News Updates
BUSINESS

ટાટાએ ભારત મોબિલિટી એક્સ્પોમાં ઈકો-ફ્રેન્ડલી કાર રજૂ કરી:Nexon iCNG કોન્સેપ્ટ મોડલ જાહેર, મારુતિએ વેગનઆર ફ્લેક્સ-ફ્યુઅલ મોડલ રજૂ કર્યું

Spread the love

ભારત મોબિલિટી ગ્લોબલ એક્સ્પો 2024 દિલ્હીના ભારત મંડપમ ખાતે શરૂ થયો છે. આ દેશનો પ્રથમ મેગા મોબિલિટી શો છે. 3 ફેબ્રુઆરી સુધી ચાલનારી આ ઈવેન્ટમાં ઓટોમોબાઈલ સેક્ટરનાં રિસર્ચ, કોન્સેપ્ટ અને પ્રોડક્ટ્સનું પ્રદર્શન કરવામાં આવશે.

વિશ્વભરની જાણીતી ટેક અને ઓટો કંપનીઓ સહિત 50 થી વધુ દેશોના 600 થી વધુ પ્રદર્શકો તેમાં ભાગ લઈ રહ્યા છે. BMW, Force, Honda Cars, Hyundai, Isuzu, Mahindra, Mercedes-Benz, MG, Skoda, Tata Motors અને Toyota જેવા ગ્લોબલ લીડર્સ એક્સ્પોમાં તેમનાં ઉત્પાદનો રજૂ કરશે.

ચાલો જાણીએ ભારત મોબિલિટીમાં પ્રસ્તુત કાર વિશે…

ટાટા મોટર્સે 8 ઇકો-ફ્રેન્ડલી પેસેન્જર વાહનો રજૂ કર્યા
પ્રથમ દિવસે, ટાટા મોટર્સે કર્વ એસયુવી કૂપનું ઉત્પાદન મોડલ રજૂ કર્યું છે. આ સિવાય કંપનીએ 8 ઇકો-ફ્રેન્ડલી પેસેન્જર વાહનો રજૂ કર્યાં. આમાં Nexon iCNG, ન્યૂ સફારી ડાર્ક એડિશન કોન્સેપ્ટ, ટાટા કર્વ કોન્સેપ્ટ, અલ્ટ્રોઝ રેસર કોન્સેપ્ટ, ટાટા સફારી, પંચ ઇવ, નેક્સોન ઇવ ડાર્ક એડિશન, હેરિયર ઇવ કોન્સેપ્ટનો સમાવેશ થાય છે. આ સાથે, ટાટાએ 10 સૌથી અદ્યતન, કાર્યક્ષમ અને ઇકો-ફ્રેન્ડલી કોમર્શિયલ વાહનો પણ રજૂ કર્યા. તેમાં Prima 5530.S LNG, Prima H.55S, Prima E.28 K, Ultra E.9, Ace CNG 2.0, Ace EV, Intra Bi-Fuel, Magna EV, Starbus Fuel Cell EV અને Starbus EVનો સમાવેશ થાય છે.

ટાટા કર્વ 1.5-લિટર ડીઝલ એન્જિન સાથે આવશે

ટાટાએ કર્વનું ICE મોડલ રજૂ કર્યું છે. તે Tata Nexon ફેસલિફ્ટ જેવું જ એન્જિન અને ટ્રાન્સમિશન સેટઅપ હશે. આગામી કર્વ SUV કૂપના ICE વર્ઝનમાં 1.5-લિટર 4-સિલિન્ડર ડીઝલ એન્જિન મળશે, જે 113bhpનો પાવર અને 260Nmનો પીક ટોર્ક જનરેટ કરે છે. ટ્રાન્સમિશન માટે, તેને 6-સ્પીડ મેન્યુઅલ ગિયરબોક્સ સાથે જોડી દેવામાં આવશે. ટાટાનું નવું 1.2L ટર્બો પેટ્રોલ એન્જિન પેટ્રોલ વેરિઅન્ટમાં ઉપલબ્ધ હશે, જે 125PS અને 225Nmનું આઉટપુટ જનરેટ કરશે. Tata Curve આ વર્ષે રૂ. 10 લાખ (એક્સ-શોરૂમ)ની શરૂઆતની કિંમતે લોન્ચ થવાની ધારણા છે.

કર્વ EV 500 કિલોમીટરની રેન્જ સાથે આવશે
ટાટાના Active.EV પ્લેટફોર્મ પર આધારિત, કર્વ એસયુવી ઇલેક્ટ્રિક મોડલની રેન્જ 500 કિલોમીટરથી વધુ હોવાની અપેક્ષા છે. એક્સ્પોમાં ઓરેન્જ કલરમાં પ્રદર્શિત કરવામાં આવેલું પ્રોડક્શન મોડલ ગયા વર્ષે ઓટો એક્સ્પો 2023માં રજૂ કરાયેલ કોન્સેપ્ટ મોડલ જેવું જ છે. તે બ્રાન્ડની નવી ડિઝાઇન લેંગ્વેજ સાથે આવશે, જેમાં એક વિશિષ્ટ ગ્રિલ, પહોળા એર ડેમ સાથે આગળનું બમ્પર, હેડલેમ્પ ક્લસ્ટર અને અપડેટેડ હેરિયર અને સફારી એસયુવી જેવી ફોગ લેમ્પ એસેમ્બલીનો સમાવેશ થાય છે.

ડિઝાઇન તત્વોમાં ક્રમિક ટર્ન સિગ્નલ, ચોરસ વ્હીલ કમાનો, પિન્સર-શૈલીના ડ્યુઅલ ટોન એલોય વ્હીલ્સ અને મજબૂત બોડી ક્લેડિંગનો સમાવેશ થાય છે. વિન્ડોઝ ક્રોમમાં સમાપ્ત થાય છે અને વળાંકવાળા ફ્લશ-પ્રકારના દરવાજાના હેન્ડલ્સ ઓફર કરનાર ટાટાનું પ્રથમ મોડેલ હશે. પાછળની પ્રોફાઇલમાં ઢાળવાળી છત સાથે સ્વચ્છ બમ્પર, સંપૂર્ણ પહોળી LED લાઇટ સ્ટ્રીપ, બમ્પર-ઇન્ટિગ્રેટેડ ટેલલેમ્પ્સ અને સ્પ્લિટ એરો રિયર સ્પોઇલર છે.

નેક્સોન જેવા ફીચર્સ કર્વમાં ઉપલબ્ધ હશે
Tata Curve નાં પરિમાણો વિશે વાત કરીએ તો, તેની લંબાઈ 4,308 mm, પહોળાઈ 1,810 mm અને ઊંચાઈ 1,630 mm છે, જ્યારે વ્હીલબેઝ 2,560 mm છે અને બૂટ સ્પેસ 422-લિટર છે. તેમાં 10.25-ઇંચની ટચસ્ક્રીન ઇન્ફોટેનમેન્ટ સ્ક્રીન, વાયરલેસ એન્ડ્રોઇડ ઓટો સાથે 10.25-ઇંચ ડિજિટલ ડ્રાઇવર ડિસ્પ્લે અને Apple CarPlay જેવી સુવિધાઓ હશે. આ સિવાય પેનોરેમિક સનરૂફ, 2-સ્પોક સ્ટીયરિંગ વ્હીલ, વાયરલેસ ચાર્જિંગ પેડ, વેન્ટિલેટેડ ફ્રન્ટ સીટ, એર પ્યુરીફાયર અને પ્રીમિયમ ઓડિયો સિસ્ટમ ઉપલબ્ધ હશે.

Tata Nexon iCNG કોન્સેપ્ટ મોડલ જાહેર

ટાટાએ Nexonનું iCNG કોન્સેપ્ટ મોડલ જાહેર કર્યું છે. આ વાહન ટ્વીન-સિલિન્ડર ટેક્નોલોજીથી સજ્જ છે. Tata Nexon iCNGમાં 1.2-લિટર 3-સિલિન્ડર ટર્બોચાર્જ્ડ પેટ્રોલ એન્જિન મળશે, જે 118bhpનો પાવર અને 170Nmનો પીક ટોર્ક જનરેટ કરે છે.

આ એન્જિન 5-સ્પીડ મેન્યુઅલ, 6-સ્પીડ મેન્યુઅલ, 6-સ્પીડ AMT અને નવા 7-સ્પીડ ડ્યુઅલ-ક્લચ ટ્રાન્સમિશન સાથે જોડાયેલું છે. જોકે, હજુ સુધી એ જાણી શકાયું નથી કે CNG પાવરટ્રેનમાં કયો ટ્રાન્સમિશન વિકલ્પ ઉપલબ્ધ હશે. નેક્સોન સીએનજીની કિંમત લગભગ 9 લાખ રૂપિયા (એક્સ-શોરૂમ) હોવાની અપેક્ષા છે.
Nexon iCNG સીએનજી પર પણ ચાલી શકે છે
ટાટા નેક્સનના CNG મોડલમાં સિંગલ એન્જિન કંટ્રોલ યુનિટ (ECU)નો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. આ સાથે કાર સીધી સીએનજી પર પણ ચાલી શકે છે. જ્યારે CNG ઓછો હોય છે, ત્યારે કાર આપોઆપ પેટ્રોલ મોડ પર શિફ્ટ થઈ જશે. આ સિવાય એક માઈક્રો સ્વીચ પણ છે, જે ઈંધણ ભરતી વખતે કારને સુરક્ષિત રાખે છે. તે આપમેળે CNG લીકેજને શોધી કાઢે છે અને આપમેળે પેટ્રોલ ઇંધણમાં સ્થાનાંતરિત થાય છે.

મારુતિ સુઝુકીએ બે કોન્સેપ્ટ વાહનો રજૂ કર્યાં
મારુતિએ એક્સ્પોમાં તેની પ્રથમ કોન્સેપ્ટ ઇલેક્ટ્રિક SUV ‘eVX’ અને Wagon-R ફ્લેક્સ-ફ્યુઅલ મોડલનું પ્રદર્શન કર્યું છે. બંને કારને ગયા વર્ષે ઓટો એક્સપોમાં પહેલીવાર રજૂ કરવામાં આવી હતી. મારુતિ સુઝુકી eVX વિશે વાત કરીએ તો, તે કંપનીની પ્રથમ ઇલેક્ટ્રિક કાર છે, જે આ વર્ષના અંત સુધીમાં લોન્ચ થઈ શકે છે.

eVX એકવાર સંપૂર્ણ ચાર્જ થયા પછી 550km સુધી ચાલશે
કોન્સેપ્ટ SUV એક સીધી મુદ્રા અને કમાન્ડિંગ ઉચ્ચ બેઠક સાથે ભાવિ SUV ડિઝાઇનની ઝલક આપે છે. કોન્સેપ્ટ ઇલેક્ટ્રિક SUV eVXમાં 60KWh બેટરી છે. આ કાર એકવાર ફુલ ચાર્જ થવા પર 550km સુધીની ડ્રાઈવિંગ રેન્જ આપશે.

eVX પરંપરાગત SUV કરતાં સંપૂર્ણપણે અલગ દેખાય છે
ભાવનાત્મક રીતે બહુમુખી ક્રૂઝરના વ્યાપક ખ્યાલથી પ્રેરિત, eVX પરંપરાગત SUV કરતાં સંપૂર્ણપણે અલગ દેખાય છે. eVX ની સીધી મુદ્રા, હોરિઝોન્ટલ હૂડ, કમાન્ડિંગ હાઈ સીટિગ, મહત્તમ કેબીન સાઈઝ, લાંબો વ્હીલબેઝ, મોટા વ્હીલ્સ, હાઈ ગ્રાઉન્ડ ક્લીયરન્સ અને સિગ્નેચર LED લાઈટ એલિમેન્ટ્સ સુઝુકીના SUV હેરિટેજના મુખ્ય ડિઝાઈન તત્ત્વો છે. ભાવિ ડિઝાઇનને ધ્યાનમાં રાખીને, તેને એરોડાયનેમિક્સ પ્રદાન કરવા માટે તૈયાર કરવામાં આવી છે. આ તમામ સુવિધાઓ તેને અદ્યતન ટેક્નોલોજી ધરાવતી કાર તરીકે અન્ય કરતા અલગ બનાવે છે.

WagonR ફ્લેક્સ-ફ્યુઅલ આવતા વર્ષે લોન્ચ થશે

મારુતિએ ફ્લેક્સ ફ્યુઅલ પર ચાલતા વેગન આર પ્રોટોટાઇપને રજૂ કર્યું છે. આ કાર E85 ઈંધણ પર પણ ચાલી શકે છે. 20%-85% ઇથેનોલ મિશ્રણ પર ચલાવવા માટે ફ્લેક્સ ફ્યુઅલ વાહનો વિકસાવવામાં આવ્યા છે. ગેસોલિન ઇંધણ અને E85 ઇંધણ વચ્ચેના મોટા ભાવ તફાવતનો લાભ લેતી વખતે આ વાહનો ગેસોલિનની જેમ સમાન કામગીરી અને બહેતર ચલાવવાનો ખર્ચ પૂરો પાડે છે.

તેની ડિઝાઇન સ્ટાન્ડર્ડ મોડલ જેવી છે, પરંતુ બાહ્યમાં ફ્લેક્સ-ફ્યુઅલ ગ્રાફિક્સ સાથે પેઇન્ટ સ્કીમ મળે છે. તેમાં 1.2-લિટર, કુદરતી રીતે એસ્પિરેટેડ, 4-સિલિન્ડર એન્જિન છે, જે 88.5bhp પાવર અને 113Nm ટોર્ક ઉત્પન્ન કરે છે. એન્જિન 85 ટકા ઇથેનોલ મિશ્રિત પેટ્રોલ પર ચાલી શકે છે. આ કાર આવતા વર્ષે લોન્ચ થઈ શકે છે અને તેની કિંમત 8.5 લાખ રૂપિયા (એક્સ-શોરૂમ) હોઈ શકે છે.

Hyundai તેની પ્રથમ હાઇડ્રોજન ફ્યુઅલ સેલ કાર રજૂ કરશે

દક્ષિણ કોરિયન કંપની હ્યુન્ડાઇ મોટર ઇન્ડિયા ઇવેન્ટમાં તેના સ્માર્ટ મોબિલિટી સોલ્યુશન્સ અને વૈકલ્પિક ઇંધણ તકનિકો પ્રદર્શિત કરશે. આ સમય દરમિયાન, કાર નિર્માતા હાઇડ્રોજન ફ્યુઅલ સેલ પર ચાલતી તેની પ્રથમ કાર, નેક્સો એસયુવીનું પ્રદર્શન કરશે. આ સિવાય કંપની હ્યુન્ડાઈ ક્રેટા, ટક્સન અને વર્ના જેવી કાર પણ રજૂ કરશે, જે ADAS ટેક્નોલોજીથી સજ્જ છે. તે તેમની નવી સુરક્ષા સુવિધાઓ કેવી રીતે કામ કરે છે તેની માહિતી પણ આપશે.

હ્યુન્ડાઈએ કહ્યું છે કે, ‘ગ્લોબલ એક્સ્પો 2024માં તેના સ્ટોલની થીમ ‘મોબિલિટી ફોર ઓલ’ હશે. રેગ્યુલર ICE મોડલથી લઈને Ionic-5 જેવી ઈલેક્ટ્રિક કાર સુધી તેને રજૂ કરવામાં આવશે.’ કાર નિર્માતા કહે છે કે ‘એક્સ્પોમાં ભાગ લેનારાઓને તેની ભાવિ તકનિકને નજીકથી જોવા માટે આ વાહનોનો અનુભવ કરવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે.’

એક્સ્પોમાં ગ્રીન વ્હીકલ ટેક્નોલોજીનું પ્રદર્શન કરવામાં આવશે
આ ઉપરાંત, ગતિશીલતા ક્ષેત્ર સાથે સંબંધિત EV, હાઇબ્રિડ, હાઇડ્રોજન, CNG/LNG, ઇથેનોલ/બાયોફ્યુઅલમાં સંશોધન અને તકનિકી પહેલો સાથે ગ્રીન વ્હીકલ ટેક્નોલોજી, ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સપોર્ટ સિસ્ટમ અને ડ્રોન, બેટરી અને ચાર્જિંગ સ્ટેશન જેવાં શહેરી ગતિશીલતા ઉકેલો પ્રદર્શિત કરવામાં આવ્યા હતા.

મર્સિડીઝ બેન્ઝ ‘EQG SUV કોન્સેપ્ટ’ પ્રદર્શિત કરશે

મર્સિડીઝ-બેન્ઝે કહ્યું કે, કંપની EQG SUV કોન્સેપ્ટને પ્રદર્શિત કરશે. આ સાથે, કંપની આ ઇવેન્ટમાં GLA અને AMG GLE 53 કૂપની ફેસલિફ્ટ પણ બતાવશે. મર્સિડીઝ આ બંને વાહનોને 31 જાન્યુઆરીએ લોન્ચ કરશે. એથર, બજાજ, હીરો, હોન્ડા બાઈક્સ, યામાહા, રોયલ એનફિલ્ડ, સુઝુકી અને ટીવીએસ જેવા ટુ-વ્હીલર લીડર્સ પણ ઈવેન્ટમાં તેમના કોન્સેપ્ટ્સ અને મોડલ્સનું પ્રદર્શન કરશે.

EV ઉત્પાદક Vinfast પણ આ કારનું પ્રદર્શન કરશે
આ સિવાય વિયેતનામની માવિનફાસ્ટ પણ આ ઈવેન્ટમાં પોતાના વાહનોનું પ્રદર્શન કરશે. તેનું આયોજન સોસાયટી ઓફ ઈન્ડિયન ઓટોમોબાઈલ મેન્યુફેક્ચરર્સ (SIAM) દ્વારા કરવામાં આવી રહ્યું છે. ભારત ઓટોમોબાઈલ ક્ષેત્ર વિશ્વમાં પેસેન્જર વાહનોનો ત્રીજો સૌથી મોટો ઉત્પાદક અને ટુ-વ્હીલરનું બીજો સૌથી મોટો ઉત્પાદક છે.


Spread the love

Related posts

તમામ SIP ટેક્સ ફ્રી હોતી નથી, રોકાણ કરતા પહેલા જાણી લો આ મહત્વની બાબત

Team News Updates

કેબિનેટના નિર્ણય- 10 હજાર e-bus ચલાવશે કેન્દ્ર:3 લાખથી વધુ વસતિ ધરાવતા 100 શહેરોને આવરી લેવાશે, કામદારોને એક લાખની લોન મળશે

Team News Updates

ગૌતમ અદાણીની વિશ્વના 20 સૌથી અમીર લોકોની લિસ્ટમાં સમાવેશ, જાણો કેટલા નંબરે માર્યો કુદકો

Team News Updates