News Updates
GUJARAT

ઇતિહાસ અને શાસ્ત્રોમાંથી શીખો પ્રેમની સ્વતંત્રતા:રાધા-કૃષ્ણ, ઋષિ અગસ્ત્ય અને લોપામુદ્રાએ જણાવ્યો પ્રેમનો અર્થ

Spread the love

વેલેન્ટાઈન વીક ચાલી રહ્યું છે, એટલે કે પ્રેમના નામે એક અઠવાડિયું. અહીં પણ તે પ્રેમની વાતો હશે, બે હૃદયના જોડાણનો પ્રેમ. આ બંને હૃદય મળ્યા પણ ગુપ્ત રીતે. કારણ કે આજે પણ પ્રેમના રક્ષકો ઓછા નથી. તમને તમામ સંસ્કૃતિઓના રક્ષકો નજર રાખતા મળશે. જરા વિચારો, આપણા ચશ્મા કેટલા સાંકડા છે. બે હૃદયના મિલનની આપણને શું જરૂર છે?

અમે હંમેશા આવા ન હતા. ઘણા આદિવાસી જૂથોમાં હજુ પણ લગ્ન પહેલા પ્રેમની પરંપરા છે અને લિવ-ઇન રિલેશનશિપ પણ છે. જો આપણે તેના કરતાં પણ વહેલું જોઈએ, તો આપણને ધાર્મિક ગ્રંથોમાં મુક્ત પ્રેમની અદ્ભુત વાર્તાઓ જોવા મળશે.

આજે ‘રિલેશનશિપ’ કોલમમાં આપણે જાણીશું કે આપણા પૂર્વજો પ્રેમને લઈને કેટલા મુક્ત હતા. રાધા-કૃષ્ણ અને ઋષિ અગસ્ત્ય-લોપામુદ્રાના પ્રેમ વિશે પણ વાત કરીશું. પ્રેમ સંબંધી આદિવાસી રિવાજો વિશે પણ જાણીએ.

નીચે આપેલ ધાર્મિક વાર્તાઓના અંશો ગીતા પ્રેસ ગોરખપુરમાંથી પ્રકાશિત પુસ્તક કલ્યાણમાંથી લેવામાં આવ્યા છે. ગ્રાફિકમાં જુઓ ધાર્મિક ગ્રંથોના 5 સૌથી લોકપ્રિય પ્રેમ યુગલો-

રાધા-કૃષ્ણનો પ્રેમ ઉદાહરણરૂપ બન્યો
16 કલાઓના સંપૂર્ણ અવતાર ગણાતા ભગવાન કૃષ્ણ અને રાધાના પ્રેમની વાર્તા કોણ નથી જાણતું. રાધા કૃષ્ણ કરતા મોટી હતી અને તેમના લગ્ન અન્ય વ્યક્તિ સાથે થયાનો પણ ઉલ્લેખ છે. કૃષ્ણને પણ 16 હજારથી વધુ પત્નીઓ હતી. તેમ છતાં, પ્રેમ કથાઓ ફક્ત રાધા અને કૃષ્ણ વિશે જ કહેવામાં આવે છે. તે કેવો બિનશરતી પ્રેમ હતો, જેમાં કોઈની પાસેથી કોઈ અપેક્ષા રાખવામાં આવી ન હતી. કોઈ તાર જોડાયેલ નથી, કોઈ ઈર્ષ્યા નથી. તેના પ્રેમ પર કોઈએ સવાલો ઉઠાવ્યા નથી. વિપરીત ઉદાહરણો આપવામાં આવે છે કે પ્રેમ હોય તો રાધા અને કૃષ્ણ જેવો હોય છે.

લોપામુદ્રા અદ્ભુત પાત્ર
તમે અગસ્ત્ય ઋષિનું નામ તો સાંભળ્યું જ હશે. તેઓ અત્યંત ક્રોધી સ્વભાવના વિદ્વાન ઋષિ હતા. લોપામુદ્રા પણ કોઈ રીતે ઓછી નહોતી. તે ઋગ્વેદની રચનામાં યોગદાન આપનાર 27 ઋષિઓમાંના એક હતા. તેમણે છ સ્તોત્રોની રચના કરી હતી, જેમાં સ્ત્રી અને પુરુષ વચ્ચેના ગાઢ સંબંધોને સમજાવવામાં આવ્યા છે.

‘પ્રેમ એ ફળ છે જે તમે દ્રઢતાથી મેળવો છો’
લોપામુદ્રા વિદર્ભની રાજકુમારી હતી. અગસ્ત્ય ઋષિ તેમની સાથે લગ્ન કરીને તેને પોતાના આશ્રમમાં લઈ આવ્યા. અહીં તેમણે લોપામુદ્રાને પ્રેમ માટે વિનંતી કરી પરંતુ તેણીએ ના પાડી. લોપામુદ્રાએ કહ્યું કે તે એક રાજકુમારી છે, તે આ વાતાવરણ અને સુવિધાઓમાં અવરોધ વિનાના પ્રેમનો અનુભવ કરી શકશે નહીં. આ માટે અગસ્ત્ય ઋષિને સુખ અને સમૃદ્ધિ એકત્ર કરવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું. એવું પણ કહેવામાં આવ્યું હતું કે જે સુખ જોઈએ છે તે મેળવવા માટે તમારે ક્ષમતા બતાવવી પડશે. પછી ઋષિ અગસ્ત્યએ તર્ક આપ્યો કે સંપત્તિ પ્રાપ્ત કરવાના પ્રયાસમાં તેમની તપસ્વી શક્તિનો નાશ થશે. આ પર લોપામુદ્રાએ કહ્યું, ‘તપસ્યાનું ફળ પ્રેમથી નાશ પામતું નથી. તપ કરવાથી આ ફળ મળે છે.

લોપામુદ્રાએ પ્રેમનો અર્થ સમજાવ્યો
અંતે અગસ્ત્ય મુનિને ધનની શોધમાં બહાર જવું પડ્યું. લોપામુદ્રાએ પ્રેમની વિનંતી સ્વીકારી, પણ ઋષિને પણ સમજાવ્યું કે પ્રેમ એ માત્ર કોઈની ઈચ્છાનું નામ નથી. બીજાના મનમાં પણ એવી આકાંક્ષા પેદા કરવા માટે, વ્યક્તિએ તે મુજબ પોતાને બદલવું પડશે.

સત્યવતી અને શાંતનુની વાર્તા
મહાભારતમાં સત્યવતી અને શાંતનુની પ્રેમકથા પણ આ જ કહે છે. હસ્તિનાપુરના રાજા શાંતનુએ સત્યવતીને લગ્નનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો. આ પ્રસ્તાવ પણ સત્યવતીની શરતો પર જ સ્વીકારવામાં આવ્યો હતો.

મત્સ્યગંધા અને ઋષિ પરાશર
મત્સ્યગંધા ન તો વિદ્વાન હતી કે ન તો લોપામુદ્રા જેવી રાજકુમારી. તે એક સામાન્ય નાવિકની પુત્રી હતી. ઋષિ પરાશર તેના પર મોહિત થયા અને તેને પ્રેમ માટે વિનંતી કરી. મત્સ્યગંધાએ તેમની ત્રણ શરતો પછી તેમનો પ્રસ્તાવ સ્વીકાર્યો. એ જ મત્સ્યગંધા પાછળથી સત્યવતી બની.

બનારસ હિંદુ યુનિવર્સિટીના પ્રાચીન ઈતિહાસના પ્રોફેસર ડૉ.અર્ચના શર્મા કહે છે કે પ્રેમની વિનંતી કરવી અને સ્વીકારવી એ આપણી પ્રાચીન સંસ્કૃતિમાં અપરાધ માનવામાં આવતો ન હતો. એ પણ જોવાની જરૂર છે કે સ્ત્રી પાત્રોને પ્રેમમાં કેટલો મજબૂત દર્શાવવામાં આવ્યો છે.

“ધાર્મિક વાર્તાઓમાં સૌથી ક્રાંતિકારી પાત્ર સત્યવતીનું છે, જેને બે વાર પ્રેમ પ્રસ્તાવ મળ્યો હતો. એકવાર મત્સ્યગંધા તરીકે અને બીજી વખત સત્યવતી તરીકે. તેણે પોતાની શરતો પર બંને વખત પ્રસ્તાવ સ્વીકાર્યો

  • ડૉ. અર્ચના શર્મા, પ્રોફેસર, પ્રાચીન ઇતિહાસ, બનારસ હિન્દુ યુનિવર્સિટી

બનારસ હિંદુ યુનિવર્સિટીના સમાજશાસ્ત્રના આસિસ્ટન્ટ પ્રોફેસર ડૉ. પ્રતિમા કહે છે કે શાસ્ત્રોની પ્રેમકથાઓ દર્શાવે છે કે, પ્રેમને લઈને આપણા પૂર્વજોની વિચારસરણી કેટલી મુક્ત હતી. તેમણે આ પ્રેમકથાઓનો ધાર્મિક ગ્રંથોમાં સમાવેશ કર્યો કારણ કે તેઓ ઈચ્છતા હતા કે આપણે તેમાંથી કંઈક શીખીએ અને જીવનમાં તેનો અમલ કરીએ. આદિવાસીઓએ આ સ્વતંત્રતા ઘણી હદ સુધી સાચવી રાખી છે. શહેરમાં આવીને આપણે સભ્યતાનો ખોટો ડગલો પહેરી લીધો છે, જ્યારે આપણે માનવતાની મૂળભૂત સમજ પણ ગુમાવી દીધી છે. પ્રેમ એ માણસ બનવાની પહેલી શરત છે અને અહીં આખો સમાજ પ્રેમનો દુશ્મન બની ગયો છે.

આદિવાસીઓમાં પરંપરાઓ હજુ પણ જીવંત છે

મીણા જનજાતિ- રાજસ્થાનમાં મીણા જનજાતિમાં સાંસ્કૃતિક મેળો ભરાય છે. આમાં યુવાન છોકરાઓ અને છોકરીઓ ઘણી રમતો રમે છે. દરમિયાન, તેઓ એકબીજાને મળે છે અને એકબીજાની ક્ષમતાઓનું પરીક્ષણ કરે છે. એકવાર તેઓ પ્રેમમાં પડ્યા પછી તેમને લગ્ન કરવાની પરવાનગી મળી જાય છે.

મડિયા જનજાતિ- છત્તીસગઢમાં મડિયા જાતિમાં ઘોટુલ નામની પરંપરા છે. આમાં છોકરા અને છોકરીને લગ્ન પહેલા એક જ ઘરમાં રહેવાની છૂટ છે. તેઓ આ દરમિયાન સંબંધો પણ બનાવી શકે છે. આ પછી પણ જો તેઓ સાથે રહેવા માટે રાજી થાય તો લગ્ન કરી લે છે.


Spread the love

Related posts

અકસ્માતમાં પાંચ લોકોનાં મોત:બે કાર વચ્ચે જોરદાર ટક્કર થતાં મરણચીસો ગુંજી ઊઠી, કારના ફુરચેફુરચા નીકળી ગયા; ભરૂચના હાંસોટ તાલુકાની ઘટના

Team News Updates

પ્રભાસ પાટણ TFC ઓડિટોરિયમ હોલ ખાતે થઈ ‘‘વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ’ની ઉજવણી

Team News Updates

GUJARAT:કમોસમી વરસાદની આગાહી,ગુજરાતમાં આંબા પર કેરીના પાકને નુકસાનક;ખેડૂતોની ચિંતા વધી

Team News Updates