News Updates
GUJARAT

રાજસ્થાનમાં ગજબનો ચમત્કાર! અહીં ‘રીંછ-સિંહ’ પણ પેન્શન લઈ રહ્યા છે, કૌભાંડ બહાર આવતા ખળભળાટ

Spread the love

ઝુંઝુનુના આનંદપુરાની કલ્પનાના જન આધાર કાર્ડમાં 16 નામ ઉમેરાયા હતા. જેમાં રીંછ, સિંહ, પાંડા અને ફૂલને સભ્ય બનાવવામાં આવ્યા હતા. જેમાં ઉદયપુર અને પ્રતાપગઢ જિલ્લાના 15 PPO નંબર પેન્શન મેળવવા માટે ઉમેરવામાં આવ્યા હતા. આ કાર્ડમાં પણ જિલ્લા કક્ષાના અધિકારીઓની બેદરકારી બહાર આવી હતી.

ઝુંઝુનુમાં પેન્શન મેળવવા માટે જન આધાર કાર્ડમાં મોટી બનાવટ સામે આવી છે. ઝુનઝુનુમાં 10 દિવસમાં આવા 3 થી 4 મામલા સામે આવ્યા છે, જેમાં પેન્શન મેળવવા માટે એક ડઝનથી વધુ નામો સાથે છેતરપિંડી કરવામાં આવી હતી. ચોંકાવનારી વાત એ છે કે આ તમામ બનાવટી એક જ ઓફિસમાંથી કરવામાં આવી છે. અહીંથી બે જન આધાર કાર્ડ મળી આવ્યા છે, જેમાં 16 નકલી નામ જોડવામાં આવ્યા છે. બંને કાર્ડ ચેક કર્યા વગર જ બે સ્તરેથી ઈસ્યુ કરવામાં આવ્યા હતા.

સામાન્ય રીતે જન આધાર કાર્ડમાં ત્રણ સ્તરની તપાસ થાય છે. જો વ્યક્તિ શહેરી વિસ્તારની હોય તો પહેલા સિટી કાઉન્સિલ, પછી એસડીએમ ઓફિસ અને ત્યારબાદ જયપુર ઓફિસમાં તપાસ બાદ જન આધાર કાર્ડ આપવામાં આવે છે. હવે સવાલ એ ઉઠી રહ્યો છે કે સંબંધિત સત્તાવાળાઓએ તપાસ કર્યા વગર જ બે સ્તરે જન આધાર કાર્ડ કેવી રીતે ઇસ્યુ કર્યું? જ્યારે જન આધાર કાર્ડમાં નામ ઉમેરવાની પ્રક્રિયા ત્રણ સ્તરીય છે.

કેસ નંબર એક

ઝુંઝુનુના આનંદપુરાની કલ્પનાના જન આધાર કાર્ડમાં 16 નામ ઉમેરાયા હતા. જેમાં રીંછ, સિંહ, પાંડા અને ફૂલને સભ્ય બનાવવામાં આવ્યા હતા. જેમાં ઉદયપુર અને પ્રતાપગઢ જિલ્લાના 15 PPO નંબર પેન્શન મેળવવા માટે ઉમેરવામાં આવ્યા હતા. આ કાર્ડમાં પણ જિલ્લા કક્ષાના અધિકારીઓની બેદરકારી બહાર આવી હતી. 16 મે, 2023 ના રોજ, કલ્પના નામના ફૂલનો ફોટો મૂકીને કાર્ડમાં નકલી નામ ઉમેરવામાં આવ્યું હતું, જે ત્રણેય સ્તરે તપાસ કર્યા વિના જારી કરવામાં આવ્યું હતું. આ પછી 8 ઓગસ્ટે સિંહ, રીંછ, ફૂલ, પાંડાના ફોટા સાથે 15 નામ ઉમેરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો. જો અસરગ્રસ્ત પાક વળતર અંગે ગ્રામ પંચાયત સુધી ન પહોંચે તો આ પણ જારી કરવામાં આવશે.

કેસ નંબર બે

24 ઓગસ્ટના રોજ ઝુંઝુનુના વોર્ડ નંબર 1ની રહેવાસી નૂર બાનો નોંધણી માટે મોંઘવારી રાહત કેમ્પમાં પહોંચી હતી. કર્મચારીએ જન આધાર કાર્ડ જોતાની સાથે જ તે સ્તબ્ધ થઈ ગયો હતો. જન આધાર કાર્ડમાં 16 નકલી નામો જોડવામાં આવ્યા હતા. આ કાર્ડ મુસ્લિમ મહિલાનું હતું પરંતુ નામ હિન્દુ વ્યક્તિઓ સાથે જોડવામાં આવ્યું હતું. આ બધામાં પેન્શન પીપીઓ નંબર ઉમેરવામાં આવ્યા હતા, જે તમામ ઉદયપુર જિલ્લાના હતા. આ પણ મ્યુનિસિપલ કાઉન્સિલ અને પેટાવિભાગની કચેરીમાંથી તપાસ કર્યા વિના જારી કરવામાં આવ્યું હતું.

બધા માટે સામાન્ય

આ બે જન આધાર કાર્ડ ઉપરાંત આવા એક-બે વધુ કિસ્સાઓ સામે આવ્યા છે, જેમાં આવી જ બનાવટી બની છે. આ બધામાં એક વાત કોમન છે. આ તમામ બનાવટી એક જ SSO ID થી કરવામાં આવી છે. પીપીઓ નંબર પણ તે જ જગ્યાએથી લેવામાં આવે છે. આ એક બનાવટી છે જે ઝુંઝુનુમાં સામે આવી હતી. જો રાજ્ય સ્તરની વાત કરીએ તો ખબર નહીં કોના નામે પેન્શન ઉભું કરવામાં આવે છે. એક અધિકારીએ નામ ન આપવાની શરતે જણાવ્યું કે આ બનાવટીને જયપુરના બસ્સીથી અંજામ આપવામાં આવી રહ્યો છે. નિષ્ણાતો તપાસમાં લાગેલા છે.

આખરે તેનો હેતુ શું છે?

નિષ્ણાત ઘનશ્યામ ગોયલ કહે છે કે નકલી રીતે જન આધાર કાર્ડમાં નામ ઉમેરવાનો એક જ હેતુ હોઈ શકે છે – રાજ્ય સરકારની જન કલ્યાણ યોજનાનો લાભ લેવા માટે. આ બનાવટી અન્ય વ્યક્તિના પીપીઓ નંબર ઉમેરીને પેન્શન મેળવવા માટે કરવામાં આવી રહી છે. આવા ત્રણ કિસ્સા સામે આવ્યા છે.

દસ્તાવેજો બતાવતા નથી

જ્યારે આ બાબતે ઝુંઝુનુના એસડીએમ સુપ્રિયા સાથે ચર્ચા કરવામાં આવી તો તેમણે કહ્યું કે આ બાબત તેમના ધ્યાન પર આવી છે. કાર્ડમાં પણ આવી જ ભૂલ કે સંપાદન કરવામાં આવ્યું છે, કારણ કે કેસની તપાસ કરવામાં આવી રહી છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે તે સિટી કાઉન્સિલની મંજૂરી પછી આવે છે, અમારી ઓફિસમાં દસ્તાવેજ બતાવવામાં આવ્યો નથી. આ માત્ર મ્યુનિસિપલ કાઉન્સિલમાં જ જોવા મળે છે. શહેર પરિષદને વધુ તપાસ કરી આગળની કાર્યવાહી કરવા સૂચના આપવામાં આવી છે.


Spread the love

Related posts

ભાવનગર જિલ્લાનાં વિવિધ તાલુકા મથકોએ રોજગાર કચેરી દ્વારા નામ નોંધણી કેમ્પનું આયોજન

Team News Updates

ગુજરાતમાં વાવાઝોડું ટળશે પણ વરસાદ તો આવશે જ:બિપરજોય સાઇક્લોન પોરબંદરથી 965 કિલોમીટર જ દૂર, માંગરોળના દરિયામાં કરંટ, અધિકારીઓને હેડક્વાર્ટર ન છોડવા આદેશ

Team News Updates

બે સંતાન સાથે પિતાની આત્મહત્યાનો મામલો:પત્ની ઘરમાં કચરા-પોતાં અને રસોઈ જેવાં કામ કરાવી કેસ કરવાની ધમકી આપતી હતી, મૃતકના પિતાએ પુત્રવધૂ સહિત ત્રણ સામે ફરિયાદ નોંધાવી

Team News Updates