News Updates
GUJARAT

હિંડન એરબેઝ પર ભારતનો ડ્રોન શો શરૂ:રાજનાથ સિંહ C-295 એરક્રાફ્ટ IAFને આપશે; 75થી વધુ ડ્રોન સ્ટાર્ટઅપ્સ-કોર્પોરેટ હાજર

Spread the love

ભારતીય વાયુસેનાના હિંડન એરબેઝ, ગાઝિયાબાદ ખાતે આજથી ભારતનું ડ્રોન શક્તિ પ્રદર્શન શરૂ થયું છે. દેશના રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહ, એરફોર્સ ચીફ એર ચીફ માર્શલ વીઆર ચૌધરી ઘટના સ્થળે પહોંચી ગયા છે.

26 સપ્ટેમ્બર સુધી ચાલનારી આ ઈવેન્ટનું આયોજન ભારતીય વાયુસેના અને ડ્રોન ફેડરેશન ઓફ ઈન્ડિયા દ્વારા સંયુક્ત રીતે કરવામાં આવી રહ્યું છે. તેમાં ડ્રોનના 50 થી વધુ લાઇવ હવાઈ પ્રદર્શન થઈ રહ્યા છે. દેશભરમાંથી 75થી વધુ ડ્રોન સ્ટાર્ટઅપ્સ અને કોર્પોરેટોએ તેમાં ભાગ લીધો છે.

નવી દિલ્હીમાં ભારત ડ્રોન શક્તિ-2022નું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. આ વખતે આ ઈવેન્ટ દિલ્હીને અડીને આવેલા ગાઝિયાબાદના હિંડન એરબેઝ પર યોજાઈ રહી છે. આ કાર્યક્રમમાં દેશના રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહ અને એરફોર્સ ચીફ વીઆર ચૌધરી હાજર રહેશે. આ બે દિવસમાં ડ્રોન ઉડાન, પ્રદર્શન, પેનલ ડિસ્કશન, પ્રોડક્ટ લોન્ચ વગેરે જેવા કાર્યક્રમો યોજાનાર છે.

ડ્રોન પ્રદર્શન અપડેટ

  • એરબેઝ પર બે શંકાસ્પદ વ્યક્તિઓ જોવા મળ્યા હતા. પહેલા ડ્રોને તેને પકડી લીધા. તરત જ બીજું ડ્રોન આવ્યું અને ઓટોમેટિક હથિયાર વડે ફાયરિંગ કરીને તેમને ભગાડ્યા.
  • એક તબક્કે આગ લાગી ત્યારે તેને બુઝાવવા માટે ડ્રોન મોકલવામાં આવ્યું હતું. આમાં, ડ્રોને આગ પર શેલ છોડ્યા અને તેણે આગને બુઝાવી દીધી.
  • એક ડ્રોનને 100 કિલોગ્રામ સુધીનો સામાન લઈ જતો બતાવવામાં આવ્યું. જેથી સેનાને મદદ કરી શકાય.

C-295નો ઇન્ડક્શન સેરેમની પણ હિંડન એરબેઝ પર
દેશનું પ્રથમ C-295 ટેકનિકલ મિલિટરી એરલિફ્ટ પ્લેન પણ આજે સત્તાવાર રીતે ભારતીય વાયુસેનાના કાફલામાં જોડાશે. હિંડન એરબેઝ ખાતે સમારોહનો કાર્યક્રમ પણ આયોજિત કરવામાં આવ્યો છે. રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહ તેને એરફોર્સ ચીફને સોંપશે. આ વિમાન આ મહિને સ્પેનથી ભારત લાવવામાં આવ્યું હતું.

સપ્ટેમ્બર 2021માં, ભારતે C-295 એરક્રાફ્ટ માટે એરબસ ડિફેન્સ એન્ડ સ્પેસ (ADSpace) સાથે 21 હજાર કરોડ રૂપિયાના સોદા પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા. સ્પેનથી 16 પ્લેન રેડી ટુ ફ્લાય કન્ડીશનમાં આવી રહ્યા છે. બાકીના 40 વિમાનો ટાટા એડવાન્સ કંપની દ્વારા ગુજરાતના વડોદરામાં બનાવવામાં આવશે.

સૂત્રોએ જણાવ્યું કે, C-295 એરક્રાફ્ટ આગ્રા એરબેઝ પર તૈનાત કરવામાં આવશે. તેનું ટ્રેનિંગ સેન્ટર પણ ત્યાં બનાવવામાં આવી રહ્યું છે. C-295 એરક્રાફ્ટ માટે આગ્રા એરબેઝ પસંદ કરવામાં આવ્યું છે કારણ કે તે ખાસ કરીને પેરાટ્રૂપર્સ માટે બનાવવામાં આવ્યું છે અને એરફોર્સની પેરાટ્રૂપર ટ્રેનિંગ સ્કૂલ આગ્રામાં જ સ્થિત છે.

C-17 એ જમ્બો જેટ છે, પરંતુ C-295 અલગ-અલગ ફીચર્સ ધરાવે છે
વાસ્તવમાં, ભારતીય સેના પાસે કાર્ગો એરક્રાફ્ટ તરીકે શ્રેષ્ઠ C-17 ગ્લોબમાસ્ટર એરક્રાફ્ટ છે. આ વિશ્વના સૌથી મોટા કાર્ગો એરક્રાફ્ટમાંથી એક છે. આ વિમાન એક સમયે 200 થી વધુ લોકો સાથે ઉડવાની ક્ષમતા ધરાવે છે.

તે કારગિલ, લદ્દાખ અને પૂર્વ અને ઉત્તરીય સરહદો જેવા મુશ્કેલ સ્થળોએ પણ સરળતાથી ઉતરાણ કરી શકે છે. પરંતુ C-295ની ખાસિયત એ છે કે ઈમરજન્સીમાં શોર્ટ ટેકઓફ અને લેન્ડિંગ કરી શકાય છે. તે માત્ર 320 મીટરના ટ્રેક પર ટેકઓફ કરી શકે છે, જ્યારે લેન્ડિંગ માટે તેને માત્ર 670 મીટર રનવેની જરૂર છે. આવી સ્થિતિમાં આ એરક્રાફ્ટ ખાસ કરીને પહાડી વિસ્તારોમાં જ્યાં રનવે ટૂંકા હોય ત્યાં મદદરૂપ સાબિત થશે.

C-295 એરક્રાફ્ટની વિશેષતાઓ

  • એરક્રાફ્ટ 7,050 કિલોગ્રામ પેલોડ લઈ શકે છે. તે એક સમયે 71 સૈનિકો, 44 પેરાટ્રૂપર્સ, 24 સ્ટ્રેચર અથવા 5 કાર્ગો પેલેટ લઈ શકે છે.
  • 11 કલાક સુધી સતત ઉડી શકે છે. 2-વ્યક્તિ ક્રૂ કેબિનમાં ટચસ્ક્રીન નિયંત્રણો સાથે સ્માર્ટ કંટ્રોલ સિસ્ટમ પણ છે.
  • C-295MW ટ્રાન્સપોર્ટ એરક્રાફ્ટમાં પાછળના ભાગમાં રેમ્પ ડોર છે, જે સૈનિકો અથવા કાર્ગોને ઝડપી લોડિંગ અને ડ્રોપ કરવાની મંજૂરી આપે છે.
  • એરક્રાફ્ટ 2 Pratt & Whitney PW127 ટર્બોટ્રોપ એન્જિન દ્વારા સંચાલિત છે. આ તમામ વિમાનો સ્વદેશી બનાવટના ઈલેક્ટ્રોનિક વોરફેર સ્યુટથી સજ્જ હશે.
  • આ એરક્રાફ્ટ શોર્ટ ટેકઓફ અને લેન્ડિંગ કરી શકે છે. કંપનીના જણાવ્યા અનુસાર આ એરક્રાફ્ટ માત્ર 320 મીટરના અંતરે જ ટેક-ઓફ કરી શકે છે. તે જ સમયે, 670 મીટરની લંબાઈ ઉતરાણ માટે પૂરતી છે. એટલે કે, આ વિમાન લદ્દાખ, કાશ્મીર, આસામ અને સિક્કિમ જેવા પહાડી વિસ્તારોમાં ઓપરેશનમાં મદદરૂપ સાબિત થશે.

Spread the love

Related posts

ડાકોરમાં પણ હવે VIP એન્ટ્રી:ભગવાનની નજીક જવાનો ચાર્જ 500 રૂપિયા, ટેમ્પલ કમિટીની મિટિંગમાં નિર્ણય લેવાયો

Team News Updates

ભક્તો શિવભક્તીમાં તરબોળ:ડીસાના આસેડા ગામે નીલકંઠ મહાદેવના મંદિરે લોકગાયક વિજય સુવાળા અને દેવપગલીએ ધૂમ માચવી, ભક્તોએ કલાકારો પર ચલણી નોટો વરસાવી

Team News Updates

ઉજ્જૈન થી સોમનાથ ત્રણ કાવડધારીઓ 800 કિ.મીનું અંતર કાપી 36 દિવસ બાદ આજે વેરાવળ પહોંચ્યા

Team News Updates