News Updates
BUSINESS

વોરેન બફેના રાઇટ હેન્ડ ચાર્લી મંગરનું નિધન:સફળતાની ફોર્મ્યુલા સમજાવતી વખતે તેઓ કહેતા- મોટી કંપનીઓમાં હિસ્સો લો, પછી રાહ જુઓ

Spread the love

વિશ્વના સૌથી મોટા રોકાણકાર વોરેન બફેના રાઇટ હેન્ડ, અબજોપતિ ચાર્લી મંગરનું મંગળવારે (28 નવેમ્બર) અવસાન થયું. તેઓ 99 વર્ષના હતા. કેલિફોર્નિયાના સાન્ટા બાર્બરાની હોસ્પિટલમાં તેમણે અંતિમ શ્વાસ લીધા. બફેની ફર્મ બર્કશાયર હેથવેએ આ માહિતી આપી છે.

વોરેન બફેના જમણા હાથ બનતા પહેલા પણ, ચાર્લીએ કાયદાકીય કારકિર્દી સારી રીતે સ્થાપિત કરી હતી. તેઓ બર્કશાયર હેથવેના વાઇસ ચેરમેન હતા. તેમનું લોસ એન્જલસમાં ઘર હતું. ફોર્બ્સની 2023ની યાદી અનુસાર તેમની કુલ સંપત્તિ 2.6 બિલિયન ડોલર એટલે કે લગભગ 21.6 હજાર કરોડ રૂપિયા હતી.

ચાર્લીની સફળતાની ફોર્મ્યુલાઃ મોટી કંપનીઓમાં હિસ્સો લો, પછી રાહ જુઓ
પોતાની સફળતાની ફોર્મ્યુલાનું વર્ણન કરતાં ચાર્લી મંગર કહેતા કે, ‘એક સિમ્પલ આઇડિયા લો અને તેને ગંભીરતાથી લો. હંમેશાં દરેક વસ્તુ વિશે બધું જાણવાનો ડોળ કરવાને બદલે, તમારી પાસે કેટલી ઓછી સમજ છે તેના પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો.

તેમણે હંમેશા લાંબા ગાળાના રોકાણ કરવા અને ધીરજ રાખવા પર ભાર મૂક્યો હતો. આ અભિગમ તાજેતરના દાયકાઓમાં રોકાણકારોની તરફેણમાંથી બહાર આવ્યો છે. તે રોકાણકારોને મોટી કંપનીઓમાં હિસ્સો લેવા અને પછી નફાની રાહ જોવાની સલાહ આપતા હતા.

ઓમાહામાં જન્મેલા ચાર્લીએ રિયલ એસ્ટેટમાંથી પ્રથમ મિલિયન ડોલરની કમાણી કરી હતી
ચાર્લીનો જન્મ ઓમાહામાં 1 જાન્યુઆરી, 1924ના રોજ આલ્ફ્રેડ અને ફ્લોરેન્સ મંગરને ત્યાં થયો હતો. બીજા વિશ્વયુદ્ધ દરમિયાન આર્મીમાં સેવા આપતી વખતે તેમણે હવામાનશાસ્ત્રનો અભ્યાસ કર્યો અને હાર્વર્ડ લો સ્કૂલમાંથી સ્નાતક થયા. લશ્કરમાં તેમનો સમય તેમને કેલિફોર્નિયા લઈ ગયો, જ્યાં તેમણે પોતાનું ઘર બનાવ્યું. તેમણે કાયદાની પ્રેક્ટિસ અને રિયલ એસ્ટેટ રોકાણ દ્વારા તેમના પ્રથમ મિલિયન ડોલરની કમાણી કરી.

ફેરારી માટે નહીં પણ આઝાદી માટે અમીર બનવા માંગતા હતા
જ્યારે ચાર્લીને ફોર્બ્સની બિલિયોનેરની યાદીમાં પહેલીવાર સામેલ કરવામાં આવ્યો ત્યારે તેમણે કહ્યું હતું કે તે વોરેન બફે સાથે લાંબા સમયથી જોડાયેલા છે. જ્યારે ચાર્લીએ વર્ષ 2000માં પોતાની બાયોગ્રાફી ડેમન રાઈટમાં જણાવ્યું હતું કે વોરેનની જેમ તેમને પણ અમીર બનવાનો ઘણો શોખ હતો. એટલા માટે નહીં કે તેમને ફેરારી જોઈતી હતી, પરંતુ એટલા માટે કે તેમને આઝાદી જોઈતી હતી.

1959માં વોરેન બફેને મળ્યા, એક દંપતિએ ડિનરમાં મળાવ્યા
બે લોકપ્રિય રોકાણકારો 1959 સુધી મળ્યા ન હતા, તેમ છતાં તેઓ એક જ શહેરમાં મોટા થયા હતા. ચાર્લીએ 1930ના દાયકામાં બફે એન્ડ સન કરિયાણાની દુકાનમાં કામ કર્યું હતું. 1959માં, બફે એક પરિવારને રોકાણ કરવા માટે પ્રયાસ કરી રહ્યા હતા. આખરે તેમને એક લાખ ડોલરનો ચેક મળ્યો.

પરિવારે કહ્યું કે તેઓએ રોકાણ કરવાનું નક્કી કર્યું કારણ કે બફેએ તેમને ચાર્લી મંગેરની યાદ અપાવી હતી. તે પરિવાર ચાર્લી મંગરને ઓળખતો હતો. આ પછી કપલના બાળકોએ બફે અને ચાર્લી બંને માટે ડિનરનું આયોજન કર્યું હતું. સમય નિર્ણાયક હતો, કારણ કે બફેના માર્ગદર્શક ગ્રેહામ તાજેતરમાં નિવૃત્ત થયા હતા અને બફેને એક નવા ભાગીદારની જરૂર હતી જેની સાથે તેઓ રોકાણના વિચારોની ચર્ચા કરી શકે.

સ્ટોક ટીપ્સ શેર કરતા હતા, પરંતુ રોકાણ અલગ-અલગ કંપનીમાં
પ્રથમ મુલાકાત પછી, બફેએ ચાર્લીને રમૂજની સારી સમજ ધરાવતા વ્યક્તિ તરીકે જોયા. શરૂઆતમાં તેઓએ સ્ટોક ટીપ્સની આપ-લે કરી, પરંતુ બંનેએ અલગ-અલગ કંપનીઓ માટે રોકાણ કર્યું. તેમની ભાગીદારી અનૌપચારિક હતી. 1978 સુધીમાં, ચાર્લી બર્કશાયર બોર્ડમાં બફે સાથે જોડાયા.


Spread the love

Related posts

ટુ-વ્હીલર EV 25% સસ્તું:ઇલેક્ટ્રિક ટુ-વ્હીલર ઉત્પાદકોએ કિંમતમાં રૂ. 25,000નો ઘટાડો કર્યો, આ પાછળનું કારણ બેટરીના ભાવમાં ઘટાડો

Team News Updates

મારુતિ સુઝુકી લાવશે ફ્લાઈંગ કાર:2025 સુધીમાં આવશે પહેલું મોડેલ, ઘરની છત પરથી જ ટેક-ઓફ અને લેન્ડિંગ થશે; ત્રણ લોકો બેસી શકશે

Team News Updates

સોનું અને ચાંદી સસ્તાં થયા, ખરીદતા પહેલા તપાસીલો લેટેસ્ટ રેટ

Team News Updates