News Updates
NATIONAL

NASAએ મિશન Psycheને રાખ્યું મુલતવી, ખજાનાથી ભરેલા ગ્રહ પર જવા બનાવ્યો હતો પ્લાન, જાણો કારણ

Spread the love

અમેરિકન સ્પેસ એજન્સી નાસાએ સાઈકી મિશનને એક સપ્તાહ માટે મુલતવી રાખ્યું છે, હવે આ મિશન 12 ઓક્ટોબરની સાંજે લોન્ચ કરવામાં આવશે. આ પહેલા મિશનને લોન્ચ કરવા માટે 5 ઓક્ટોબરની તારીખ નક્કી કરવામાં આવી હતી. ખાસ વાત એ છે કે આ મિશનને લોન્ચ કરવા માટે નાસા સ્પેસએક્સના શક્તિશાળી રોકેટ ફાલ્કનની મદદ લેવા જઈ રહ્યું છે.

સોનું, ચાંદી, આયર્ન અને ઝિંક જેવી કિંમતી ધાતુઓનો ભંડાર ધરાવતા એસ્ટરોઇડ 16 સાયક પર નાસાનું મિશન હાલ પૂરતું મોકૂફ રાખવામાં આવ્યું છે, આ કેમ કરવામાં આવ્યું તે અત્યારે સ્પષ્ટ નથી, પરંતુ નાસાએ લોન્ચ કરવાની નવી તારીખ નક્કી કરી છે.

હવે એવું નક્કી કરવામાં આવ્યું છે કે આ મિશન 12 ઓક્ટોબરે સાંજે 7:46 કલાકે લોન્ચ કરવામાં આવશે, જે લગભગ છ વર્ષની સફર પૂરી કરીને 2029માં સાઈકી એસ્ટરોઈડ પર પહોંચશે. વૈજ્ઞાનિકોનો દાવો છે કે તે બ્રહ્માંડના સૌથી ધનાઢ્ય એસ્ટરોઇડ્સમાંનો એક છે, જો તેની કિંમતી સંપત્તિ પૃથ્વીના તમામ લોકોમાં વહેંચવામાં આવે તો વિશ્વનો દરેક વ્યક્તિ અબજોપતિ બની શકે છે.

નાસા 5 ઓક્ટોબરે સ્પેસ દ્વારા સાઈકી મિશન લોન્ચ કરવા જઈ રહ્યું હતું, આ માટે સંપૂર્ણ તૈયારીઓ કરવામાં આવી હતી, પરંતુ યોગ્ય સમયે નાસાએ આ મિશનને એક અઠવાડિયા માટે મુલતવી રાખ્યું હતું. આ માટે, નાસાએ દલીલ કરી છે કે મિશન લોન્ચ કરતા પહેલા રોકેટના થ્રસ્ટર્સને નિયંત્રિત કરતા પરિમાણોને ફરીથી તપાસવામાં આવે છે.

શોધાયેલા 16 એસ્ટરોઇડ સાઈકી

સાઈકી એસ્ટરોઇડ કે જેના પર નાસા મિશન મોકલી રહ્યું છે તે 1852માં 16મા એસ્ટરોઇડ તરીકે શોધાયું હતું. તેનું નામ પ્રાચીન ગ્રીક પૌરાણિક કથાઓમાં પ્રચલિત આત્માની દેવી સાયકના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું છે, કારણ કે તે 16મો એસ્ટરોઇડ છે, તેથી તેનું પૂરું નામ 16 સાઈકી છે. એરિઝોના સ્ટેટ યુનિવર્સિટી અનુસાર, આ એસ્ટરોઇડની શોધ ઇટાલિયન ખગોળશાસ્ત્રી એનિબેલે ડી ગાસ્પારિસ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આ એસ્ટરોઇડનો વ્યાસ અંદાજે 226 કિલોમીટર છે, જ્યારે વિસ્તાર 165800 કિલોમીટરનો હોઈ શકે છે.

કોરનો અભ્યાસ કરવામાં આવશે

નાસા દ્વારા મોકલવામાં આવેલું મિશન સાયક 6 વર્ષ પછી એટલે કે 2029માં આ એસ્ટરોઇડ સુધી પહોંચશે. અબજો વર્ષ પહેલાં પૃથ્વીની રચના કેવી રીતે થઈ તે જાણવા માટે નાસાના વૈજ્ઞાનિકો તેના મૂળનો અભ્યાસ કરશે. વિજ્ઞાનીઓ એ સમજવાનો પ્રયાસ કરશે કે આ એસ્ટરોઇડના મૂળમાં શું ગતિશીલ પ્રક્રિયાઓ છે જે ખડકો બનાવે છે. પૃથ્વી ખૂબ જ મોટો ગ્રહ હોવાથી અને તેનો મુખ્ય ભાગ વૈજ્ઞાનિકોની પહોંચથી દૂર છે, તેથી જ આ સંશોધન માટે 16 સાઈકીની પસંદગી કરવામાં આવી હતી. કારણ કે તેનું માળખું પૃથ્વીના બંધારણ સાથે નજીકથી મેળ ખાય છે.

ફાલ્કન રોકેટથી લોન્ચ કરવામાં આવશે

સાયક મિશન ફ્લોરિડામાં કેનેડી સ્પેસ સેન્ટરથી લોન્ચ કરવામાં આવશે. સ્પેસએક્સ અને નાસાના વૈજ્ઞાનિકો તાજેતરમાં તેની તૈયારીઓની સમીક્ષા કરવા માટે મળ્યા હતા અને મિશન અંગે એક નવું અપડેટ બહાર પાડ્યું હતું. આ સમય દરમિયાન, એવી જાહેરાત કરવામાં આવી હતી કે 5 ઓક્ટોબરે શરૂ થનાર મિશનને એક સપ્તાહ લંબાવવામાં આવશે. આના માટે અંતિમ પરીક્ષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે, જેથી આ લાંબા મિશન દરમિયાન કોઈ પણ પ્રકારની સમસ્યા ઊભી ન થાય.


Spread the love

Related posts

કયા દેશમાં પ્લાસ્ટિકની નોટો સ્વીકારવામાં આવે છે? જાણો આવા જ વધુ સવાલોના જવાબ

Team News Updates

કર્ણાટકને સાર્વભૌમ કહેવા પર સોનિયા સામે ફરિયાદ:ભાજપે ચૂંટણી પંચને કહ્યું- કોંગ્રેસની નજરમાં કર્ણાટક દેશથી અલગ, FIR નોંધવી જોઈએ

Team News Updates

બિલાડીએ કાગડા પર ઉડીને મારી તરાપ, બિલાડીનો શિકાર કરવાનો અંદાજ ચોંકાવી દેશે તમને

Team News Updates