News Updates
BUSINESS

ટાટા ટેકનો શેર 140% વધીને 1200 રૂપિયા પર લિસ્ટ થયો:તેની ઈશ્યુ કિંમત 500 રૂપિયા હતી, ગાંધાર ઓઈલના શેરે પણ 76% નફો આપ્યો

Spread the love

ગુરુવારે સ્ટોક એક્સચેન્જમાં ટાટા ટેક્નોલોજીસ અને ગંધાર ઓઈલના શેરનું બમ્પર લિસ્ટિંગ થયું હતું. ટાટા ટેક રૂ. 500 ની ઇશ્યૂ કિંમતથી 140% વધુ રૂ. 1200 પર લિસ્ટ થયો હતો, અને ગાંધાર ઓઇલ રૂ. 169ની ઇશ્યૂ કિંમતથી 76% વધીને રૂ. 298 પર લિસ્ટ થયો હતો. ટાટાનો આઈપીઓ 70 વખત અને ગાંધારનો 64 વખત સબસ્ક્રાઈબ થયો હતો.

ટાટા ટેક: રૂ. 3042 કરોડનો IPO, રૂ. 1.56 લાખ કરોડની બિડ મળી
ટાટા ટેકના રૂ. 3042 કરોડના આઇપીઓ માટે રૂ. 1.56 લાખ કરોડથી વધુની બિડ્સ મળી હતી, જે 22 નવેમ્બરે ખુલ્યો હતો. ટાટા ટેક એ ઓટોમોબાઈલ જાયન્ટ ટાટા મોટર્સની પેટાકંપની છે. ટાટા ગ્રુપ લગભગ 19 વર્ષ પછી IPO લઈને આવ્યું છે. અગાઉ વર્ષ 2004માં ટાટા કન્સલ્ટન્સી સર્વિસિસ (TCS)નો IPO આવ્યો હતો.

ટાટા ટેક્નોલોજીસની રચના 1994માં થઈ હતી
1994 માં સ્થપાયેલી ટાટા ટેકનોલોજીસ એ વૈશ્વિક એન્જિનિયરિંગ સેવા કંપની છે. તે મૂળ ઉપકરણોના ઉત્પાદકો અને તેમના ટાયર-1 સપ્લાયરો માટે ટર્નકી સોલ્યુશન્સ સહિત ઉત્પાદન વિકાસ અને ડિજિટલ ઉકેલો પ્રદાન કરે છે. કંપની મુખ્યત્વે ઓટોમોટિવ ઉદ્યોગ પર કેન્દ્રિત છે અને હાલમાં ટોચના 10 ઓટોમોટિવ ER&D ખર્ચ કરનારાઓમાંથી સાત સાથે જોડાયેલી છે. ટાટા ટેક્નોલોજી ટોચના 10 નવા એનર્જી ER&D ખર્ચ કરનારાઓમાંથી પાંચ સાથે પણ સંકળાયેલી છે.

કંપની બે પ્રકારના વ્યવસાયોમાંથી પૈસા કમાય છે:

1. સેવાઓ: કંપની વૈશ્વિક મેન્યુફેક્ચરિંગ ક્લાયન્ટ્સને વધુ સારા ઉત્પાદનો ડિઝાઇન, વિકાસ અને વિતરિત કરવામાં મદદ કરવા માટે આઉટસોર્સ્ડ એન્જિનિયરિંગ સેવાઓ અને ડિજિટલ ટ્રાન્સફોર્મેશન સેવાઓ પ્રદાન કરે છે. કંપનીએ નાણાકીય વર્ષ 23 માં સર્વિસ લાઇનમાંથી રૂ. 3,531 કરોડની આવક મેળવી હતી. જ્યારે H1 FY24માં તેણે રૂ. 1,986 કરોડની આવક ઊભી કરી હતી.

2. ટેક્નોલોજી સોલ્યુશન્સ: તેના ઉત્પાદન વ્યવસાય દ્વારા, કંપની તૃતીય પક્ષ સોફ્ટવેર એપ્લિકેશન્સ જેમ કે પ્રોડક્ટ લાઇફસાઇકલ મેનેજમેન્ટ સોફ્ટવેરનું વેચાણ કરે છે. આ ઉપરાંત, તે કન્સલ્ટિંગ, અમલીકરણ, સિસ્ટમ એકીકરણ અને સપોર્ટ જેવી મૂલ્યવર્ધિત સેવાઓ પણ પ્રદાન કરે છે.

તેના શિક્ષણ વ્યવસાયમાં, તે તેના iGetIT પ્લેટફોર્મ દ્વારા નવીનતમ ઇજનેરી અને ઉત્પાદન તકનીકોમાં તાલીમ પ્રદાન કરે છે. તે જાહેર અને ખાનગી બંને ક્ષેત્રના કર્મચારીઓને અપસ્કિલ અને રિસ્કિલ બનાવે છે. કંપનીએ FY23માં ટેક્નોલોજી સોલ્યુશન્સ સેગમેન્ટમાંથી રૂ. 883 કરોડની આવક મેળવી હતી. જ્યારે H1 FY24માં તેને રૂ. 540.3 કરોડની આવક મળી હતી.

ગાંધાર ઓઈલ: રૂ. 500 કરોડનો IPO, રૂ. 23,000 કરોડની બિડ મળી
IPO 22 નવેમ્બરથી 24 નવેમ્બર સુધી ખુલ્લું હતું. આ અંક 64.07 વખત સબસ્ક્રાઇબ થયો હતો. તેને રૂ. 23,000 કરોડની બિડ મળી હતી. IPOની પ્રાઇસ બેન્ડ ₹160 થી ₹169 હતી. કંપની રૂ. 500.69 કરોડ એકત્ર કરવા માટે આ IPO લાવી હતી. 1992 માં રચાયેલ, ગાંધાર સફેદ તેલનું ઉત્પાદન કરે છે, જેનો ઉપયોગ ગ્રાહક અને આરોગ્યસંભાળ ઉદ્યોગોમાં થાય છે.

IPOમાં રોકાણ વધારવાના ત્રણ કારણો:

  • શેરબજારમાં લોકોની રુચિ વધી રહી છેઃ નવેમ્બર 2023માં સેન્ટ્રલ ડિપોઝિટરી સર્વિસ લિમિટેડ એટલે કે સીડીએસએલએ 10 કરોડ ડીમેટ એકાઉન્ટનો આંકડો પાર કર્યો હતો. આ ભારતના શેરબજારમાં રોકાણકારોનો વધતો રસ દર્શાવે છે.
  • IPO માં સારું વળતર મેળવવું: 2023 IPO માટે સારું રહ્યું છે. આ વર્ષે 43 મેઈનબોર્ડ આઈપીઓ આવ્યા છે. મોટાભાગનાએ સકારાત્મક વળતર આપ્યું છે. સેન્ટ ડીએલએમ અને ઉત્કર્ષ બેંક જેવી કંપનીઓનું લિસ્ટિંગ લગભગ 50% વધ્યું હતું.
  • એક સાથે 6 IPO ખૂલ્યાઃ ગયા સપ્તાહે 6 IPO એક સાથે ખૂલ્યા. ગ્રે માર્કેટ પ્રાઈસના આધારે તમામ IPOનું સારું લિસ્ટિંગ અપેક્ષિત છે. તેથી લોકોએ રસ દાખવ્યો અને તમામ IPOમાં સબ્સ્ક્રાઇબ કર્યા. લિસ્ટિંગ પર ટાટાને 80% નફો થવાની અપેક્ષા છે.

IPO શું છે?
જ્યારે કોઈ કંપની પ્રથમ વખત જાહેર જનતાને તેના શેર ઓફર કરે છે, ત્યારે તેને IPO કહેવામાં આવે છે, એટલે કે ઈનિશિયલ પબ્લિક ઓફરિંગ. જ્યારે કંપનીઓને તેમના વ્યવસાય માટે ભંડોળની જરૂર હોય છે, ત્યારે તેઓ તેમનો હિસ્સો વેચે છે અને પોતાને શેરબજારમાં સૂચિબદ્ધ કરે છે.


Spread the love

Related posts

8 રુપિયાના શેરનો કમાલ! 1 લાખના કર્યા 55 લાખ..આ શેરે રોકાણકારો પર કરી ધનવર્ષા

Team News Updates

વર્ટિકલ ફાર્મિંગ માટે જગ્યાની નહીં દિમાગની હોય છે જરૂર, જાણો કેવી રીતે અને ક્યાં કરવી આ ખેતી

Team News Updates

ટાયર બનાવતી આ કંપનીનો શેર પહોંચ્યો 1 લાખને પાર, નિષ્ણાતો પાસેથી જાણો કેવી રીતે મેળશે લાભ

Team News Updates