News Updates
GUJARAT

Chaitra Navratri 2024:મા શૈલપુત્રીની પૂજા વિધિ,શુભ સમય અને મંત્ર, ચૈત્ર નવરાત્રીનો પ્રથમ દિવસ

Spread the love

આજે ચૈત્ર નવરાત્રીનો પ્રથમ દિવસ છે. આ દિવસ માતા શૈલપુત્રીને સમર્પિત માનવામાં આવે છે. ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર નવરાત્રિના પહેલા દિવસે માતા શૈલપુત્રીની પૂજા કરવાથી જીવનમાં સુખ-સમૃદ્ધિ આવે છે અને માતાના આશીર્વાદથી વ્યક્તિને વિવિધ મુશ્કેલીઓમાંથી મુક્તિ મળે છે. આવો જાણીએ આ ચૈત્ર નવરાત્રિમાં મા શૈલપુત્રીની પૂજા કેવી રીતે કરવી.

આજથી એટલે કે 9મી એપ્રિલ 2024થી ચૈત્ર નવરાત્રીનો પ્રારંભ થયો છે. નવરાત્રિના પહેલા દિવસે માતા શૈલપુત્રીની પૂજા કરવામાં આવે છે. શૈલપુત્રી માતા ખૂબ જ દયાળુ અને કૃપાળુ છે. ચાલો જાણીએ કે તેમનું નામ શૈલપુત્રી કેવી રીતે પડ્યું.

શૈલ એટલે પર્વત. તેણીનો જન્મ પર્વતોના રાજા હિમાલયના ઘરે માતા અને પુત્રી તરીકે થયો હતો, તેથી જ તેણીને શૈલપુત્રી કહેવામાં આવે છે. દેવી શૈલપુત્રીને દેવી પાર્વતી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.માતા શૈલપુત્રીના ચહેરા પર તેજોમય ચમક દેખાય છે. માતા શૈલપુત્રીએ ડાબા હાથમાં કમળનું ફૂલ અને જમણા હાથમાં ત્રિશૂળ ધારણ કર્યું છે, તેમનું વાહન વૃષભ છે. દેવી માતા તેમના ભક્તોને બચાવે છે અને તેમના દુઃખ દૂર કરે છે.

વૈદિક કેલેન્ડર મુજબ, ચૈત્ર મહિનાના શુક્લ પક્ષની પ્રતિપદા તિથિ 08મી એપ્રિલે રાત્રે 11.52 કલાકે શરૂ થશે અને 09મી એપ્રિલે રાત્રે 08.28 કલાકે સમાપ્ત થશે. આવી સ્થિતિમાં 9 એપ્રિલથી ચૈત્રી નવરાત્રિનો પ્રારંભ થશે.

ચૈત્ર નવરાત્રિના પ્રથમ દિવસે માતા શૈલપુત્રીની પૂજા સાથે ઘટસ્થાપન પણ કરવામાં આવે છે. એટલે કે નવરાત્રિની પૂજા કલશની સ્થાપનાથી શરૂ થાય છે. મા શૈલપુત્રીની પૂજા વિધિ શરૂ કરતા પહેલા સવારે ઉઠીને સ્નાન કરી મંદિરને શણગારો. બાદમાં કળશની સ્થાપના કરીને પૂજાની શરૂઆત કરો, માતાની મૂર્તિ અથવા ચિત્ર પર સિંદૂર લગાવ્યા પછી લાલ રંગના ફૂલ ચઢાવો.  પછી માતાને ફળ અને મીઠાઈઓ ચઢાવો અને માતાની સામે ઘીનો દીવો કરો. માતાની આરતી કરવા સાથે દુર્ગા ચાલીસાનો પાઠ કરો અને પછી વ્રતની પ્રતિજ્ઞા લો.

માતા શૈલપુત્રીનો સંબંધ ચંદ્ર સાથે છે. ખીર, રસગુલ્લા, પતાશા વગેરે જેવી સફેદ રંગની ખાદ્ય વસ્તુઓ તેમને આપવામાં આવે છે. સારા સ્વાસ્થ્ય અને લાંબા આયુષ્ય માટે દેવી શૈલપુત્રીને ગાયનું ઘી અર્પણ કરો અથવા ગાયના ઘીમાંથી બનેલી મીઠાઈઓ ચઢાવો.

ॐ ऐं ह्रीं क्लीं चामुण्डायै विच्चे ॐ शैलपुत्री देव्यै नम:।

મા શૈલપુત્રીના મંત્રની પૂજા કરો

वन्देवांछितलाभाय चन्दार्धकृतशेखराम्। वृषारूढां शूलधरां शैलपुत्रीं यशस्विनीम्।।

मां शैलपुत्री की आरती शैलपुत्रीमां बैल असवार।

करेंदेवता जय जयकार।

शिव शंकरकीप्रिय भवानी।

तेरीमहिमा किसी ने ना जानी।

पार्वतीतूउमा कहलावे।

जो तुझेसिमरे सो सुख पावे।

ऋद्धि-सिद्धिपरवान करे तू।

दया करे धनवानकरे तू।

सोमवारकोशिव संग प्यारी।

आरतीतेरी जिसने उतारी।

उसकीसगरी आस पुजा दो।

सगरेदुख तकलीफ मिला दो।

घी का सुंदरदीप जला के।

गोलागरी का भोग लगा के।

श्रद्धाभाव से मंत्र गाएं।

प्रेमसहित फिर शीश झुकाएं।

जय गिरिराजकिशोरी अंबे।

शिव मुख चंद्रचकोरी अंबे।

मनोकामनापूर्ण कर दो

भक्तसदा सुख संपत्ति भर दो।


Spread the love

Related posts

ભીડીયા સમસ્ત ખારવા સમાજના ૨૦માં સમૂહલગ્નનું આયોજન, ચાર તબક્કમાં ૫૮ નવદંપતીઓ પ્રભુતામાં પગલાં પાડશે

Team News Updates

GONDALમાં ભાણાએ મામાનું 8 CROREનું ફૂલેકુ ફેરવ્યું

Team News Updates

જસદણ ન્યાયાલય ખાતે વૃક્ષારોપણ નો કાર્યક્રમ યોજાયો…

Team News Updates