News Updates
NATIONAL

કલમ 370 હટાવવી યોગ્ય છે કે અયોગ્ય, આજે ચુકાદાની શક્યતા:સુપ્રીમ કોર્ટમાં 16 દિવસ સુધી સુનાવણી ચાલી, 5 સપ્ટેમ્બરે નિર્ણય સુરક્ષિત રાખ્યો હતો

Spread the love

જમ્મુ-કાશ્મીરનો વિશેષ દરજ્જો એટલે કે કલમ 370 હટાવવાનો નિર્ણય યોગ્ય હતો કે નહીં તે અંગે સુપ્રીમ કોર્ટ આજે 11 ડિસેમ્બરે પોતાનો ચુકાદો આપી શકે છે. મોદી સરકારે તેના બીજા કાર્યકાળમાં 5 ઓગસ્ટ 2019ના રોજ કલમ 370 નાબૂદ કરી હતી.

આ કેસની સુનાવણી ચીફ જસ્ટિસ ડીવાય ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ સંજય કિશન કૌલ, જસ્ટિસ સંજીવ ખન્ના, જસ્ટિસ બીઆર ગવઈ અને જસ્ટિસ સૂર્યકાંતની બેન્ચે કરી હતી. સુનાવણી 16 દિવસ સુધી ચાલી. 5 સપ્ટેમ્બરે સુનાવણી પૂરી થયા બાદ સુપ્રીમ કોર્ટે નિર્ણય સુરક્ષિત રાખ્યો હતો.

SCએ 2 ઓગસ્ટથી કલમ 370 પર રેગ્યુલર સુનાવણી શરૂ કરી હતી
કલમ 370 પર 23 અરજી દાખલ કરવામાં આવી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટે 2 ઓગસ્ટથી આ અંગે નિયમિત સુનાવણી શરૂ કરી હતી, જે 5 સપ્ટેમ્બર સુધી ચાલી હતી. હવે સુપ્રીમ કોર્ટ 96 દિવસ પછી ચુકાદો આપી શકે છે.

કોણે કયા પક્ષની વકીલાત કરી?
સરકાર વતી- એટર્ની જનરલ આર વેંકટરામણી, સોલિસિટર જનરલ તુષાર મહેતા, વરિષ્ઠ વકીલો હરીશ સાલ્વે, રાકેશ દ્વિવેદી, વી ગીરી.
અરજદારો વતી- કપિલ સિબ્બલ, ગોપાલ સુબ્રમણ્યમ, રાજીવ ધવન, ઝફર શાહ અને દુષ્યંત દવે.

સુપ્રીમ કોર્ટમાં ચર્ચા દરમિયાન જજો અને વકીલોની પસંદગીની દલીલો…

એડવોકેટ દુષ્યંત દવે (5 સપ્ટેમ્બર) – કલમ 370 ક્યારેય કામચલાઉ ન હતી. તેને કામચલાઉ બનાવવાનું એકમાત્ર કારણ બંધારણ સભાને સત્તા આપવાનું હતું. સરકારે ઘણા પ્રસંગોએ કલમ 370નો ઉપયોગ કર્યો, તો પછી તેઓ કેવી રીતે કહી શકે કે 370 કામચલાઉ હતી. શું કેન્દ્રમાં સરકાર બદલાવાને કારણે કલમ 370 કામચલાઉ બની ગઈ?

એડવોકેટ રાજીવ ધવન (5 સપ્ટેમ્બર) – કલમ 370 એક સમજૂતી છે. બંધારણમાં તમને ઘણા કરારો જોવા મળશે. ઉદાહરણ તરીકે કલમ 25ને લો, શીખોને તેમના ખંજર લઈ જવાની છૂટ છે. તમે તેનાથી છુટકારો મેળવવા માંગો છો? તમારે બંધારણીય સુધારો કરવો પડશે. આ એક સમજૂતી છે, સમગ્ર છઠ્ઠી અનુસૂચિ એક સમજૂતી છે.

CJI DY ચંદ્રચુડ (28 ઓગસ્ટ) – કલમ 35A, જેણે જમ્મુ અને કાશ્મીરના લોકોને વિશેષ અધિકારો આપ્યા હતા, તેણે જ દેશના બાકીના લોકો પાસેથી દેશમાં ગમે ત્યાં સ્થાયી થવા, જમીન ખરીદવા અને નોકરી કરવા માટેના અધિકારો છીનવી લીધો છે.

સોલિસિટર જનરલ તુષાર મહેતા (24 ઓગસ્ટ) – જમ્મુ અને કાશ્મીર એકમાત્ર રજવાડું હતું જેનું બંધારણ હતું અને તે પણ ખોટું હતું. બંધારણ બનાવતી વખતે ‘યુનિફોર્મ સ્ટેટસ’નું લક્ષ્ય હતું. યુનિયનનો એક ભાગ અન્ય સભ્યોને મળેલા અધિકારોથી વંચિત રહી શકતો નથી.

CJI DY ચંદ્રચુડ (8 ઓગસ્ટ) – કલમ 370 પોતે કહે છે કે તેને નાબૂદ કરી શકાય છે.

એડવોકેટ કપિલ સિબ્બલ (8 ઓગસ્ટ)- તમે 370માં ફેરફાર કરી શકતા નથી, તેને દૂર કરવાનું તો ભૂલી જ જાઓ.

4 સપ્ટેમ્બરઃ પાકિસ્તાનના સમર્થનમાં નારા લગાવનાર મોહમ્મદ લોનની વિધાનસભામાં ચર્ચા થઈ હતી. 3 સપ્ટેમ્બરે કાશ્મીરી પંડિતોએ સુપ્રીમ કોર્ટમાં અરજી કરી હતી. જેમાં અરજીકર્તાઓએ નેશનલ કોન્ફરન્સના નેતા મોહમ્મદ અકબર લોન પર સવાલ ઉઠાવ્યા હતા. ‘રૂટ્સ ઇન કાશ્મીર’ સંગઠને દાવો કર્યો હતો કે લોન ખુલ્લેઆમ પાકિસ્તાનને સમર્થન આપે છે. તેમણે એસેમ્બલીમાં પાકિસ્તાનના સમર્થનમાં નારા લગાવ્યા હતા.

4 સપ્ટેમ્બરે સુનાવણી દરમિયાન કેન્દ્ર સરકારે લોનને માફી માંગવા કહ્યું હતું. સુપ્રીમ કોર્ટે આદેશ આપ્યો કે મોહમ્મદ અકબર લોન એ એફિડેવિટ દાખલ કરે કે તે ભારતીય બંધારણને વફાદાર છે. તેમજ કપિલ સિબ્બલે કહ્યું કે 2018માં જમ્મુ અને કાશ્મીર વિધાનસભામાં મોહમ્મદ અકબર લોને જે કહ્યું તેનાથી તેઓ વ્યક્તિગત રીતે સહમત નથી.

સપ્ટેમ્બર 1: કલમ 370ને કાયમી બનાવવાની દલીલ શા માટે છે?

વરિષ્ઠ વકીલ વી ગિરીએ જણાવ્યું હતું કે ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ ઑફ એક્સેશન (IoA) 27 ઓક્ટોબર, 1947ની તારીખ છે. યુવરાજ કરણ સિંહ (રાજા હરિ સિંહના પુત્ર)ની જાહેરાત પર એક નજર નાખો. યુવરાજ પાસે આર્ટિકલ 370 સહિત સમગ્ર બંધારણ હતું. એકવાર 370 દૂર થઈ જાય અને જમ્મુ અને કાશ્મીરનું એકીકરણ પૂર્ણ થઈ જાય, પછી સાર્વભૌમત્વનું પ્રતીક કાયદો ઘડવાની શક્તિ છે. કાયદો બનાવવાની સત્તા સંઘ અને રાજ્યની પાસે છે.

યુવરાજ પાસે કોઈ શેષ સાર્વભૌમત્વ ન હતું. કલમ 370ને કાયમી બનાવવાની દલીલ શા માટે છે? કયા અધિકારો આપવા? સ્પષ્ટ રીતે નથી. તો પછી શા માટે? અરજદારો ખરેખર ચિંતિત છે તે અધિકાર શું છે? એવી દલીલ કરી શકાય નહીં કે કલમ 370(3) હેઠળ રાષ્ટ્રપતિની સત્તાનો ઉપયોગ કરી શકાતો નથી.

આદર્શ રીતે આ જોગવાઈ 1957માં વિધાનસભાના વિસર્જન પછી દૂર કરવામાં આવી હશે. આ એક અલગ વિષય છે. તેના પર CJI ચંદ્રચુડે કહ્યું કે તેઓ 4 સપ્ટેમ્બરે સંઘવાદના આ મુદ્દા પર વાત કરશે. બંધારણ સભાની ભલામણ કરવાની સત્તાનો હેતુ બંધારણ સભાના કાર્યકાળને દૂર કરવાનો હતો, જે રાજ્યના બંધારણના નિર્માણ પછી વિસર્જન કરવામાં આવી હતી.

31 ઓગસ્ટ- કેન્દ્રએ કહ્યું- 2018ની સરખામણીમાં આતંકવાદી ઘટનાઓમાં 45.2%નો ઘટાડો થયો છે
જમ્મુ-કાશ્મીરને સંપૂર્ણ રાજ્ય બનાવવા માટે વિકાસ થઈ રહ્યો છે. સરકાર વતી એસજી મહેતાએ કોર્ટને જણાવ્યું કે 2018 થી 2023ની સરખામણીમાં આતંકવાદી ઘટનાઓમાં 45.2% અને ઘૂસણખોરીમાં 90% ઘટાડો થયો છે. પથ્થરમારા જેવી કાયદો અને વ્યવસ્થાની સમસ્યાઓમાં 97% ઘટાડો થયો છે. સુરક્ષા કર્મચારીઓમાં જાનહાનિમાં 65% ઘટાડો થયો છે. 2018માં, પથ્થરમારાની ઘટનાઓ 1,767 હતી, જે હવે 5 વર્ષમાં શૂન્ય છે. 2018માં સંગઠિત બંધની સંખ્યા 52 હતી અને હવે તે શૂન્ય છે.

29 ઓગસ્ટ- સુપ્રીમ કોર્ટે પૂછ્યું- જમ્મુ-કાશ્મીરને રાજ્યનો દરજ્જો ક્યારે પાછો આપીશો? 29 ઓગસ્ટના રોજ સુનાવણીના 12મા દિવસે કેન્દ્રએ કોર્ટને કહ્યું હતું કે જમ્મુ-કાશ્મીરને બે અલગ-અલગ કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશો (જમ્મુ-કાશ્મીર અને લદ્દાખ)માં વિભાજીત કરવાનું પગલું હંગામી છે. લદ્દાખ કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ રહેશે, પરંતુ જમ્મુ-કાશ્મીરને ટૂંક સમયમાં ફરીથી રાજ્ય બનાવવામાં આવશે. આના પર કોર્ટે કેન્દ્રને કહ્યું કે જમ્મુ-કાશ્મીરને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ બનાવવાનું પગલું કેટલું કામચલાઉ છે અને તેને રાજ્યનો દરજ્જો આપવા માટે શું સમયમર્યાદા નક્કી કરવામાં આવી છે. એ પણ જણાવો કે ત્યાં ચૂંટણી ક્યારે કરાવશો.

28 ઓગસ્ટ- CJIએ કહ્યું- 35Aએ બિન-કાશ્મીરીઓના અધિકારો છીનવી લીધા
28 ઓગસ્ટે થયેલી સુનાવણીમાં કોર્ટે કલમ 35Aને નાગરિકોના અધિકારોનું ઉલ્લંઘન કરતી કલમ ગણાવી હતી. CJIએ કહ્યું કે જમ્મુ-કાશ્મીરના લોકોને બંધારણના આર્ટિકલ 35A હેઠળ વિશેષાધિકારો મળ્યા હતા, પરંતુ આ આર્ટિકલના કારણે દેશના લોકોના ત્રણ મૂળભૂત અધિકારો છીનવાઈ ગયા છે. આ કલમને કારણે અન્ય રાજ્યોના લોકોના કાશ્મીરમાં કામ કરવા, જમીન ખરીદવા અને સ્થાયી થવાના અધિકારોને છીનવાઈ ગયા.

24 ઓગસ્ટ- એસજી મહેતાએ કહ્યું- જમ્મુ અને કાશ્મીર એકમાત્ર રજવાડું હતું જેનું બંધારણ હતું અને તે પણ ખોટું હતું
10મા દિવસની સુનાવણીમાં સોલિસિટર જનરલ તુષાર મહેતાએ દલીલ કરી હતી કે જમ્મુ અને કાશ્મીર એકમાત્ર રજવાડું હતું જેનું બંધારણ હતું અને તે પણ ખોટું હતું. તેમણે કહ્યું કે લેફ્ટનન્ટ શેખ અબ્દુલ્લા સહિત જમ્મુ-કાશ્મીરના 4 પ્રતિનિધિઓ હતા. ઘણા રજવાડાઓએ ભારતના બંધારણને સ્વીકારવા માટે તેમની સંમતિ દર્શાવી હતી, જ્યારે જમ્મુ અને કાશ્મીરે કહ્યું હતું કે તેઓ બંધારણ બનાવવામાં ભાગીદારી કરીશું. બંધારણ બનાવતી વખતે ‘એકસમાન સ્થિતિ’નું લક્ષ્ય હતું. સંઘનો એક ભાગ અન્ય સભ્યોમે મળેલા અધિકારોથી વંચિત કરી શકાય નહીં.

23 ઓગસ્ટ- કેન્દ્રએ કહ્યું- નોર્થ-ઈસ્ટથી વિશેષ દરજ્જો નહીં છીનવાઈ જશેઃ CJIએ કહ્યું- જ્યારે કેન્દ્ર ગેરંટી આપી રહ્યું છે, તો પછી શંકા કેવી રીતે કરી શકીએ
સુનાવણીના 9મા દિવસે (23 ઓગસ્ટ) દરમિયાન કેન્દ્રએ સુપ્રીમ કોર્ટને કહ્યું કે ઉત્તર-પૂર્વના રાજ્યોને આપવામાં આવેલ વિશેષ દરજ્જો ખતમ કરવાનો તેનો કોઈ ઈરાદો નથી. કેન્દ્ર વતી સોલિસિટર જનરલ તુષાર મહેતાએ વકીલ મનીષ તિવારીની દલીલોના જવાબમાં આ વાત કહી. ખરેખરમાં, તિવારીએ કહ્યું હતું કે, જમ્મુ અને કાશ્મીરને લાગુ પડતા બંધારણના ભાગ 21 માં સમાવિષ્ટ જોગવાઈઓ સિવાય, ઉત્તર-પૂર્વને નિયંત્રિત કરતી અન્ય વિશેષ જોગવાઈઓ છે. સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું- જ્યારે કેન્દ્રએ કહ્યું છે કે તેનો આવો કોઈ ઈરાદો નથી તો આપણે શંકા કેવી રીતે કરી શકીએ?

22 ઓગસ્ટ – અરજીકર્તાની દલીલ – 1957માં જમ્મુ અને કાશ્મીરનું બંધારણ બન્યું ત્યાં સુધી કલમ 370 હતી
કલમ 370 પર સુનાવણીના 8મા દિવસે અરજીકર્તા તરફથી હાજર રહેલા વકીલ દિનેશ દ્વિવેદીએ દલીલ કરી – કાશ્મીરમાં કલમ 370 લાગુ કરવામાં આવી તે 1957માં જમ્મુ-કાશ્મીરનું બંધારણ બને ત્યાં સુધી હતી. બંધારણ સભાનું વિસર્જન થતાં જ તે આપોઆપ ખતમ થઈ ગઈ.

તેના પર CJIએ કહ્યું- કલમ 370ની એવી કઈ વિશેષતાઓ છે જે દર્શાવે છે કે જમ્મુ-કાશ્મીર બંધારણ બન્યા બાદ તેનું અસ્તિત્વ ખતમ થઈ જશે. આનો અર્થ એ છે કે ભારતનું બંધારણ 1957 સુધી જમ્મુ અને કાશ્મીરને લાગુ કરવામાં સ્થિર રહેશે. તેથી, તમારા મત મુજબ, ભારતીય બંધારણમાં આગળનો કોઈપણ વિકાસ જમ્મુ અને કાશ્મીરને બિલકુલ લાગુ થઈ શકે નહીં. આ કેવી રીતે સ્વીકારી શકાય?

17 ઓગસ્ટ: ચીફ જસ્ટિસ અને એડવોકેટ દવે વચ્ચે કલમ 370ના અસ્તિત્વ અંગે ચર્ચા

કલમ 370ની સુનાવણીના સાતમા દિવસે વરિષ્ઠ વકીલ દુષ્યંત દવે, શેખર નાફડે અને દિનેશ દ્વિવેદીએ બેન્ચ સમક્ષ તેમની દલીલો રજૂ કરી હતી. દવેએ દલીલ કરી હતી કે કલમ 370(3) નો ઉપયોગ કરીને કલમ 370 નાબૂદ કરી શકાતી નથી.

તેના પર કોર્ટે કહ્યું- કલમ 370 નાબૂદ કરવામાં બંધારણીય પ્રક્રિયાનું ઉલ્લંઘન થયું હોય તો જ તેને પડકારી શકાય. અમે આ આધારે ચર્ચા કરી શકતા નથી કે તેને હટાવવા પાછળ સરકારનો ઈરાદો શું હતો.

16 ઓગસ્ટ: દુષ્યંત દવેએ કહ્યું- બંધારણીય સત્તાઓનો ઉપયોગ રાજકીય હેતુઓ માટે ન થવો જોઈએ
કલમ 370 પર સુનાવણીના છઠ્ઠા દિવસે, જમ્મુ અને કાશ્મીર પીપલ્સ કોન્ફરન્સના વકીલ રાજીવ ધવને કહ્યું કે જમ્મુ અને કાશ્મીરને બે કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં પરિવર્તિત કરતી વખતે બંધારણની કલમ 239Aનું પાલન કરવામાં આવ્યું નથી. કલમ 239A મુજબ, સંસદને અમુક કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશો માટે સ્થાનિક એસેમ્બલી અથવા મંત્રી પરિષદ અથવા બંનેની રચના કરવાની સત્તા છે.

એડવોકેટ દુષ્યંત દવેએ જણાવ્યું હતું કે બંધારણીય સત્તાનો ઉપયોગ રાજકીય ઉદ્દેશ્યો સિદ્ધ કરવા માટે થઈ શકે નહીં. 2019 માં, શાસક પક્ષે તેના ઢંઢેરામાં કહ્યું હતું કે બંધારણની કલમ 370 નાબૂદ કરવામાં આવશે.

10 ઓગસ્ટઃ કોર્ટે કહ્યું- એ કહેવું મુશ્કેલ છે કે કલમ 370 તેને વિશેષ દરજ્જો આપતી હતી. કલમ 370 પર સુનાવણીના પાંચમા દિવસે સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું હતું કે ઓક્ટોબર 1947માં પૂર્વ રજવાડાના વિલીનીકરણ સાથે જમ્મુ અને કાશ્મીરનું સાર્વભૌમત્વ ભારતને સમર્પણ કરવામાં આવ્યું હતું. અને તે કહેવું મુશ્કેલ હતું કે તેને આપવામાં આવેલ વિશેષ દરજ્જો 370 કાયમી હતો કે કેમ. એવું કહી શકાય નહીં કે કલમ 370 પછી પણ જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં સાર્વભૌમત્વના કેટલાક તત્વો જાળવી રાખવામાં આવ્યા હતા.

ઓગસ્ટ 9: વિલીનીકરણ સમયે, જમ્મુ અને કાશ્મીર અન્ય રાજ્યની જેમ ન હતું, એક અલગ બંધારણ હતું
કલમ 370 પર સુનાવણીના ચોથા દિવસે વરિષ્ઠ વકીલ સુબ્રમણ્યમે કહ્યું કે વિલીનીકરણ સમયે જમ્મુ અને કાશ્મીર અન્ય રાજ્ય જેવું નહોતું. તેનું પોતાનું બંધારણ હતું. આપણા બંધારણમાં વિધાનસભા અને બંધારણ સભા બંનેને માન્યતા આપવામાં આવી છે. બંનેના બંધારણમાંથી મૂળભૂત માળખું કાઢવામાં આવશે. ડૉ. આંબેડકરે બંધારણ સંઘીય હોવાની અને રાજ્યોને વિશેષ અધિકારો આપવાની વાત કરી હતી.

8 ઓગસ્ટ: કપિલ સિબ્બલે કહ્યું- તમે 370માં ફેરફાર ન કરી શકો, તેને દૂર કરવાનું તો ભૂલી જ જાઓ
કલમ 370 પર સુનાવણીના ત્રીજા દિવસે 8 ઓગસ્ટે ચીફ જસ્ટિસ ડીવાય ચંદ્રચુડે કહ્યું કે કલમ 370 પોતે જ કહે છે કે તેને નાબૂદ કરી શકાય છે. આના પર સિબ્બલે જવાબ આપ્યો, “તમે આર્ટિકલ 370માં ફેરફાર કરી શકતા નથી, તેને દૂર કરવાનું તો ભૂલી જ જાઓ.” ત્યારે CJIએ કહ્યું- તમે સાચા છો, તેથી સરકાર પાસે કલમ 370માં ફેરફાર કરવાની સત્તા નથી. સિબ્બલ બોલ – આ એક અર્થઘટન કલમ છે, તે બંધારણમાં સુધારો કરવાની કલમ નથી.

3 ઓગસ્ટ: સિબ્બલે કહ્યું – કલમ 370 સાથે છેડછાડ કરી શકાય નહીં, જવાબ મળ્યો- આર્ટિકલના સેક્શન C એવું કહેતો નથી
કલમ 370 પર સુનાવણીના બીજા દિવસે અરજીકર્તાઓના વકીલ કપિલ સિબ્બલે દલીલ કરી હતી કે કલમ 370નું ઉલ્લંઘન કરી શકાય નહીં. જવાબમાં જસ્ટિસ ખન્નાએ કહ્યું કે આ આર્ટિકલના સેક્શન (c) એવું નથી કહેતો. આ પછી સિબ્બલે કહ્યું, હું તમને બતાવી શકું છું કે કલમ 370 કાયમી છે. આ અંગે CJI DY ચંદ્રચુડે કહ્યું કે, અત્યારે જમ્મુ-કાશ્મીરની સંમતિ જરૂરી છે અને અન્ય રાજ્યો માટે બિલ રજૂ કરવા માટે માત્ર વિચારોની જરૂર છે.

2 ઓગસ્ટ: CJIએ સિબ્બલને પૂછ્યું – કલમ 370 પોતે જ હંગામી અને ટ્રાંજિશનલ છે
કલમ 370 પર સુનાવણીના પહેલા દિવસે 2 ઓગસ્ટે CJIએ અરજીકર્તાઓના વકીલ કપિલ સિબ્બલને પૂછ્યું હતું કે કલમ 370 પોતે જ હંગામી અને ટ્રાંજિશનલ છે. શું સંસદ બંધારણ સભાની ગેરહાજરીમાં કલમ 370 નાબૂદ કરી શકતી નથી? તેના જવાબમાં સિબ્બલે કહ્યું હતું કે બંધારણ મુજબ જમ્મુ-કાશ્મીરમાંથી કલમ 370 ક્યારેય હટાવી શકાય નહીં.


Spread the love

Related posts

ગુજરાતના પૂર્વ ડેપ્યુટી સીએમ નીતિન પટેલને ભાજપે રાજસ્થાનમાં ચૂંટણીના સહ પ્રભારી બનાવ્યા

Team News Updates

બીજા દેશની નાગરિકતા પ્રાપ્ત કરતા ભારતીય નાગરિકત્વનું આપોઆપ સમાપ્ત થવુ ગેરબંધારણીય: LSE પ્રોફેસરની સુપ્રીમ કોર્ટમાં અરજી

Team News Updates

ઓસ્ટ્રેલિયામાં મોટો રોડ અકસ્માત, હન્ટર વેલીમાં બસ પલટી, 10 લોકોના કરૂણ મોત

Team News Updates