News Updates
BUSINESS

રિલાયન્સની સાથે જોડાયેલ આ વિદેશી કંપનીને ધરતીમાં ધરબાયેલો અમૂલ્ય ખજાનો મળ્યો

Spread the love

સાઉદી અરેબિયાએ જુફેરાહ વિસ્તારમાં ગેસનો મોટો ભંડાર શોધી કાઢ્યો છે. સાઉદી અરેબિયાના ઊર્જા મંત્રાલયના નિવેદન અનુસાર, નવી શોધ પછી, આ ક્ષેત્રમાં સંસાધનોની સંખ્યા વધીને 229 ટ્રિલિયન સ્ટાન્ડર્ડ ક્યુબિક ફીટ ગેસ અને 75 બિલિયન બેરલ કન્ડેન્સેટ થઈ ગઈ છે.

વિશ્વના સૌથી મોટા તેલ ઉત્પાદક દેશોમાંનો એક દેશ સાઉદી અરેબિયા છે. તેલના મોટા ભંડારો ઉપરાંત, અહીં મોટી સંખ્યામાં ગેસ ફિલ્ડ આવેલા છે. સાઉદી અરેબિયાની સરકારી કંપની સાઉદી અરામકોએ તેની નવી શોધમાં 229 ટ્રિલિયન સ્ટાન્ડર્ડ ક્યુબિક ફીટ ગેસ અને 75 બિલિયન બેરલ કન્ડેન્સેટની શોધ કરી છે. ઉર્જા મંત્રાલયે ઉર્જા મંત્રી પ્રિન્સ અબ્દુલ અઝીઝ બિન સલમાનને ટાંકીને જાહેર કરેલા એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે, સાઉદી અરામકોએ પૂર્વીય પ્રાંતના જુફેરાહમાં બે નવા ગેસ ફિલ્ડ શોધી કાઢ્યા છે. ઉર્જા મંત્રાલયના નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, પ્રથમ શોધ અલ-હિરાન-1 કૂવાના હનીફા વોટર રિઝર્વમાં કરવામાં આવી હતી અને બીજી શોધ અલ-મહાકેક-2 કૂવામાં કરવામાં આવી હતી.

સાઉદી અરેબિયા પહેલેથી જ સંકેત આપી ચૂક્યું છે કે તે ઈંધણ પર તેની નિર્ભરતા ઘટાડવા માટે ઊર્જાના અન્ય સ્ત્રોતો શોધી રહ્યું છે. જેમાં સૌર ઉર્જા અને ગેસ ઉર્જાનો પણ સમાવેશ થાય છે. આટલા મોટા ગેસ ભંડારની શોધથી સાઉદી અર્થતંત્રને ઘણો ફાયદો થવાનો છે. આ પહેલા, સાઉદી અરેબિયાને 5 વધુ ક્ષેત્રોમાં ગેસ મળ્યો છે જ્યાં દરરોજ 46 મિલિયન SCF ગેસ વહે છે.

ખાસ ટેક્નોલોજીથી ગેસ કાઢવામાં આવી રહ્યો છે

ગયા વર્ષે નવેમ્બરમાં સાઉદી અરામકોએ દક્ષિણ ઘાવરમાં બિનપરંપરાગત ગેસનું ઉત્પાદન શરૂ કર્યું હતું. બિનપરંપરાગત ગેસ, જેને શેલ ગેસ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે સામાન્ય રીતે અનામતમાં જોવા મળે છે, જ્યાં હાઇડ્રોકાર્બન ખડકોના સ્તરોમાં સખત રીતે ફસાયેલા હોય છે. ખડકોના સ્તરો વચ્ચેથી ગેસ કાઢવા માટે ખાસ ટેક્નોલોજીની જરૂર પડે છે.

અહેવાલ મુજબ, દક્ષિણ ઘાવરમાં ગેસ નિષ્કર્ષણ માટે ચાલુ સુવિધા 300 મિલિયન SCF અને કન્ડેન્સેટ માટે પ્રતિ દિવસ 38 હજાર બેરલની ક્ષમતા ધરાવે છે. તેલ સિવાયના ઉર્જા ભંડાર અંગે ફેબ્રુઆરીમાં ઈન્ટરનેશનલ પેટ્રોલિયમ કોન્ફરન્સમાં બોલતા સાઉદી અરામકોના સીઈઓ અમીન નાસેરે કહ્યું હતું કે, કંપની નવી ઉર્જા સાથે તેલ અને ગેસ સહિત તમામ પ્રકારના ઉર્જા ભંડાર પર નજર રાખી રહી છે.

અરામકો એલએનજી બિઝનેસમાં જોડાઈ છે

કોન્ફરન્સમાં બોલતા, સાઉદી અરામકોના સીઈઓ અમીન નાસેરે એમ પણ કહ્યું હતું કે કંપની પાસે કોઈપણ ક્ષેત્રને વિકસાવવાની અને નફાકારક બનાવવાની સંપૂર્ણ ક્ષમતા છે. અરેબિયન ડ્રિલિંગ અનુસાર, અરામકોને 850 મિલિયન રિયાલ ($226.7 મિલિયન) LNG સપ્લાય કરવામાં આવશે. તમને જણાવી દઈએ કે કંપનીનું બિનપરંપરાગત ગેસ ઉત્પાદન ઘરેલું ઉર્જા વપરાશ માટે ઉપયોગમાં લેવાતા ક્રૂડ તેલના વપરાશના 500,000 બેરલ પ્રતિ દિવસને ગેસમાં રૂપાંતરિત કરવા માટે તૈયાર છે.


Spread the love

Related posts

સોના ચાંદીના ભાવમાં આવ્યો ઉછાળો, આ રીતે જાણો તમારા શહેરનો લેટેસ્ટ રેટ

Team News Updates

ગેસ સિલિન્ડરના ભાવમાં થયો ઘટાડો, પરંતુ પેટ્રોલ અને ડીઝલમાં ક્યારે મળશે રાહત?

Team News Updates

મહિન્દ્રાએ ઇલેક્ટ્રિક થારનું કોન્સેપ્ટ મોડલ બતાવ્યું:’THAR.e’ 2025 સુધીમાં બજારમાં આવી શકે છે, સાથે જ વૈશ્વિક પિકઅપ ટ્રક રજૂ કરવામાં આવી છે

Team News Updates