં વધુ ભારતીય લોકોને ડાયાબિટીસ અને હાયપરટેન્શન જેવા રોગો હતા.

નાણાવટી હોસ્પિટલના પલ્મોનોલોજીના વડા ડૉ. સલિલ બેન્દ્રેના જણાવ્યા મુજબ, કોવિડ દર્દીઓના પેટાજૂથ કે જેમણે મધ્યમથી ગંભીર ચેપ વિકસાવ્યો હતો તેમને શરૂઆતના 8-10 દિવસ પછી હોસ્પિટલમાં દાખલ થવું પડ્યું હતું. તેમને ઓક્સિજન આપવો પડ્યો અને સ્ટીરોઈડ સારવાર ચાલુ રાખવી પડી કારણ કે ચેપ પછી ફેફસાના ફાઈબ્રોસિસનો વિકાસ થયો હતો. તેમણે કહ્યું કે આમાંથી લગભગ 95 % દર્દીઓમાં ફેફસાનું નુકસાન ધીમે-ધીમે ઠીક થઈ જાય છે, પરંતુ લાંબા ગાળે 4-5 %ને કાયમી નુકસાન થઈ જાય છે.


Spread the love

Related posts

સાઉદીના સૌથી મોટા શહેર જેદ્દાહમાં ફરવા માટે શ્રેષ્ઠ સ્થળો કયા ? 

Team News Updates

વિશ્વની સૌથી મોંઘી કોફી, તૈયાર થાય છે બિલાડીના મળમાંથી, કિંમત જાણીને હોંશ ઉડી જશે

Team News Updates

પુતિન-કિમ જોંગ વચ્ચે ડેલીગેશન લેવલની મીટિંગ:રશિયાએ નોર્થ કોરિયાને સેટેલાઇટ લોન્ચિંગમાં મદદની ખાતરી આપી; બંને નેતા સાથે ડિનર કરશે

Team News Updates