News Updates
BUSINESS

આ 5 મિશન પર ટકેલી છે ભારતની 44 અબજ ડોલરની સ્પેસ ઈકોનોમી

Spread the love

ISRO વિશ્વના ઘણા દેશો માટે ઉપગ્રહો લોન્ચ કરે છે. તેમને ભારતમાંથી સેટેલાઇટ લોન્ચ કરવામાં ઓછો ખર્ચ થાય છે. ભારત પાસે એક સાથે 104 ઉપગ્રહો લોન્ચ કરવાનો રેકોર્ડ પણ છે, જે ISRO દ્વારા પૂર્ણ કરવામાં આવ્યો હતો. એટલું જ નહીં, ઈસરોએ એક જ રોકેટની મદદથી તે ઉપગ્રહોને તેમની અલગ-અલગ ભ્રમણકક્ષામાં મૂક્યા. આવી સ્થિતિમાં, વિશ્વ અવકાશ અર્થતંત્રમાં ISRO સતત આગળ વધે તેની ખાતરી કરવા માટે, વિશ્વની નજર આ 5 મિશન પર છે.

વિશ્વ હવે ભારતની સ્પેસ એજન્સી ઈસરોની શક્તિનો સ્વીકાર કરી રહ્યું છે. પહેલા મંગળ મિશન જે પ્રથમ પ્રયાસમાં સફળ રહ્યું હતું. પછી ચંદ્રયાન-3 મિશન, જે વિશ્વમાં પ્રથમ વખત ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ સુધી પહોંચવાનું અવકાશ મિશન બન્યું. અને હવે દરેકની નજર ભારતના ગગનયાન મિશન પર છે.

ઈસરોના આ તમામ મિશનોએ ભારત માટે એક નવું આર્થિક ક્ષેત્ર ખોલ્યું છે, તે છે અવકાશ અર્થતંત્ર. તેનું કદ લગભગ 44 અબજ ડોલર છે, અને ISROના મિશનની સફળતા તેમાં ભારતના દાવાને મજબૂત બનાવે છે. ઈસરોની કોમર્શિયલ વિંગ એન્ટ્રિક્સ પહેલેથી જ કાર્યરત છે.

ISRO વિશ્વના ઘણા દેશો માટે ઉપગ્રહો લોન્ચ કરે છે. આ કારણે તેમને ભારતમાંથી સેટેલાઇટ લોન્ચ કરવામાં ઓછો ખર્ચ થાય છે. ભારત પાસે એક સાથે 104 ઉપગ્રહો લોન્ચ કરવાનો રેકોર્ડ પણ છે, જે ISRO દ્વારા પૂર્ણ કરવામાં આવ્યો હતો. એટલું જ નહીં, ઈસરોએ એક જ રોકેટની મદદથી તે ઉપગ્રહોને તેમની અલગ-અલગ ભ્રમણકક્ષામાં મૂક્યા. આવી સ્થિતિમાં, વિશ્વ અવકાશ અર્થતંત્રમાં ISRO સતત આગળ વધે તેની ખાતરી કરવા માટે, વિશ્વની નજર આ 5 મિશન પર છે.

ઈસરોના આગામી મિશન

ગગનયાનઃ માત્ર ભારત જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વ લાંબા સમયથી ઈસરોના આ મિશનની રાહ જોઈ રહ્યું છે. આ સ્પેસ માર્કેટમાં ઈસરો માટે નવા દરવાજા ખોલશે, કારણ કે આ પહેલું મિશન હશે જેમાં ઈસરો માનવોને અવકાશમાં મોકલશે. જો કે, આ એક ટેસ્ટ ફ્લાઈટ હશે, જેમાં હજુ સુધી કોઈ ક્રૂ હશે નહીં.

ઈસરો ત્રણ લોકોને અવકાશમાં મોકલવાની યોજના ધરાવે છે. તેઓ પૃથ્વીથી 400 કિલોમીટર ઉપર જશે અને ત્યાર બાદ તેઓ ભારતીય સમુદ્રમાં સુરક્ષિત ઉતરાણ કરી શકશે. જ્યારે આવું થશે ત્યારે ભારતને વિશ્વભરમાં માનવ અવકાશ મિશન માટે મોટું બજાર મળશે.

EXPOSAT: આ ભારતનું પ્રથમ ધ્રુવીય માપન મિશન છે. તેની મદદથી, ભારત આત્યંતિક પરિસ્થિતિઓમાં એક્સ-રેના સ્ત્રોતની ગતિશીલતાનો અભ્યાસ કરશે. આ એક મહત્વપૂર્ણ મિશન છે જેનો ઉપયોગ બ્લેક હોલના અભ્યાસમાં થાય છે. તે આવા 50 થી વધુ કોસ્મિક તેજસ્વી સ્ત્રોતોનો અભ્યાસ કરશે.

ગગનયાન-2: આ મિશન બીજી ટેસ્ટ ફ્લાઈટ હશે. અવકાશયાત્રીઓને અવકાશમાં મોકલતા પહેલા ઈસરો કોઈ કસર છોડવા માંગતું નથી.

નિસાર: આ ISRO અને NASAનું સંયુક્ત મિશન છે. આ મિશનની મદદથી બંને દેશો રિમોટ સેન્સિંગની ટેક્નોલોજીને સરળ બનાવવા માટે કામ કરશે. આનાથી રડાર ઇમેજિંગમાં પણ સુધારો થશે.

મંગલયાન 2: આ પણ ઈસરોના આયોજિત મિશનમાંથી એક છે. પરંતુ ઈસરોએ હજુ સુધી તેના ફોર્મ અને સમયરેખા અંગે વધુ માહિતી શેર કરી નથી.


Spread the love

Related posts

ભારતીય શેરબજારમાં સાપ્તાહિક કારોબારની નબળી શરૂઆત બાદ રિકવરી દેખાઈ, આજે સેલો વર્લ્ડનો આઈપીઓ ખુલ્યો

Team News Updates

ભારતના આ મિત્ર દેશથી રશિયાને મોટો ઝટકો, પેટ્રોલ ડિઝલ થઈ જશે સસ્તુ, આવી રીતે કરશે મદદ

Team News Updates

હીરો મોટોકોર્પએ તમામ વેરિઅન્ટ્સની કિંમતમાં વધારો કર્યો:આજે બુકિંગ કરાવનારા ગ્રાહકોને ઓછી કિંમતે બાઇક મળશે

Team News Updates