News Updates
BUSINESS

રવિન્દ્રને કહ્યું- હું બાયજુનો CEO તો રહીશ જ:કંપનીનું મેનેજમેન્ટ અને બોર્ડ પણ એ જ રહેશે, EGMમાં લેવાયેલા નિર્ણયથી કોઈ ફરક પડતો નથી

Spread the love

edtech કંપની Byju’s ના સ્થાપક-CEO રવિન્દ્રન બાયજુએ શનિવારે (24 ફેબ્રુઆરી) જણાવ્યું હતું કે તેમને કંપનીમાંથી કાઢી મૂકવાની વાત અફવા અને ખોટી છે. રવિન્દ્રને એમ પણ કહ્યું છે કે તેઓ બાયજુના સીઈઓ જ રહેશે. મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, રવિન્દ્રન બાયજુએ કંપનીના કર્મચારીઓને પત્ર મોકલીને આ વાત કહી છે.

હું કંપનીનો સીઈઓ બનીને રહીશઃ રવિન્દ્રન બાયજુ
રવિન્દ્રન બાયજુએ કર્મચારીઓને કહ્યું, ‘હું તમને અમારી કંપનીના CEO તરીકે આ પત્ર લખી રહ્યો છું. તમે મીડિયામાં જે વાંચ્યું હશે તે ખોટું છે. હું કંપનીનો સીઈઓ જ રહીશ, મેનેજમેન્ટ અને બોર્ડ પણ એ જ રહેશે.

રવિન્દ્રને વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, ‘પસંદગીના લઘુમતી રોકાણકારોના નાના જૂથ દ્વારા કરાયેલા દાવા કે તેઓએ EGMમાં સર્વસંમતિથી ઠરાવ પસાર કર્યો છે તે સંપૂર્ણપણે ખોટા છે. 170 શેરધારકોમાંથી માત્ર 35 એટલે કે લગભગ 45% શેરધારકોએ દરખાસ્તની તરફેણમાં મત આપ્યો. આ પોતે જ આ અપ્રસ્તુત મીટિંગ દ્વારા પ્રાપ્ત થયેલ ખૂબ જ મર્યાદિત સમર્થન દર્શાવે છે.

તેણે કહ્યું, ‘જેમ તમે બધા ખેલાડીઓની સંમતિ વિના રમતના નિયમોને વચ્ચેથી બદલી શકતા નથી. તેવી જ રીતે, કડક માર્ગદર્શિકાને અનુસર્યા વિના અમે અમારી કંપની ચલાવવાની રીત બદલી શકતા નથી.

EGMમાં અનેક નિયમોનું ઉલ્લંઘન કરવામાં આવ્યું હતું
રવિન્દ્રને કહ્યું, ‘ગઈકાલે યોજાયેલી રોકાણકારોની એક્સ્ટ્રા ઓર્ડિનરી જનરલ મીટિંગ (EGM)માં ઘણા જરૂરી નિયમોનું ઉલ્લંઘન કરવામાં આવ્યું હતું. મતલબ કે તે બેઠકમાં જે પણ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો તેનાથી કોઈ ફરક પડતો નથી, કારણ કે તે બેઠકમાં નિયમોનું પાલન કરવામાં આવ્યું ન હતું.

રવિન્દ્રન બાયજુએ કર્ણાટક હાઈકોર્ટના આદેશને પણ ટાંક્યો અને કહ્યું કે મીટિંગ દરમિયાન લેવાયેલ કોઈપણ નિર્ણય 13 માર્ચે આગામી સુનાવણી સુધી અસરકારક રહેશે નહીં.

રોકાણકારોએ એક દિવસ પહેલા જ રવિેન્દ્રનને હાંકી કાઢવાનો નિર્ણય લીધો હતો
બાયજુના રોકાણકારોએ શુક્રવારે (23 ફેબ્રુઆરી) એક દિવસ અગાઉ એક્સ્ટ્રા ઓર્ડિનરી જનરલ મીટિંગ (EGM)માં કંપનીના સ્થાપક-CEO રવીન્દ્રન બાયજુ, તેમની પત્ની દિવ્યા ગોકુલનાથ અને ભાઈ રિજુ રવિન્દ્રનને બોર્ડમાંથી હટાવવાનો નિર્ણય લીધો હતો. અહેવાલો અનુસાર, પ્રોસસ, જનરલ એટલાન્ટિક અને પીક XV જેવા ઘણા બ્લુ ચિપ રોકાણકારોએ EGMમાં રવિન્દ્રન અને તેમના પરિવારને દૂર કરવા માટે મત આપ્યો હતો.

લગભગ 60% શેરહોલ્ડિંગ ધરાવતા રોકાણકારોએ કંપનીમાં નેતૃત્વ અને શાસનમાં ફેરફાર માટેની દરખાસ્તો પસાર કરવાની તરફેણમાં મત આપ્યો હતો. રવિન્દ્રન અને તેમના પરિવારે EGM અને મતદાનને ગેરકાયદેસર ગણાવ્યું હતું. રવિન્દ્રન અને તેનો પરિવાર પણ આ મીટિંગમાં હાજર ન હતો.

રવિન્દ્રન અને તેનો પરિવાર કંપનીમાં લગભગ 26% હિસ્સો ધરાવે છે
અહેવાલો અનુસાર, રોકાણકારોએ આ નિર્ણય રવિેન્દ્રનની આગેવાની હેઠળના મેનેજમેન્ટની ગેરવહીવટ અને નિષ્ફળતાને કારણે લીધો હતો. EGM બોલાવનાર શેરધારકો બાયજુમાં કુલ 30% થી વધુ હિસ્સો ધરાવે છે. રવિન્દ્રન અને તેમનો પરિવાર કંપનીમાં લગભગ 26% હિસ્સો ધરાવે છે.

EGMમાં, રોકાણકારોએ નેતૃત્વમાં સુધારો કરવા, બોર્ડની પુનઃરચના કરવા અને શાસનના ઉલ્લંઘનની ફોરેન્સિક તપાસ શરૂ કરવાના ઠરાવો પણ પસાર કર્યા હતા.

નાણાકીય ગેરવહીવટને કારણે વર્તમાન બોર્ડ દૂર કરવામાં આવ્યું
સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, રોકાણકારોએ નાણાકીય ગેરવહીવટ, કંપનીના કાનૂની અધિકારોને લાગુ કરવામાં મેનેજમેન્ટની નિષ્ફળતાને કારણે મૂલ્યમાં ઘટાડો અને સામગ્રીની માહિતી છુપાવવાને કારણે વર્તમાન બોર્ડની હકાલપટ્ટી કરી છે.

EGM લગભગ 4 કલાક સુધી ચાલી હતી અને ઠરાવો પર મતદાન બાદ સમાપ્ત થઈ હતી. જો કે, શુક્રવારના મતદાનના પરિણામો 13 માર્ચ સુધી લાગુ કરવામાં આવશે નહીં. તે દિવસે કર્ણાટક હાઈકોર્ટ કેટલાક રોકાણકારોના પગલાને પડકારતી રવીન્દ્રનની અરજી પર સુનાવણી કરશે.

21 ફેબ્રુઆરીએ હાઈકોર્ટે બાયજુના શેરધારકો દ્વારા બોલાવવામાં આવેલી ઈજીએમ પર સ્ટે આપવાનો ઈન્કાર કરી દીધો હતો. એક નિવેદનમાં, રોકાણકારોએ એમ પણ કહ્યું હતું કે તેઓ કર્ણાટક હાઈકોર્ટમાં તેમનો કેસ રજૂ કરવાની યોજના બનાવી રહ્યા છે.

બાયજુસના રોકાણકારોએ NCLTમાં મેનેજમેન્ટ સામે કેસ દાખલ કર્યો હતો
અગાઉ, શુક્રવારે બાયજુના 4 રોકાણકારોના જૂથે નેશનલ કંપની લો ટ્રિબ્યુનલ (NCLT) ની બેંગલુરુ બેંચમાં કંપનીના મેનેજમેન્ટ સામે પજવણી અને ગેરવહીવટનો કેસ નોંધાવ્યો હતો. રોકાણકારોએ NCLTને તેના સ્થાપક અને CEO બાયજુ રવિન્દ્રન સહિત કંપની ચલાવતા લોકોને ગેરલાયક ઠેરવવા અને નવા બોર્ડની નિમણૂક કરવા જણાવ્યું હતું. આ સાથે કંપનીનું ફોરેન્સિક ઓડિટ કરાવવા અને રાઈટ્સ ઈશ્યુને રદબાતલ જાહેર કરવાની માંગ કરવામાં આવી છે.

બાયજુના પ્રવક્તાએ કહ્યું હતું કે એનસીએલટીમાં આવી કોઈ અરજી અંગે અમારી પાસે કોઈ માહિતી નથી. કંપની અફવાઓ પર ટિપ્પણી કરતી નથી. જો આવી કોઈ અરજી દાખલ કરવામાં આવી હોય, તો તેનો કાયદા અને યોગ્ય પ્રક્રિયા મુજબ જવાબ આપવામાં આવશે.

EDએ બાયજુ રવીન્દ્રન સામે લુકઆઉટ સર્ક્યુલરની માગ કરી છે
તાજેતરમાં, એન્ફોર્સમેન્ટ ડિરેક્ટોરેટ (ED) એ બ્યુરો ઓફ ઈમિગ્રેશન (BOI) ને એડટેક ફર્મ બાયજુના સ્થાપક અને સીઈઓ બાયજુ રવિેન્દ્રન સામે લુક આઉટ નોટિસ જારી કરવા જણાવ્યું છે. આ દ્વારા તપાસ એજન્સી એ સુનિશ્ચિત કરવા માંગે છે કે બાયજુ રવીન્દ્રન દેશ છોડીને ના જાય. ઈકોનોમિક્સ ટાઈમ્સે તેના એક રિપોર્ટમાં આ અંગે માહિતી આપી છે.

ઇડી ફોરેન એક્સચેન્જ મેનેજમેન્ટ એક્ટ હેઠળ બાયજસની તપાસ કરી રહી છે
ઇડી ફોરેન એક્સચેન્જ મેનેજમેન્ટ એક્ટ (ફેમા)ના ઉલ્લંઘન હેઠળ બાયજુની પણ તપાસ કરી રહી છે. આના સંદર્ભે, 3 મહિના પહેલા એન્ફોર્સમેન્ટ ડિરેક્ટોરેટે બાયજુ રવિન્દ્રન અને થિંક એન્ડ લર્ન પ્રાઇવેટ લિમિટેડને 9,000 કરોડ રૂપિયાની નોટિસ પણ મોકલી હતી.

ED અનુસાર, બાયજુએ જણાવ્યું હતું કે તેણે ભારતની બહાર રોકાણ કર્યું છે જે કથિત રીતે FEMA 1999 ની જોગવાઈઓનું ઉલ્લંઘન છે. આનાથી ભારત સરકારને આવકનું નુકસાન થયું, જેણે 1999ની જોગવાઈઓનું ઉલ્લંઘન કર્યું.

બાયજસની ખોટ 2022માં વધીને રૂ. 8,245 કરોડ થઈ છે
એડ-ટેક કંપની બાયજુને નાણાકીય વર્ષ 2022માં ₹8,245 કરોડનું નુકસાન થયું છે. નાણાકીય વર્ષ 2021માં ખાધ રૂ. 4,564 કરોડ હતી. એટલે કે કંપનીની ખોટ લગભગ બમણી થઈ ગઈ છે. આ સમયગાળા દરમિયાન કંપનીની કુલ આવક ₹5,298 કરોડ હતી. 2021માં આવક રૂ. 2,428 કરોડ હતી. એટલે કે આવકમાં 118%નો ઉછાળો આવ્યો છે.

બાયજુની પેરેન્ટ કંપની થિંક એન્ડ લર્નએ રજિસ્ટ્રાર ઑફ કંપનીઝ પાસે તેનો ઓડિટેડ નાણાકીય અહેવાલ દાખલ કર્યો છે. લગભગ અડધી ખોટ (આશરે રૂ. 3,800 કરોડ) વ્હાઇટહેટ જુનિયર અને ઓસ્મો જેવી કંપનીઓને કારણે છે. કંપની દ્વારા કરવામાં આવેલા આ બે મોટા એક્વિઝિશન છે.

ભૂતકાળમાં બાયજુ સાથે બનેલી 3 મોટી બાબતો

  • ભારતીય ક્રિકેટ કંટ્રોલ બોર્ડે બાયજુ સામે નાદારીની કાર્યવાહી શરૂ કરી. બાયજુ પર ₹158 કરોડની ચુકવણીમાં ડિફોલ્ટ કરવાનો આરોપ છે.
  • EDએ રૂ. 9,000 કરોડથી વધુના FEMA ઉલ્લંઘન કેસમાં નોટિસ મોકલી છે. FEMA ની રચના 1999 માં વિદેશી ચલણના પ્રવાહ અંગે કરવામાં આવી હતી.
  • મિલકતના માલિકે ભાડું ન ચૂકવવા બદલ ગુરુગ્રામ ઓફિસના કર્મચારીઓને બહાર કાઢી મૂક્યા. તેમના લેપટોપ જપ્ત કરવામાં આવ્યા હતા.

Spread the love

Related posts

જથ્થાબંધ ફુગાવો સતત પાંચમા મહિને નકારાત્મક રહ્યો:ઓગસ્ટમાં -1.36%થી વધીને -0.52%, પરંતુ ખાદ્ય ચીજોના ભાવમાં ઘટાડો થયો

Team News Updates

MSMEમાં ધિરાણકર્તાઓના વિશ્વાસ માટે વધતાં જતાં ક્રેડિટ પેનિટ્રેશન પોઈન્ટ્સ

Team News Updates

દુનિયાના TOP-20 અબજોપતિની યાદીમાં ગૌતમ અદાણીને ફરી સ્થાન મળ્યું, રાજીવ જૈનનું રોકાણ અદાણીને ફળ્યું

Team News Updates