હાઈકોર્ટનો મોટો નિર્ણય – પતિની સંપત્તિ પર ફક્ત પ્રથમ પત્નીનો અધિકાર, બીજી દાવો કરી શકશે નહિ.

0
710

જો કોઈ વ્યક્તિની બે પત્નીઓ હોય, તો ફક્ત પ્રથમ પત્નીને પતિની સંપત્તિનો દાવો કરવાનો અધિકાર છે. પરંતુ બંને લગ્નમાંથી જન્મેલા બાળકોની મિલકત પર ચોક્કસપણે અધિકાર રહશે. આ કેસની સુનાવણી દરમિયાન મંગળવારે બોમ્બે હાઈકોર્ટમાં ન્યાયાધીશ એસ.જે.કાથવાલા અને ન્યાયાધીશ માધવ જામદારની ખંડપીઠે આ વાત કહી હતી.

હકીકતમાં, 30 મેના રોજ, મહારાષ્ટ્ર રેલ્વે પોલીસ દળના સબ-ઇન્સ્પેક્ટર સુરેશ હથંકર ફરજ પર હતા ત્યારે કોરોના વાયરસના ચેપને કારણે મૃત્યુ પામ્યા હતા. રાજ્ય સરકારે ફરજ દરમ્યાન મૃત્યુ પામેલા કોરોનાથી પોલીસકર્મીઓને 65 લાખનું વળતર આપવાની ઘોષણા કરી છે. સુરેશની બંને પત્નીઓએ આ વળતરની રકમ પર તેમના અધિકારનો ભાર મૂક્યો હતો. ન્યાયાધીશ કાથવાલા અને ન્યાયાધીશ જામદારની ખંડપીઠ સુરેશ હાટણકરની બીજી પત્નીની અરજી પર સુનાવણી કરી રહી હતી.

સુરેશની બીજી પત્નીની પુત્રી શ્રદ્ધાએ વળતરની રકમના પ્રમાણસર હિસ્સાને હાઈકોર્ટમાં અરજી કરી હતી. વળતર મેળવવાના હકદાર હોવાનો નિર્ણય લેવામાં આવે તે પહેલાં સરકારે તમામ રકમ કોર્ટમાં જમા કરાવી હતી. હાટણકરની પહેલી પત્ની શુભદા અને દંપતીની પુત્રી સુરભી પણ વીડિયો કોન્ફરન્સ દ્વારા આ કેસની સુનાવણીમાં હાજર રહી હતી, અને દાવો કર્યો હતો કે, હાટણકરનો “બીજો પરિવાર” હતો તેવું તેઓ જાણતા નથી. જો કે, શ્રદ્ધાના વકીલ પ્રેક્કર શર્માએ કોર્ટને જણાવ્યું હતું કે સુરભી અને શુભદાને હાટણકરના બીજા લગ્ન વિશે ખબર છે અને અગાઉ તેણે સુરભીનો ફેસબુક પર સંપર્ક કર્યો હતો. કોર્ટે ગુરુવારે કેસની સુનાવણી સુનિશ્ચિત કરી. અને ફેસલો આપ્યો કે જો કોઈ વ્યક્તિની બે પત્નીઓ હોય, તો ફક્ત પ્રથમ પત્નીને જ પતિની સંપત્તિનો દાવો કરવાનો અધિકાર છે. પરંતુ બંને લગ્નમાંથી જન્મેલા બાળકોનો મિલકત પર ચોક્કસપણે અધિકાર રહશે.