News Updates
INTERNATIONAL

ચિલીનાં જંગલમાં આગ, 112 લોકોનાં મોત:લોકોએ કહ્યું- પરમાણુ બોમ્બ વિસ્ફોટ થયો હોય તેવી સ્થિતિ; રાષ્ટ્રપતિએ કટોકટી લાદી

Spread the love

દક્ષિણ અમેરિકાના દેશ ચિલીના જંગલોમાં આગ લાગી છે. જે રહેણાંક વિસ્તારોમાં ફેલાઇ છે. અત્યાર સુધીમાં 112 લોકોનાં મોત થયા છે. આંકડો વધવાની ધારણા છે. સેંકડો લોકો ગુમ છે.

ન્યૂઝ એજન્સી રોયટર્સ અનુસાર, આગ સૌથી પહેલાં વીના ડેલ માર અને વાલપારાઈસો શહેરોના જંગલોમાં લાગી હતી. તે સતત ફેલાઈ રહ્યો છે. હજારો ઘર બળી ગયા છે. ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સ અનુસાર, આગમાં પોતાનું ઘર ગુમાવનાર વ્યક્તિએ કહ્યું- આગ ફેલાઈ જવાને કારણે સ્થિતિ પરમાણુ બોમ્બ વિસ્ફોટ જેવી થઈ ગઈ છે. અહીં કશું બાકી નથી. આકાશમાંથી રાખ વરસી રહી છે. મારું ઘર નાશ પામ્યું. મિત્રો મૃત્યુ પામ્યા છે.

ગંભીર સ્થિતિને જોતા રાષ્ટ્રપતિ ગેબ્રિયલ બોરીકે દેશમાં કટોકટીની સ્થિતિ જાહેર કરી છે. બે દિવસના રાષ્ટ્રીય શોકની પણ જાહેરાત કરવામાં આવી છે.

શેરીમાં વેરવિખેર મૃતદેહો
એએફપી ન્યૂઝ અનુસાર લોકો અહીંથી કારમાં ભાગવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. અનેક સળગતા વૃક્ષો રસ્તા પર પડી ગયા છે. જેના કારણે ટ્રાફિક જામ થઈ રહ્યો છે. આવી સ્થિતિમાં ઘણી ગાડીઓ બળી ગઈ અને તેમાં મુસાફરી કરી રહેલા લોકોનાં મોત થયા. ઘણા મૃતદેહો શેરીઓમાં વિખરાયેલા છે. તેમના પર ચાદર પાથરી દેવામાં આવી છે. લોકોનું કહેવું છે કે તેઓ જ્યાં જાય છે ત્યાં મૃતદેહો વિખરાયેલા જોવા મળે છે.

જ્યાં જંગલોમાં આગ લાગી ત્યાં લોકો રજાઓ માણવા આવ્યા હતા
ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સ અનુસાર, પ્રેસિડેન્ટ બોરીકે કહ્યું- વિના ડેલ માર અને વાલપારાઈસોના જંગલોમાં લાગેલી આગ ક્વિલપુએ, લિમાચે, વિલા અલેમાના શહેરોમાં ફેલાઈ ગઈ છે. આ બધા દરિયાકાંઠાના શહેરો છે. વર્ષના આ સમયે અહીં હજારો પ્રવાસીઓ આવે છે.

તેમણે કહ્યું- લોકો અહીં રજાઓ મનાવવા માટે ભેગા થયા હતા. આવી સ્થિતિમાં આગને કારણે ઘણું નુકસાન થયું છે. ઘરો, હોટલ, રિસોર્ટ બળી ગયા છે. સ્થિતિ નિયંત્રણ બહાર ગઈ છે. લોકોને બચાવવાના પ્રયાસો ચાલુ છે. પરંતુ મૃત્યુઆંક વધી રહ્યો છે.

તાપમાન 40 ડિગ્રીએ પહોંચી ગયું હતું
સળગતા જંગલોના કારણે તાપમાન 40 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધી પહોંચી ગયું છે. ગરમ પવનો સતત ફૂંકાઈ રહ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં લોકોને સુરક્ષિત સ્થાનો પર લઈ જવા માટે બચાવ કામગીરી હાથ ધરવામાં આવી રહી છે. આ આગ ક્યારે લાગી તે અંગે કોઈ માહિતી નથી.

ગરમ પવનોને કારણે બચાવ કામગીરીમાં મુશ્કેલી પડી રહી છે. ચિલીના ગૃહપ્રધાનનું કહેવું છે કે જો તાપમાન ઘટશે અને ભેજ વધશે તો બચાવકર્મીઓને થોડી મદદ મળશે અને પરિસ્થિતિને સરળતાથી નિયંત્રિત કરી શકાશે.

સેનાને મદદ માટે બોલાવવામાં આવી હતી
જર્મન મીડિયા DW અનુસાર, વહીવટીતંત્રે મદદ માટે સેનાને બોલાવી છે. અગ્નિશામક દળની સાથે સેના પણ પરિસ્થિતિને કાબૂમાં લેવામાં વ્યસ્ત છે. આર્મીના હેલિકોપ્ટર આકાશમાંથી પાણી ફેંકી રહ્યા છે જેથી આગને કાબુમાં લઈ શકાય.

14 વર્ષ પછી આવી દુર્ઘટના બની
ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સ અનુસાર, ચિલીમાં 14 વર્ષ બાદ આવી તબાહી જોવા મળી છે. 2010માં અહીં ભૂકંપ આવ્યો હતો. જેમાં 400 લોકોના મોત થયા હતા. 15 લાખ લોકો બેઘર બન્યા.

જાણો કેવી રીતે લાગે છે જંગલમાં આગ…
આગને બાળવા માટે ગરમી, બળતણ અને ઓક્સિજન જરૂરી છે. જંગલમાં ઓક્સિજન માત્ર હવામાં જ હોય ​​છે. ઝાડની સૂકી ડાળીઓ અને પાંદડા બળતણ તરીકે કામ કરે છે. એક નાની સ્પાર્ક ગરમીનું કામ કરી શકે છે.

મોટાભાગની આગ ઉનાળાની ઋતુમાં થાય છે. આ સિઝનમાં, એક નાની તણખલું પણ આખા જંગલને આગ લગાડવા માટે પૂરતી છે. આ તણખા ક્યારેક ઝાડની ડાળીઓને એકબીજા સામે ઘસવાથી અથવા સૂર્યના તીવ્ર કિરણોને કારણે થાય છે.

ઉનાળામાં, ઝાડની ડાળીઓ અને ડાળીઓ સુકાઈ જાય છે, જે સરળતાથી આગ પકડી લે છે. એકવાર આગ શરૂ થાય છે, તે પવન દ્વારા બળતણ થાય છે. આ ઉપરાંત કુદરતી વીજળી, જ્વાળામુખી અને કોલસા સળગવાથી પણ જંગલમાં આગ લાગી શકે છે. હાલમાં કેનેડામાં આગ લાગવાનું મુખ્ય કારણ તાપમાનમાં વધારો હોવાનું કહેવાય છે.


Spread the love

Related posts

15 મિનિટમાં 2 અકસ્માત, 16નાં મોત:વેનેઝુએલામાં કેમિકલ ભરેલા ટ્રકે અનેક વાહનોને ટક્કર મારી, આગ લાગતા 17 ગાડીઓ ફુંકાઈ

Team News Updates

ઇઝરાયલ-હમાસ યુદ્ધનો એક મહિનો, PHOTOS:રસ્તા ઉપર લાશના ઢગલા; 4800 ઇઝરાયલી બાળકોનાં મોત, યુદ્ધ હજુ વધુ ભયાવહ થઈ શકે

Team News Updates

ચીન દક્ષિણ ચીન સાગરમાં એરસ્ટ્રીપ બનાવી રહ્યું છે:ચીને કહ્યું- મનમરજીથી નિર્ણય લેશે; તાઈવાન-વિયેતનામ પણ આ વિસ્તાર પર દાવો કરે છે

Team News Updates