News Updates
GUJARAT

હૃદયની બીમારીઓથી બચવા માંગતા હોવ તો આ 3 બાબતોનું રાખો ધ્યાન, જાણો હેલ્થ એક્સપર્ટ પાસેથી

Spread the love

જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ હૃદય રોગથી પીડિત હોય છે, ત્યારે સામાન્ય રીતે ડૉક્ટરો તેને તેના આહારનું વિશેષ ધ્યાન રાખવાની સલાહ આપે છે. હેલ્થ એક્સપર્ટ્સનું કહેવું છે કે જો તમે હાર્ટ સંબંધિત બીમારીઓથી બચવા માંગતા હોવ તો આ 3 બાબતોનું ધ્યાન રાખવું ખૂબ જ જરૂરી છે.

વ્યસ્ત જીવનશૈલી અને ખાવાની ખરાબ આદતોને કારણે લોકોમાં હૃદયની બીમારીઓનું જોખમ વધી રહ્યું છે. આરોગ્ય નિષ્ણાતો કહે છે કે વ્યસ્ત જીવનશૈલીની અસર આપણા એકંદર સ્વાસ્થ્ય પર દેખાઈ રહી છે. જેમ કે કામ પૂરું કરવાને કારણે પૂરતી ઊંઘ ન લેવી, વજન ઘટાડવા માટે વધુ પડતો ડાયેટિંગ અને ધૂમ્રપાન અથવા આલ્કોહોલનું સેવન.

નારાયણ હોસ્પિટલ, જયપુરના કાર્ડિયોલોજીના ડાયરેક્ટર ડૉ.દેવેન્દ્ર શ્રીમાલ કહે છે કે હૃદયને સ્વસ્થ રાખવા માટે તમારી જીવનશૈલીમાં ફેરફાર કરવો જરૂરી છે. બ્લડપ્રેશરને હૃદયના રોગોનું મૂળ માનવામાં આવે છે. તેથી, તમારું બ્લડ પ્રેશર નિયમિતપણે તપાસો. સારી ઊંઘની સાથે સાથે લો સોડિયમ ફૂડ ખાવાથી હાઈ બીપીને કંટ્રોલમાં રાખી શકાય છે.

સેચ્યુરેટેડ ફેટ- ડૉ. દેવેન્દ્ર કહે છે કે જે ખોરાકમાં સેચ્યુરેટેડ ફેટનું પ્રમાણ વધુ હોય, તેને તમારા આહારમાંથી કાઢી નાખો. વાસ્તવમાં, ચરબીયુક્ત ખોરાક કોલેસ્ટ્રોલ અને ટ્રાઇગ્લિસરાઈડ્સને વધારે છે, જે ધમનીઓમાં અવરોધનું કારણ બને છે. આ સ્થિતિને કોરોનરી આર્ટરી ડિસીઝ પણ કહેવાય છે. સ્વસ્થ રહેવા માટે, તમારા આહારમાં ફક્ત આખા અનાજ, ફળો, શાકભાજી અને આરોગ્યપ્રદ નાસ્તાનો સમાવેશ કરો.

કસરત કરો- આજકાલ વ્યસ્ત જીવનશૈલીના કારણે લોકો કસરત માટે સમય કાઢી શકતા નથી, પરંતુ હૃદયના સ્નાયુઓને મજબૂત કરવા માટે ઘણી કસરતો થઈ રહી છે. જે લોકો વ્યાયામ નથી કરતા તેમને હૃદયની બીમારીઓનું જોખમ વધી જાય છે. તેથી, તમારી ઉંમરને ધ્યાનમાં રાખીને, તમારે થોડો સમય કસરત કરવી જોઈએ.

તમારા વજનનું પણ ધ્યાન રાખો – હેલ્થ એક્સપર્ટ્સનું કહેવું છે કે તમારા શરીરનું વજન યોગ્ય રીતે જાળવવું જોઈએ કારણ કે વધુ પડતી સ્થૂળતા હૃદય રોગનું જોખમ પણ વધારે છે. જે લોકોને પહેલાથી જ હ્રદય સંબંધિત સમસ્યાઓ છે તેમણે આમળાં,બથુઆ, શિંગોડા,અરબી, રીંગણ અને શક્કરિયા ન ખાવા જોઈએ. આ સિવાય કોઈ પણ પ્રકારની શારીરિક સમસ્યા હોય તો તરત જ ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.


Spread the love

Related posts

કંગના રનૌતે ભગવાન દ્વારકાધીશના ચરણોમાં શીષ ઝુકાવ્યું:કહ્યું, ‘ભગવાન કૃષ્ણ ઈચ્છશે તો હું લોકસભા ચૂંટણી લડીશ’

Team News Updates

રાજકોટના સૌથી મોટા ક્રિકેટ સટ્ટાકાંડ કેસ:સટ્ટાકાંડમાં બે સગા ભાઈઓ નીરવ પોપટ અને મોન્ટુને ક્રાઇમ બ્રાંચે ઝડપી પાડ્યા, તેજસ રાજદેવ હજુ પણ ફરાર

Team News Updates

સ્વામિનારાયણ અને સનાતનનો વિવાદ ફરી ગરમાયો, કવરેજ કરવા જતા મીડિયા કર્મી ઉપર 1000 મહિલા તેમજ પુરુષોના ટોળાઓ કર્યો હુમલો

Team News Updates