News Updates
INTERNATIONAL

જ્વાળામુખીમાંથી નીકળતા ઠંડા લાવાથી 41 લોકોના મોત ઈન્ડોનેશિયામાં : પૂર અને ભૂસ્ખલનથી સેંકડો મકાનો અને મસ્જિદો તબાહ

Spread the love

ઈન્ડોનેશિયાના સુમાત્રા આઈલેન્ડમાં ભારે વરસાદને કારણે પૂરની સ્થિતિ સર્જાઈ છે. જેના કારણે અનેક વિસ્તારોમાં ભૂસ્ખલન થયું હતું. ખડકો, પહાડોના પથ્થરો, કાટમાળની સાથે જ્વાળામુખીનો ઠંડો લાવા પણ રહેણાંક વિસ્તારોમાં પહોંચીને તબાહી મચાવી રહ્યો છે. અત્યાર સુધીમાં 41 લોકોના મોત થયા છે. 17થી વધુ લોકો ગુમ છે.

બીબીસીના અહેવાલ મુજબ સુમાત્રા દ્વીપના અગમ અને તનાહ દાતાર જિલ્લામાં સૌથી વધુ તબાહી થઈ છે. અહીં ઘણા શહેરોમાં રસ્તાઓને નુકસાન થયું છે, 100થી વધુ ઘરો અને મસ્જિદો નાશ પામી છે. સુમાત્રા ડિઝાસ્ટર મિટિગેશન એજન્સીના અધિકારી ઇલ્હામ વહાબે જણાવ્યું- રવિવારે મોડી રાત્રે (12 મે) 37 લોકોના મૃતદેહ મળી આવ્યા હતા, સોમવારે (13 મે) સવાર સુધીમાં આ આંકડો વધીને 41 થયો હતો. તેમાં 2 બાળકો છે.

ઠંડો લાવા લહર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તેમાં રાખ, રેતી અને કાંકરા જોવા મળે છે. આ ભારે વરસાદથી જ્વાળામુખીના ઢોળાવ પરથી નીચે આવે છે.

કેટલાક શૈક્ષણિક અહેવાલો અનુસાર, ઠંડા લાવાનું તાપમાન 0°C થી 100°C સુધી હોઇ શકે છે. સામાન્ય રીતે તે 50 ° સે કરતા ઓછું હોય છે. યુએસ જીઓલોજિકલ સર્વેએ જણાવ્યું હતું કે વહેતા ઠંડા લાવાના કારણે ઘણા વિસ્તારોમાં કાદવ સર્જાયો છે. જેના કારણે બચાવ કામગીરીમાં મુશ્કેલી આવી રહી છે.

પશ્ચિમ સુમાત્રા દ્વીપના અગમ અને તનાહ દાતાર જિલ્લામાં 11 મેથી વરસાદ પડી રહ્યો છે. જેના કારણે પૂર આવ્યું હતું. મરાપી પર્વત પણ અહીં આવેલો છે. આ પર્વત પર વારંવાર જ્વાળામુખી ફાટી નીકળે છે. માઉન્ટ મેરાપીનો જ્વાળામુખી 1930થી ઇન્ડોનેશિયામાં સૌથી વધુ સક્રિય જ્વાળામુખી છે. જેના કારણે 1300થી વધુ લોકોના મોત થયા છે.

સમગ્ર ઈન્ડોનેશિયામાં 121 સક્રિય જ્વાળામુખી છે. તેમાંથી સેમેરુ પર્વત સૌથી ખતરનાક છે.

જ્વાળામુખી એ પૃથ્વીની સપાટી પર હાજર કુદરતી તિરાડો છે. આના દ્વારા, મેગ્મા, લાવા, રાખ વગેરે જેવા પીગળેલા પદાર્થો વિસ્ફોટ સાથે પૃથ્વીના આંતરિક ભાગમાંથી બહાર આવે છે.

પૃથ્વી પર હાજર 7 ટેક્ટોનિક પ્લેટ્સ અને 28 સબ-ટેક્ટોનિક પ્લેટ્સની અથડામણને કારણે જ્વાળામુખીની રચના થાય છે. વિશ્વનો સૌથી સક્રિય જ્વાળામુખી, માઉન્ટ એટના, ઇટાલીમાં છે.

અલ જઝીરા અનુસાર, ઈન્ડોનેશિયા ‘રિંગ ઓફ ફાયર’ વિસ્તારમાં આવે છે. પેસિફિક મહાસાગરની નજીક ઘોડાના જૂતાના આકારની ટેક્ટોનિક ફોલ્ટ લાઇન છે. ધ રીંગ ઓફ ફાયર એ એક એવો વિસ્તાર છે જ્યાં ઘણી ખંડીય તેમજ સમુદ્રી ટેકટોનિક પ્લેટો છે. જ્યારે આ પ્લેટો એકબીજા સાથે અથડાય છે, ત્યારે ભૂકંપ આવે છે, સુનામી આવે છે અને જ્વાળામુખી ફાટી નીકળે છે. આ વિસ્તાર 40 હજાર કિલોમીટરમાં ફેલાયેલો છે. વિશ્વના તમામ સક્રિય જ્વાળામુખીમાંથી 75% આ પ્રદેશમાં છે.

15 દેશો- જાપાન, રશિયા, ફિલિપાઇન્સ, ઇન્ડોનેશિયા, ન્યુઝીલેન્ડ, એન્ટાર્કટિકા, કેનેડા, અમેરિકા, મેક્સિકો, ગ્વાટેમાલા, કોસ્ટારિકા, પેરુ, એક્વાડોર, ચિલી, બોલિવિયા રીંગ ઓફ ફાયર હેઠળ છે.


Spread the love

Related posts

ભારતે UNમાં કહ્યું- કાયમી સીટ મેળવવામાં મોડું શેનું?:કહ્યું- ભારત વિના દુનિયામાં બધાને સાથે લઇને ચાલવું મુશ્કેલ

Team News Updates

પંજાબ પોલીસના સિંઘમ ઓફિસર હતા IPS પવન કુમાર રાય, જેમને ભારતે રાજદ્વારી બનાવી કેનેડા મોકલ્યા હતા

Team News Updates

પુતિન પર જીવલેણ હુમલો:રશિયાએ યુક્રેન પર લગાવ્યો પુતિનની હત્યાનો આરોપ, કહ્યું- 2 ડ્રોન મોકલ્યા હતા

Team News Updates