News Updates
INTERNATIONAL

ચીનમાં કોરોનાની નવી લહેર:ઓમિક્રોનનું XBB વેરિઅન્ટ જૂનમાં પીક પર હશે, એક અઠવાડિયામાં 65 મિલિયન કેસ નોંધાઈ શકે છે

Spread the love

ચીનમાં કોરોનાની નવી લહેર આવી છે. કોરોનાના XBB વેરિઅન્ટથી બચવા માટે ચીન ઝડપથી રસી બનાવવામાં વ્યસ્ત છે. નવી લહેરને કારણે જૂનના અંત સુધીમાં ચીનમાં દર અઠવાડિયે કોરોનાના 65 મિલિયનથી વધુ કેસ નોંધાઈ શકે છે. ચીનના ટોચના રેસ્પિરેટરી એક્સપર્ટ ઝોંગ નાનશાને ગુઆંગડોંગ પ્રાંતના ગુઆંગઝોઉમાં ચાલી રહેલા 2023 ગ્રેટર બે એરિયા સાયન્સ ફોરમમાં આ દાવો કર્યો હતો.

તેમણે કહ્યું કે ચીન આ પ્રકારનો સામનો કરવા માટે 2 નવી રસી પર કામ કરી રહ્યું છે. નાનશાને સમજાવ્યું કે XBB એ ઓમિક્રોનનો એક પ્રકાર છે. નિષ્ણાતો પહેલાથી જ એપ્રિલના અંતમાં અને મેની શરૂઆતમાં કોરોનાની નાની લહેરનો અંદાજ લગાવી રહ્યા હતા. અનુમાન મુજબ, મેના અંત સુધીમાં, ચીનમાં આ પ્રકારને કારણે, દર અઠવાડિયે લગભગ 40 મિલિયન કેસ આવશે. આ પછી, જૂનમાં કેસ ટોચ પર હશે.

નવી લહેર અગાઉની લહેર કરતાં વધુ ખતરનાક રહેશે
ચીને લગભગ 6 મહિના પહેલા ઝીરો કોવિડ પોલિસી હટાવી દીધી હતી. ચાઇના સેન્ટર ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ એન્ડ પ્રિવેન્શન અનુસાર, XBB મ્યુટન્ટનું સંક્રમણ દર ફેબ્રુઆરીમાં 0.2% થી વધીને એપ્રિલના અંતમાં 74.4% અને પછી મેની શરૂઆતમાં 83.6% થયું છે. નાનશાને કહ્યું- કોરોનાની આ નવી લહેર ગયા વર્ષના અંતમાં આવેલા લહેર કરતાં વધુ ખતરનાક અને ઝડપથી ફેલાતું સંક્રમણ હશે. આ જોઈને સરકારે 2 નવી રસી મંજૂર કરી છે. આ ટૂંક સમયમાં બજારમાં ઉપલબ્ધ થશે. આ સિવાય 3-4 વધુ રસીઓનું પરીક્ષણ ચાલી રહ્યું છે.

XBB વેરિઅન્ટ અનુસાર બૂસ્ટર રસી બનાવવાની સલાહ
નિષ્ણાતોના મતે ચીન વધુ અસરકારક રસી બનાવવામાં અન્ય દેશો કરતા આગળ છે. બીજી તરફ, WHOના એક સલાહકાર જૂથે તમામ દેશોને XBB વેરિઅન્ટ અનુસાર કોરોનાની બૂસ્ટર રસી તૈયાર કરવાની સલાહ આપી છે. WHOએ કહ્યું- નવી રસી એવી રીતે બનાવવી જોઈએ કે તે XBB.1.5 અને XBB.1.16 વેરિઅન્ટ્સ સાથે સ્પર્ધા કરવા માટે એન્ટિબોડીઝ બનાવી શકે.

બીજી તરફ, પેકિંગ યુનિવર્સિટી ફર્સ્ટ હોસ્પિટલના નિષ્ણાત વાંગ ગુઆંગફાએ જણાવ્યું કે આ લહેરને લઈને બહુ ચિંતા નથી. તેના લક્ષણો નજીવા હશે અને હોસ્પિટલોમાં દર્દીઓની સંખ્યામાં વધારે વધારો થશે નહીં. જોકે, જેમની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વીક છે અથવા જેઓ પહેલાથી જ કોઈ રોગનો સામનો કરી રહ્યા છે તેઓએ સાવચેત રહેવાની જરૂર છે.

WHOએ કહ્યું- કોરોનાનો ખતરો ટળ્યો નથી
તાજેતરમાં WHOના ગવર્નર જનરલ ટેડ્રોસ અધાનમ ઘેબ્રેયેસસે આગામી રોગચાળા અંગે ચેતવણી જારી કરી હતી. તેમણે કહ્યું હતું કે ભલે કોરોના હવે વૈશ્વિક કટોકટી નથી, પરંતુ તેનો અર્થ એ નથી કે હવે તેનાથી કોઈ ખતરો નથી. આગામી રોગચાળો વિશ્વમાં ચોક્કસપણે આવશે અને તે કોવિડ-19 કરતાં પણ વધુ ખતરનાક બની શકે છે. આવી સ્થિતિમાં આપણે અત્યારથી તૈયારી કરવી પડશે.

ભારતમાં પહેલો કેસ 27 જાન્યુઆરી 2020ના રોજ આવ્યો હતો
કોવિડને કારણે વિશ્વમાં લગભગ 70 લાખ લોકોના મોત થયા છે. તેને 30 જાન્યુઆરી 2020ના રોજ વૈશ્વિક કટોકટી જાહેર કરવામાં આવી હતી. કોવિડના કારણે સૌથી વધુ લોકોના મોત અમેરિકામાં થયા છે. ભારતમાં તેનો પ્રથમ કેસ 27 જાન્યુઆરી 2020ના રોજ કેરળમાં જોવા મળ્યો હતો. આઉટબ્રેક ઈન્ડિયા અનુસાર દેશમાં અત્યાર સુધીમાં કોરોનાના 4.49 કરોડથી વધુ કેસ સામે આવ્યા છે. વાયરસના કારણે 5.31 લાખથી વધુ લોકોના મોત થયા છે. તે જ સમયે, રસીકરણનો આંકડો 220 કરોડને પાર કરી ગયો છે.


Spread the love

Related posts

તાલિબાને ભારતમાં નવા રાજદૂતની નિમણૂક કરી:ભારત અફઘાન સરકારને માન્યતા આપતું નથી, વિદેશ મંત્રાલય ડિપ્લોમેટિક સમસ્યામાં ફસાયું

Team News Updates

રશિયન પત્રકારે યુક્રેન પર મિસાઈલ છોડી:કહ્યું- મારી તરફથી યુક્રેનને હેલો, અમે નાઝીઓ સાથે લડી રહ્યા છીએ

Team News Updates

ગો ફર્સ્ટ એરલાઇન વેચાશે, NCLTને આપી મંજૂરી:19 મે સુધીની તમામ ફ્લાઇટ રદ થતાં લાખો મુસાફરો રઝળી પડ્યા, બીજી ફ્લાઇટ મેળવવામાં મુશ્કેલી

Team News Updates