News Updates
INTERNATIONAL

સુનીતા વિલિયમ્સ સ્પેસમાં ફસાઈ 12 દિવસથી:ધરતી પર પાછા ફરવું મુશ્કેલ બન્યું,અવકાશયાનની ખામીને કારણે,13 જૂને પાછા ફરવાનું હતું

Spread the love

ભારતીય મૂળના અવકાશયાત્રી સુનીતા વિલિયમ્સ અને બૂચ વિલ્મોરનું ઈન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશનથી પૃથ્વી પર પરત ફરવાનું ફરી એકવાર મોકૂફ રાખવામાં આવ્યું છે. બંને અવકાશયાત્રીઓ છેલ્લા 12 દિવસથી અવકાશમાં ફસાયેલા છે. સુનીતા અને વિલ્મોર 6 જૂને સ્પેસ સ્ટેશન પહોંચ્યા હતા. તેઓ 13 જૂને પરત ફરવાના હતા.

જોકે, નાસાના બોઇંગ સ્ટારલાઇનર અવકાશયાનમાં ટેકનિકલ ખામીને કારણે તેમનું પાછું ફરવું સતત ચોથી વખત મોકૂફ રાખવામાં આવ્યું છે. પ્રથમ જાહેરાત 9 જૂનના રોજ કરવામાં આવી હતી, જેમાં જણાવવામાં આવ્યું હતું કે લેન્ડિંગને 18 જૂન સુધી પાછળ ધકેલવામાં આવી રહ્યું છે.

આ પછી તેની તારીખ 22 જૂન સુધી લંબાવી દેવામાં આવી હતી. ત્યારબાદ, પરત ફરવાની તારીખ બદલીને 26 જૂન કરવામાં આવી હતી. હવે નાસાએ કહ્યું છે કે બંને અવકાશયાત્રીઓને પૃથ્વી પર પાછા ફરવામાં વધુ સમય લાગી શકે છે. જો કે તેમના પરત ફરવાની કોઈ નવી તારીખ આપવામાં આવી નથી.

નાસાએ કહ્યું છે કે બંને કોઈ જોખમમાં નથી. તેઓ જે અવકાશયાનમાં પાછા ફરવાના હતા તેમાંથી હિલિયમ લીકેજ થઈ રહ્યું છે. ખામી દૂર કરવાના પ્રયાસો ચાલુ છે. આ અવકાશયાનની ક્ષમતા 45 દિવસની છે, 18 દિવસ વીતી ગયા છે.

બોઇંગનું સ્ટારલાઇનર મિશન બુધવાર, 5 જૂનના રોજ રાત્રે 8:22 વાગ્યે લોન્ચ થયું. તે ફ્લોરિડામાં કેપ કેનાવેરલ સ્પેસ ફોર્સ સ્ટેશનથી ULA ના એટલાસ વી રોકેટ પર લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું. અવકાશયાન બીજા દિવસે એટલે કે 6 જૂને રાત્રે 11.03 કલાકે ISS પર પહોંચ્યું હતું. તે રાત્રે 9:45 વાગ્યે પહોંચવાનું હતું, પરંતુ પ્રતિક્રિયા નિયંત્રણ થ્રસ્ટરમાં સમસ્યા હતી.

નાસાના કોમર્શિયલ ક્રૂ પ્રોગ્રામના મેનેજર સ્ટીવ સ્ટિચે જણાવ્યું હતું કે ISS સુધી પહોંચવાના અંતિમ તબક્કા દરમિયાન 6 જૂને સ્ટારલાઇનરના 28 રિએક્શન કંટ્રોલ થ્રસ્ટર્સમાંથી પાંચ નિષ્ફળ ગયા હતા. જો કે, તેમાંથી ચાર પાછળથી પાછા ઓનલાઈન આવ્યા હતા. શું થયું તેનું મૂલ્યાંકન ચાલુ છે.

બોઇંગ અને NASA ગ્રાઉન્ડ ટીમના સભ્યોએ સપ્તાહના અંતે થ્રસ્ટર હોટ-ફાયર ટેસ્ટ હાથ ધર્યો હતો. એક થ્રસ્ટર ટેસ્ટ દરમિયાન પ્રથમ વખત ડોકીંગ દરમિયાન જોવા મળેલ અસામાન્ય રીતે ઓછા દબાણને કારણે બરતરફ કરવામાં આવ્યું ન હતું, અને તે પૃથ્વી પર પાછા ફરતી વખતે ઑફલાઇન રહેશે.

6 પોઈન્ટમાં લેન્ડિંગની સંપૂર્ણ પ્રોસેસ

  • પૃથ્વીના વાતાવરણમાં પુનઃપ્રવેશ દરમિયાન, અવકાશયાન 28,000 કિમી/કલાકની ઝડપે ધીમું થવાનું શરૂ કરશે. આ સમય દરમિયાન ક્રૂ 3.5 ગ્રામ સુધીનો ભાર અનુભવી શકે છે. પુનઃપ્રવેશ પછી, પેરાશૂટ સિસ્ટમની સુરક્ષા માટે અવકાશયાનની ફોરવર્ડ હીટ શિલ્ડ દૂર કરવામાં આવશે.
  • બે ડ્રેગ અને ત્રણ મુખ્ય પેરાશૂટ સ્ટારલાઇનરને વધુ ધીમું કરશે. બેઝ હીટ શીલ્ડ ડ્યુઅલ એરબેગ સિસ્ટમને ખુલ્લું પાડશે. 6 પ્રાથમિક એરબેગ્સ કેપ્સ્યુલના આધાર પર તૈનાત કરવામાં આવશે. આ લેન્ડિંગ દરમિયાન ગાદીનું કામ કરશે.
  • લેન્ડિંગ દરમિયાન અવકાશયાનની ગતિ લગભગ 6 કિલોમીટર પ્રતિ કલાકની રહેશે. સંભવિત ઉતરાણ સ્થળોમાં એરિઝોનાનું વિલ્કોક્સ અને ઉટાહનું ડગવે પ્રોવિંગ ગ્રાઉન્ડનો સમાવેશ થાય છે. કેલિફોર્નિયામાં એડવર્ડ્સ એર ફોર્સ બેઝ ઇમરજન્સી લેન્ડિંગ સાઇટ તરીકે ઉપલબ્ધ છે.
  • ટચડાઉન પછી, ક્રૂ પેરાશૂટ તૈનાત કરશે, અવકાશયાન પાવર બંધ કરશે અને સેટેલાઇટ ફોન કોલ દ્વારા મિશન કંટ્રોલ લેન્ડિંગ અને રિકવરી ટીમનો સંપર્ક કરશે. પુનઃપ્રાપ્તિ ટીમ સ્ટારલાઇનરની આસપાસ તંબુ ગોઠવશે અને અવકાશયાનમાં ઠંડી હવા પંપ કરશે.
  • સ્ટારલાઇનરની હેચ ખુલશે અને લેન્ડિંગના એક કલાક કરતાં પણ ઓછા સમયમાં, બે અવકાશયાત્રીઓ આરોગ્ય તપાસ માટે તબીબી વાહનમાં સવાર થશે. ત્યારબાદ તેઓ હેલિકોપ્ટરમાં ઉડીને નાસાના વિમાન સુધી પહોંચશે. આ પ્લેન તેમને હ્યુસ્ટનના એલિંગ્ટન ફિલ્ડમાં લઈ જશે.
  • ઉતરાણ અને સફળ પુનઃપ્રાપ્તિ પછી, NASA અવકાશયાનને સ્પેસ સ્ટેશન પરના મિશન માટે ઓપરેશનલ ક્રૂ સિસ્ટમ તરીકે પ્રમાણિત કરવાનું કાર્ય પૂર્ણ કરશે. પ્રમાણપત્ર પછી, મિશન 2025 માં શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.


આ મિશન ફ્લોરિડામાં કેપ કેનાવેરલ સ્પેસ ફોર્સ સ્ટેશનથી 7 મેના રોજ સવારે 8:04 કલાકે લોન્ચ થવાનું હતું. પરંતુ ટીમને ULA ના એટલાસ વી રોકેટના બીજા તબક્કામાં ઓક્સિજન રાહત વાલ્વમાં સમસ્યા જોવા મળી. આવી સ્થિતિમાં, ટીમે લોન્ચના 2 કલાક પહેલા મિશનને સ્થગિત કરવાનો નિર્ણય કર્યો.

1 જૂનના રોજ તેને લોન્ચ કરવાનો બીજો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ ગ્રાઉન્ડ લોંચ સિક્વન્સરે લિફ્ટઓફની 3 મિનિટ 50 સેકન્ડ પહેલાં કાઉન્ટડાઉન ઘડિયાળને આપમેળે પકડી રાખી હતી. આવી સ્થિતિમાં મિશનને સ્થગિત કરવું પડ્યું. હવે ત્રીજી વખત મિશન લોન્ચ કરવામાં સફળતા મળી છે.


જો આ મિશન સફળ થશે તો ઈતિહાસમાં પ્રથમ વખત અમેરિકા પાસે અવકાશયાત્રીઓને અવકાશમાં મોકલવા માટે બે અવકાશયાન હશે. હાલમાં અમેરિકા પાસે માત્ર એલોન મસ્કની કંપની સ્પેસએક્સનું ડ્રેગન અવકાશયાન છે. 2014માં નાસાએ સ્પેસએક્સ અને બોઇંગને અવકાશયાન બનાવવાનો કોન્ટ્રાક્ટ આપ્યો હતો. SpaceX તેને 4 વર્ષ પહેલા જ બનાવી ચૂક્યું છે.


Spread the love

Related posts

દુબઇ માત્ર સુંદરતા નહીં અજીબ કાયદા માટે પણ જાણીતું છે, ફરવા જવાના પ્લાનિંગ પહેલા જાણીલો નહીંતર જેલના સળિયા ગણવા પડશે

Team News Updates

અમેરિકાના શિકાગોમાં એક જ દિવસમાં 1000 પક્ષીઓના મોત, જાણો શું છે કારણ

Team News Updates

અમેરિકાનાં રેસ્ટોરન્ટમાં મોદીજી થાળી લોન્ચ:તિરંગા ઈડલી, ઢોકળા અને કાશ્મીરની વાનગીનો સમાવેશ; PM 21 જૂને 4 દિવસના પ્રવાસ પર US જશે

Team News Updates