News Updates
NATIONAL

ખેડૂતોએ ઓક્ટોબર મહિનામાં ખેતી કરતી વખતે આ બાબતોનું રાખવું જોઈએ ધ્યાન, મળશે સારું ઉત્પાદન

Spread the love

ઓક્ટોબર મહિનો ખેતી માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ મહિનો છે. આ મહિનામાં ખરીફ પાકની લણણી થાય છે અને રવિ પાકની વાવણી શરૂ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં ખેડૂતો ઓક્ટોબર મહિનામાં ખેતી કરતી વખતે કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખે તો તેઓ મહત્તમ ઉપજ મેળવી શકે છે.

કૃષિ કાર્ય કરવા માટે, ખેડૂતોને ક્યા મહિનામાં કયું કૃષિ કાર્ય કરવું જોઈએ તેની માહિતી હોવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કારણ કે કૃષિ કાર્ય હવામાન પર ઘણી હદ સુધી આધાર રાખે છે. તેથી, વિવિધ ઋતુઓમાં વિવિધ પાકની ખેતી કરવામાં આવે છે, જેથી વાવેલા પાકને સારી ઉપજ મળી શકે. આ સમયે ખરીફ પાકની લણણી ચાલી રહી છે અને ખેડૂતોએ રવિ પાકના વાવેતરની તૈયારીઓ શરૂ કરી દીધી છે. આવી સ્થિતિમાં ઉત્તર પ્રદેશ કૃષિ અનુસંધાન પરિષદે ખેડૂતો માટે મહત્વપૂર્ણ સલાહ આપી છે. કૃષિ વિભાગ દ્વારા જાહેર કરવામાં આવેલી એડવાઈઝરી મુજબ, ખેડૂતોએ ઓક્ટોબર મહિનામાં કૃષિ કાર્ય કરતી વખતે નીચેની બાબતો પર ધ્યાન આપવાની જરૂર છે-

ઓક્ટોબર મહિનામાં ખેડૂતોએ શું ધ્યાન આપવું જોઈએ?

  • ખેતીને લગતી કોઈપણ યોજના બનાવતી વખતે હવામાનનું ખાસ ધ્યાન રાખો.
  • જે પાકમાં ફૂલ આવવાનો સેમી હોય તેમાં કોઈપણ રસાયણનો છંટકાવ કરશો નહીં.
  • પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશના ખેડૂતો કઠોળ અને તેલીબિયાં પાકો સાથે બટાટાની વાવણી કરી શકે છે.
  • રોગ અને જંતુઓનો ઉપદ્રવ વધવાના કિસ્સામાં, રોગ નિયંત્રણ માટે લાઇટ ટ્રેપ, બર્ડ પેર્ચ, ફેરોમોન ટ્રેપ, ટ્રાઇકોગ્રામા અને ટ્રાઇકોડર્માનો ઉપયોગ કરો.
  • જીવાતો અને રોગોના નિયંત્રણ માટે છેલ્લા તબક્કામાં જંતુનાશકોનો ઉપયોગ કરો.
  • ફૂલ આવવા સમયે અવસ્થા દરમિયાન ડાંગરમાં પૂરતો ભેજ જાળવો.
  • જે ખેડૂતોએ બિયારણ માટે ડાંગરનું વાવેતર કર્યું છે તેઓએ ખેતરમાંથી નકામા છોડ દૂર કરવા જોઈએ.

ખેડૂતોએ શેરડીની આ જાતોની ખેતી કરવી જોઈએ

રાજ્ય માટે મંજૂર કરાયેલ શેરડીની જાતોની સૂચિ. 13235, કો.લાખ. 14201, નં. 15023, નં. 0118, કોશ.17231, કોશ. 13452 વાવો અને પૂર્વીય ઉત્તર પ્રદેશ, લાખ-15466 અને 16466 માટે બહાર પાડવામાં આવેલ જાતો. પાનખરમાં શેરડીની વાવણી કરતા પહેલા, ટ્રાઇકોડર્મા (10 કિગ્રા પ્રતિ હેક્ટર) માટે જમીનનું પરીક્ષણ કરો અને બાવિસ્ટિન 0.01 ટકા અથવા થિયોફેન મિથાઈલ 0.01 ટકા સાથે બીજની માવજત કરો. શેરડીમાં પાયરેલા, મેલી બગ અને સ્કેલ જંતુના ગંભીર ઉપદ્રવના કિસ્સામાં, ઇમિડાક્લોપ્રિડ 0.3 મિલી. સોલ્યુશન બનાવો અને એક લિટર પાણીના દરે સ્પ્રે કરો.

પશુપાલકોએ આ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ

લમ્પી સ્કિન ડિસીઝ (એલએસડી) એક વાયરલ રોગ છે, જેના નિવારણ માટે યુપીમાં પશુપાલન વિભાગ દ્વારા રસીકરણ કાર્યક્રમ ચલાવવામાં આવી રહ્યો છે. તેના નિવારણના પગલાં અને રસીકરણ વિશે માહિતી મેળવવા માટે તમામ પશુ માલિકો તેમની નજીકની પશુ ચિકિત્સા હોસ્પિટલનો સંપર્ક કરી શકે છે. તમામ પશુ દવાખાનાઓમાં જ્યાં પગ-મોઢાના રોગ ફાટી નીકળે છે ત્યાં રસીકરણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. તે

તમામ પશુ ચિકિત્સા હોસ્પિટલોમાં આ સુવિધા વિનામૂલ્યે ઉપલબ્ધ છે. મોટા પ્રાણીઓમાં ગળું દબાવવાના રોગના નિવારણ માટે એચ.એસ. BQ રસી મેળવો.

નોંધ : અહીં આપવામાં આવેલી માહિતી જાણકારી માટે છે. કોઈ પણ પ્રયોગ કરતાં પહેલા સલાહકારોની જાણકારી લેવી જરૂરી છે. 


Spread the love

Related posts

બાબાના વિરોધમાં બાપુની એન્ટ્રી:શંકરસિંહે કહ્યું: ‘ધતિંગ કરતા બાબા ભાજપનું માર્કેટિંગ કરે છે’, BJP પ્રવક્તાનો વળતો જવાબ: ‘ભાજપે સભાનું આયોજન નથી કર્યું’

Team News Updates

OYOના રિતેશ અગ્રવાલે અમેરિકામાં રહેતા ગુજરાતીઓના કર્યાં વખાણ, કહ્યું વિદેશમાં બનાવી છે ઓળખ

Team News Updates

ચા પીવા ઉતરેલો ડ્રાઈવર હેન્ડબ્રેક લગાવવાનું ભૂલી ગયો અને બસ ખાઈમાં ખાબકી!

Team News Updates