News Updates
INTERNATIONAL

ચંદ્રની ફરતે 10 પરિક્રમા કરી હતી 56 વર્ષ પહેલાં, એકલા ઉડાન ભરી હતી 90 વર્ષની ઉંમરે, ચંદ્ર પર પહોંચેલા પ્રથમ વખત અવકાશયાત્રીનું પ્લેન ક્રેશમાં મોત

Spread the love

અમેરિકામાં અપોલો 8 મિશનના અવકાશયાત્રી બિલ એન્ડર્સનું શુક્રવારે મોડી રાત્રે પ્લેન ક્રેશમાં મૃત્યુ થયું હતું. 90 વર્ષીય એન્ડર્સ અપોલો 8નો ભાગ હતા. જે મનુષ્યને ચંદ્રની ભ્રમણકક્ષામાં લઈ જવાનું પ્રથમ મિશન હતું. બીબીસી ન્યૂઝ અનુસાર, શુક્રવારે બિલ વોશિંગ્ટનમાં એકલા નાના પ્લેન ઉડાવી રહ્યા હતા.

પ્લેન સ્થાનિક સમય અનુસાર સવારે 11:40 વાગ્યે સિએટલની ઉત્તરે પાણીમાં ક્રેશ થયું હતું. આ પછી, સર્ચ ટીમને પ્લેન ક્રેશ સાઇટ પર એન્ડર્સનો મૃતદેહ મળ્યો હતો. તેમના પુત્ર ગ્રેગે તેમના મૃત્યુની પુષ્ટિ કરી છે.

અમેરિકાનું ફેડરલ એવિએશન એડમિનિસ્ટ્રેશન પ્લેન ક્રેશની તપાસ કરી રહ્યું છે. મેજર એન્ડર્સ, જેઓ યુએસ એરફોર્સનો એક ભાગ હતા, કર્નલ ફ્રેન્ક બોરમેન અને કેપ્ટન જેમ્સ લવેલ સાથે 1968માં અપોલો 8 મિશન માટે રવાના થયા હતા.

તેમના મિશન દરમિયાન તેમણે ચંદ્ર અને પૃથ્વીના ઘણા ફોટોગ્રાફ્સ લીધા હતા. આ મિશનનો ધ્યેય અપોલો 11ની તૈયારી કરવાનો હતો, જેમાં મનુષ્ય પ્રથમ વખત ચંદ્ર પર પગ મુકવા જઈ રહ્યો હતો. 24 ડિસેમ્બર, 1968ના રોજ ચંદ્રની આસપાસ 10 પરિક્રમા દરમિયાન ત્રણ અવકાશયાત્રીઓએ ચંદ્રની ક્ષિતિજથી ઉપર ઉછળતી પૃથ્વીના અનેક ફોટોગ્રાફ્સ લીધા હતા.

તે કાળી જગ્યામાં વાદળી આરસ જેવી દેખાતી હતી. મેજર એન્ડર્સે આ દૃશ્યનો પહેલો રંગીન ફોટોગ્રાફ ક્લિક કર્યો હતો. બાદમાં આ તસવીર આખી દુનિયામાં વાઇરલ થઈ અને તેને ‘અર્થરાઈઝ’ નામ આપવામાં આવ્યું. આ ફોટો 1969માં પોસ્ટેજ સ્ટેમ્પ પર પણ છપાયો હતો.

અપોલો 8 મિશન ઉપરાંત, બિલ અપોલો 11 મિશનમાં બેકઅપ પાયલોટ પણ હતા. આ એ જ મિશન હતું જેના હેઠળ નીલ આર્મસ્ટ્રોંગે 24 જુલાઈ, 1969ના રોજ ચંદ્ર પર પહેલું પગલું ભર્યું હતું.

બિલ એન્ડર્સનો જન્મ 17 ઓક્ટોબર 1933ના રોજ હોંગકોંગમાં થયો હતો. તેના પિતા ચીની નેવીમાં કામ કરતા હતા. જુલાઈ 1937માં ચીન પર જાપાનના હુમલા પછી, બિલ તેની માતા સાથે ફિલિપાઈન્સ ગયો હતો. આ પછી તે અમેરિકા ગયો અને તેણે નેવલ એકેડમીમાં અભ્યાસ કર્યો.

અપોલો 8 મિશન પછી એન્ડર્સ 1969માં નાસા અને યુએસ એરફોર્સમાંથી નિવૃત્ત થયા. આ પછી તેણે અમેરિકાની નેશનલ એરોનોટિક્સ એન્ડ સ્પેસ કાઉન્સિલમાં એક્ઝિક્યુટિવ સેક્રેટરીનું પદ સંભાળ્યું. તેઓ 1970માં એક વર્ષ માટે નોર્વેમાં યુએસ એમ્બેસેડર પણ હતા.


Spread the love

Related posts

એટલાન્ટિક મહાસાગરમાં ટૂરિસ્ટ સબમરીન 2 દિવસથી ગુમ:ટાઈટેનિકને બતાવવા જતી હતી, તેમાં બ્રિટિશ અબજપતિ, 2 પાકિસ્તાની સહિત 5 પ્રવાસીઓ સવાર હતા

Team News Updates

રશિયન યુદ્ધ જહાજો 13,000 કિમી પેટ્રોલિંગ કર્યા પછી પરત ફર્યા:જાપાન- અમેરિકાની નજીકથી પસાર થયા; ચાઈનીઝ જહાજો સાથે પેસિફિક મહાસાગરમાં પેટ્રોલિંગ કર્યું

Team News Updates

ફેસબુક પર લાગ્યો 10,700 કરોડનો તગડો દંડ, પર્સનલ ડેટાની સાથે થઈ રહી હતી છેડછાડ

Team News Updates