News Updates
BUSINESS

1.76 લાખ કરોડના ગોદરેજ ગ્રુપના પડી શકે છે ભાગલા, 126 વર્ષ જૂની છે કંપની

Spread the love

દેશના કોર્પોરેટ ગૃહો વચ્ચે વિભાજનનો મુદ્દો હંમેશા હેડલાઇન્સ બનાવે છે. અંબાણી, ટાટા, રુઈયા બ્રધર્સ બાદ હવે દેશના સૌથી જૂના કોર્પોરેટ હાઉસમાં વિભાજન થવાના સંકેત દેખાઈ રહ્યા છે. રૂ. 1.76 લાખ કરોડના આ મકાનમાં બિઝનેસના વિભાજન અંગેની વાતચીત એડવાન્સ સ્ટેજ પર પહોંચી ગઈ છે.

જ્યારે પણ દેશના અગ્રણી બિઝનેસ હાઉસની વાત આવે છે ત્યારે અંબાણી, ટાટા, બિરલા, ગોદરેજના નામની ગણતરી કરવામાં આવે છે. હવે સમાચાર આવી રહ્યા છે કે 126 વર્ષ જૂનું ગોદરેજ ગ્રુપ વિભાજિત થઈ શકે છે. 1.76 લાખ કરોડના આ બિઝનેસને વહેંચવાની કવાયત શરૂ થઈ ગઈ છે. શું છે મામલો અને કેવી રીતે વિભાજિત થશે આ મહાન બિઝનેસનું, ચાલો જાણીએ.

કોર્પોરેટનું વિભાજન પણ ખાસ છે કારણ કે તે પરિવારની સાથે અન્ય ઘણા લોકોનું ભવિષ્ય પણ તેમાં સામેલ છે અને સૌથી મહત્વની વાત એ છે કે મોટા ઉદ્યોગગૃહોના વિભાજનમાં ઘણી ગૂંચવણો છે. જો તમને મુકેશ અંબાણી અને અનિલ અંબાણી વચ્ચેનું વિભાજન યાદ હોય તો તમે આ સમજી શકો છો.

1.76 લાખ કરોડ ગોદરેજ ગ્રૂપ

જ્યારે પણ ગોદરેજ ગ્રૂપનું નામ આવે છે, ત્યારે સૌથી પહેલા મનમાં તાળાઓ આવે છે. વાસ્તવમાં 1.76 લાખ કરોડ રૂપિયાના ગોદરેજ ગ્રુપે તાળા વેચીને તેની યાત્રા શરૂ કરી હતી. આ જૂથ, ભારતની સૌથી જૂની કંપનીઓમાંની એક છે, જેની શરૂઆત 5 દાયકા પહેલા કરવામાં આવી હતી. ખાનગી ન્યુઝ પોર્ટલના અહેવાલ મુજબ, હવે આ જૂથના વિભાજનને લઈને વાતચીત ચાલી રહી છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર આ વાટાઘાટો એડવાન્સ સ્ટેજ પર પહોંચી ગઈ છે અને તેની સત્તાવાર જાહેરાત ટૂંક સમયમાં કરવામાં આવી શકે છે.

વર્તમાન પરિસ્થિતિ શું છે

ગોદરેજ ગ્રુપ હાલમાં 5 લિસ્ટેડ કંપનીઓ ધરાવે છે. તેમાં ગોદરેજ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ, ગોદરેજ કન્ઝ્યુમર પ્રોડક્ટ્સ, ગોદરેજ એગ્રોવેટ, ગોદરેજ પ્રોપર્ટીઝ અને લાઇફસાયન્સનો સમાવેશ થાય છે. હાલમાં ગોદરેજ પરિવારમાં બે જૂથ છે. ગોદરેજ ગ્રૂપના વડા આદિ ગોદરેજ અને તેમના ભાઈ નાદિર ગોદરેજ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ એન્ડ એસોસિએટ્સનું નિયંત્રણ કરે છે. જ્યારે ગોદરેજ એન્ડ બોયસ મેન્યુફેક્ચરિંગ કંપનીનું નેતૃત્વ આદિ ગોદરેજના પિતરાઈ ભાઈ જમદેશ ગોદરેજ અને સ્મિતા કૃષ્ણા ગોદરેજ કરે છે. હવે સમાચાર એ છે કે એન્જિનિયરિંગ, સિક્યોરિટી, એગ્રી, રિયલ એસ્ટેટ અને કન્ઝ્યુમર પ્રોડક્ટ્સના આ જૂથના વર્ટિકલ્સને વિભાજિત કરી શકાય છે.

તાળા વેચીને શરૂઆત કરી

તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે આજે ગ્રુપનું વેલ્યુએશન 1.76 લાખ કરોડ રૂપિયા છે. તે એક સમયે તાળાઓ વેચવા સાથે શરૂ થયું હતું. હવે આ જૂથે તેની પહોંચ એટલી વધારી દીધી છે કે તે લગભગ દરેક ક્ષેત્રમાં પોતાનો હાથ અજમાવી રહ્યું છે. આ જૂથે નાણાકીય વર્ષ 2023 માટે 42,172 કરોડ રૂપિયાની જંગી આવક હાંસલ કરી છે. નફાની વાત કરીએ તો આ સમયગાળા દરમિયાન કંપનીનો નફો 4000 કરોડ રૂપિયાને પાર થઈ ગયો છે.

ક્યાં અટકી શકે છે ડિલ ?

કોઈપણ મોટા બિઝનેસ ડિવિઝનમાં ઘણી ગૂંચવણો છે. ગોદરેજ ગ્રૂપની વાત કરીએ તો અહીં પણ એક સમસ્યા જોઈ શકાય છે. નિષ્ણાતોના મતે, કંપનીની સંપત્તિ G&Bની 3400 એકર જમીનનો મુદ્દો ઉકેલવો મહત્વપૂર્ણ છે. ઇક્વિટી ક્રોસહોલ્ડિંગના કારણે આ જમીનના વિતરણમાં સમસ્યા છે. જો કે, આંતરિક રીતે આ મુદ્દાને ઉકેલવાના પ્રયાસો કરવામાં આવી રહ્યા છે. વાસ્તવમાં, આને ઉકેલવામાં સૌથી મોટી સમસ્યા તેના મૂલ્યાંકનની છે.


Spread the love

Related posts

Audi Q5 લિમિટેડ એડિશન 69.72 લાખ રૂપિયામાં લૉન્ચ:કારમાં ખાસ માયથોસ બ્લેક પેઇન્ટ થીમ, BMW X5 સાથે સ્પર્ધા કરશે

Team News Updates

નીતા અંબાણીનું રિલાયન્સના ડિરેક્ટરપદેથી રાજીનામું:ઈશા, આકાશ અને અનંત બોર્ડ ઓફ ડિરેક્ટર્સ બનશે, વાયરલેસ 5G બ્રોડબેન્ડ મળશે-મુકેશ અંબાણીની જાહેરાત

Team News Updates

ભારતમાં ત્રણ પ્રકારની ગેમ પર પ્રતિબંધ મૂકાશે:સટ્ટાબાજી, હાનિકારક અને વ્યસનકારક રમતો પર સરકારની નજર, નિયમોની બ્લુ પ્રિન્ટ તૈયાર

Team News Updates