News Updates
INTERNATIONAL

યુક્રેને 34 રશિયન અધિકારીઓને માર્યા હોવાનો દાવો કર્યો:યુક્રેને રશિયાના બ્લેક સી નેવલ હેડક્વાર્ટર પર બ્રિટન અને ફ્રાન્સની મિસાઈલો વરસાવી, 4 રશિયન તોપખાનાને પણ ઉડાવ્યા

Spread the love

યુક્રેને 22 સપ્ટેમ્બરે ક્રિમિયામાં રશિયાના બ્લેક સી નેવલ હેડક્વાર્ટર પર હુમલો કર્યો હતો. રોયટર્સ અનુસાર, યુક્રેનના વિશેષ દળોએ હવે દાવો કર્યો છે કે આ હુમલામાં રશિયાના બ્લેક સી ફ્લીટ કમાન્ડર એડમિરલ વિક્ટર સોકોલોવ સહિત 34 અધિકારીઓ માર્યા ગયા છે. જો કે આ મામલે રશિયા તરફથી હજુ સુધી કોઈ નિવેદન આવ્યું નથી.

યુક્રેનના સ્પેશિયલ ફોર્સે કહ્યું- રશિયાના નેવલ હેડક્વાર્ટર પર યુક્રેનના મિસાઈલ હુમલામાં લગભગ 105 લોકો ઘાયલ થયા છે. બિલ્ડીંગ એટલી ખરાબ હાલતમાં છે કે તેને ફરીથી બનાવી શકાય તેમ નથી. હુમલા બાદ રશિયાના સંરક્ષણ મંત્રાલયે કહ્યું હતું કે તેમનો એક અધિકારી ગુમ છે. તેણે દાવો કર્યો હતો કે રશિયન એર ડિફેન્સે 5 મિસાઈલ તોડી પાડી હતી.

યુક્રેને હથિયારોના બેઝ અને અન્ય સૈન્ય સાધનોને નિશાન બનાવ્યા
અલ જઝીરા અનુસાર, યુક્રેનની સેનાએ કહ્યું કે એરફોર્સે કાળા સમુદ્રમાં રશિયન નેવીના હેડક્વાર્ટર પર કુલ 12 હુમલા કર્યા છે. જેમાં અધિકારીઓ, હથિયારોના કેશ અને હેડક્વાર્ટર સહિત અન્ય સૈન્ય સાધનોને નિશાન બનાવવામાં આવ્યા હતા. આ હુમલામાં 2 એન્ટી એરક્રાફ્ટ મિસાઈલ સિસ્ટમ અને 4 રશિયન તોપખાનાને પણ ઉડાવી દીધા છે.

યુક્રેન હુમલા બાદ શુક્રવારે તેનો વીડિયો પણ સામે આવ્યો હતો. જેમાં રશિયન નેવીના બ્લેક સી ફ્લીટ હેડક્વાર્ટર પર મિસાઈલ પડતી જોવા મળી હતી. આ પછી બિલ્ડીંગમાં આગ લાગી હતી. બીબીસીના જણાવ્યા અનુસાર આ હુમલો સ્ટોર્મ શેડો મિસાઈલ દ્વારા કરવામાં આવ્યો હતો. બ્રિટન અને ફ્રાન્સ યુક્રેનને આ મિસાઈલ સપ્લાય કરી રહ્યા છે.

રશિયાએ 2014માં ક્રિમિયા પર કબજો કર્યો હતો
જો યુક્રેનના દાવા સાચા છે, તો તે 2014 માં રશિયા દ્વારા ક્રિમીઆના જોડાણ પછી આ ક્ષેત્રમાં યુક્રેન દ્વારા કરવામાં આવેલા સૌથી મોટા હુમલાઓમાંનો એક હશે. ખરેખરમાં, યુક્રેન વર્ષ 1991માં સ્વતંત્ર થયું હતું. ક્રિમીયા હંમેશા યુક્રેનનો ભાગ ન હતો, પરંતુ સોવિયેત નેતા દ્વારા ભેટ તરીકે યુક્રેનને સોંપવામાં આવ્યું હતું.

ક્રિમીઆમાં 65 ટકા લોકો રશિયન મૂળના છે, જ્યારે 15 ટકા યુક્રેનિયન મૂળના છે. 2010માં, યુક્રેને રશિયા સાથે એક કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા, જેના હેઠળ રશિયન લશ્કરી કાફલાને 25 વર્ષ માટે ક્રિમિયામાં રહેવાની મંજૂરી આપવામાં આવી હતી. બદલામાં, રશિયાએ ગેસના ભાવમાં 30 ટકાનો ઘટાડો કર્યો.

માર્ચ 2014માં, 96 ટકા લોકોએ ક્રિમીયામાં રશિયન શાસનની તરફેણમાં મતદાન કર્યું. ક્રિમીયામાં યુક્રેન છોડીને રશિયાનો ભાગ બનવા માટે જનમત સંગ્રહની તૈયારી સાથે યુક્રેનમાં શીત યુદ્ધ જેવી સુરક્ષા સંકટ વધી ગયું છે. તે પછી તરત જ, રશિયન સૈન્ય અને રશિયન તરફી સશસ્ત્ર દળોએ ક્રિમીયા પર કબજો કર્યો હતો.

યુનાઈટેડ નેશન્સે ક્રિમીયામાં યોજાયેલા જનમત સંગ્રહને અમાન્ય જાહેર કર્યો હતો. આ અંગે યુએનમાં થયેલા વોટિંગમાં 193માંથી 100 દેશોએ જનમત સંગ્રહને અમાન્ય જાહેર કરવાના પક્ષમાં અને 11 લોકોએ તેની વિરુદ્ધમાં વોટિંગ કર્યું હતું, જ્યારે 58 દેશોએ વોટિંગ કર્યું ન હતું.

સ્ટોર્મ શેડો લાંબી રેન્જની મિસાઈલ છે
લાંબી રેન્જની સ્ટોર્મ શેડો ક્રુઝ મિસાઇલ બ્રિટિશ સંરક્ષણ મંત્રાલય દ્વારા ફ્રાન્સની MBDA મિસાઇલ સિસ્ટમ્સ કંપનીના સહયોગથી 1997માં વિકસાવવામાં આવી હતી. તે 250 કિલોમીટરના રેન્જ સુધી હુમલો કરી શકે છે.

5.10 મીટર લાંબી આ મિસાઈલનું વજન 1300 કિલોગ્રામ છે. ખાસ વાત એ છે કે તે દિવસ હોય કે રાત કોઈપણ પ્રકારના હવામાનમાં હુમલો કરવામાં સક્ષમ છે. આ મિસાઈલ દુશ્મનના એરબેઝ, રડાર ઈન્સ્ટોલેશન અને કોમ્યુનિકેશનને ગુપ્ત રીતે નષ્ટ કરી શકે છે.

સ્ટોર્મ શેડો મિસાઈલમાં ફાયર એન્ડ ફ્રોગ ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે, જે ટાર્ગેટ પર ખૂબ નજીકથી નજર રાખીને હુમલો કરે છે. આમાં ઇનર્શિયલ નેવિગેશન, ગ્લોબલ પોઝિશનિંગ સિસ્ટમ અને ટેરેન રેફરન્સ નેવિગેશનનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે જે લક્ષ્ય માર્ગ પર મિસાઇલને કન્ટ્રોલ કરે છે.

યુદ્ધ 580 દિવસથી ચાલે છે
રશિયન સૈનિકોએ 24 ફેબ્રુઆરી 2022 ના રોજ યુક્રેન પર હુમલો કર્યો. આની પાછળ વ્લાદિમીર પુતિનનો એક જ ઉદ્દેશ્ય હતો – યુક્રેનને કબજે કરવાનો. યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોદિમિર ઝેલેન્સકીએ આ વાત સ્વીકારી નહીં, તેથી એક વર્ષ પછી પણ આ યુદ્ધ ચાલુ છે.

આ યુદ્ધમાં બંને દેશોને ઘણું નુકસાન થયું હતું. ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અને લશ્કરી સાધનો નાશ પામ્યા હતા. કોઈ નક્કર આંકડા નથી, પરંતુ એવું માનવામાં આવે છે કે આ યુદ્ધમાં બંને પક્ષોના હજારો સૈનિકો માર્યા ગયા છે.


Spread the love

Related posts

46 વર્ષ પહેલા લોન્ચ થયું હતું;નાસાના વોયેજર-1 એ 24 અબજ કિમી દૂરથી સિગ્નલ મોકલ્યા,5 મહિના પહેલા સ્પેસશિપની ચિપમાં સમસ્યા આવી હતી

Team News Updates

દુનિયાનો સૌથી મોટો એનાકોન્ડા એના જુલિયા એમેઝોનના જંગલમાં મૃત હાલતમાં મળ્યો

Team News Updates

ભારતીયો ફ્રાન્સમાં પણ UPI નો ઉપયોગ કરી શકાશે:PM મોદી એફિલ ટાવરથી શરૂઆત કરશે, તેમને ફ્રાન્સનું સર્વોચ્ચ સન્માન પણ આપવામાં આવ્યું

Team News Updates